๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 11:10:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201718 ครั้ง)
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #405 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 10:25:35 AM »

ผมขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมา  เพื่อส่งเสริม และสนับสนุนให้คนไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

บรรพบุรุษของเรา ต้องใช้ความพยายามคิดประดิษฐ์ขึ้นมาใช้  ปรับปรุงให้ทันสมัย  มีความสละสลวย เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของชาติไทย

สมควรอย่างยิ่งที่พวกเราต้องอนุรักษ์ไว้ และใช้อย่างถูกต้อง ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่เห็นความสำคัญครับ ไหว้

พอดีไปเห็นข้อความนี้ปิดไว้ในห้องนอนของลูกสาว(เรียนอยู่ ม.ปลาย) เลยเอามาแบ่งกันดูครับ

บัน -  บรร

บันดาล ลงบันได             บันทึกให้ดูจงดี

รื่นเริงบันเทิงมี                 เสียงบันลือสนั่นดัง

บันโดย บันโหยให้           บันเหินไปจากรวงรัง

บันทึงถึงความหลัง           บันเดินนั่ง นอนบันดล

บันกวดเอาลวดรัด            บันจวบจัดตกแต่งตน

คำ "บัน" นั้นฉงน             ระวังปนกับ "ร หัน"

คำในภาษาไทยที่สะกดด้วย "บัน" มีเพียงเท่านี้

ทร - ซ

ทรวดทรง ทราบ ทราม ทราย                      ทรุดโทรมหมาย นกอินทรี

มัทรี อินทรีย์มี                                           เทริด นนทรี พุทรา เพรา

ทรวง ไทร ทรัพย์ แทรก วัด                         โทรมนัสย์ ฉะเชิงเทรา

ตัว "ทร" เหล่านี้เรา                                    ออกสำเนียงเป็นเสียง "ซ"

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
Sei-i- tai
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #406 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:33:12 PM »

ขอเสนอให้ใช้วิธีบอยคอต ไม่ต่อกระทู้นั้นๆ ไม่เสวนาด้วย ถามมาก็ไม่ตอบถ้าใช้ภาษาไม่ถูกต้อง ไม่ต้องไปเตือนให้เกิดข้อขัดแย้งกันเปล่าๆ ดีมั๊ยครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #407 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:46:14 PM »

ขอเสนอให้ใช้วิธีบอยคอต ไม่ต่อกระทู้นั้นๆ ไม่เสวนาด้วย ถามมาก็ไม่ตอบถ้าใช้ภาษาไม่ถูกต้อง ไม่ต้องไปเตือนให้เกิดข้อขัดแย้งกันเปล่าๆ ดีมั๊ยครับ

ดีครับน้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #408 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:52:30 PM »

เห็นด้วยครับ... เพราะหลายคนโดนทักไป... กลับเอาสีข้าเข้าถู... เถียงโ่น่นๆ นี่ๆ ยังไงก็ฟังไม่ขึ้น... เพราะพิมพ์ผิดกับการใช้ภาษาผิด... มันแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง...

CAOCAO
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #409 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:41:02 AM »

ไม่เห็นด้วยครับ  ท่านต้องเตือนครับ  เพราะไม่เช่นนั้น  เขาจะไปรู้ได้อย่างไร ว่าทำไมไม่มีคนตอบกระทู้เขา

จะกลายเป็น คิดไปเอง คิดไปใหญ่  ควรให้โอกาสเขาเข้ามาแก้ไขคำผิดนั้นก่อน ถ้าเขาไม่แก้ไข จึงค่อยลงโทษ(บอนคอต)

ตามหลักทั่วๆไป  ต้องเตือนให้รู้ตัวก่อน 1ครั้ง  เมื่อไม่ฟังแล้วจึงลงโทษ(ในเรื่องเดียวกัน  ปกติ เตือน3ครั้ง)

เตือนเถอะครับ 1ครั้ง ไม่มากมาย  ให้เขารู้ตัว  ให้โอกาส ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:01:18 AM โดย CAOCAO » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #410 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:01:21 AM »

กำลังสงสัยว่าภาษาไทยที่พูดกันเพี้ยนๆนั้น มาจากไหน หรือจะเป็นเพราะไปเลียนแบบคนที่ออกเสียงภาษาไทยไม่ชัดเช่นในเพลง เด็กดอยใจดีของน้องมายด์ หรือจะเป็นเพราะคนที่พูดคำเหล่านี้เป็นคนแรกๆเป็นคนที่มีความผิดปรกติทางร่างกายที่ทำให้การออกเสียงภาษาไทยไม่ชัดเจน หรือเป็นเพราะพูดเร็วเกินไป(โก๊ะตี๋) เหล่านี้ล้วนทำให้ภาษาไทยวิบัติทั้งนั้นครับ

ต้องร่วมมือกันแก้ไขครับ ก่อนที่ภาษาไทยจะถูกกลืนหายไปครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Geji2499
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #411 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 02:34:40 PM »

ผมลืมไปหมดเเล้วครับ คืนคุณครูไปหมดเเล้ว  โดนชก
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 05:50:26 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน กระทู้นี้ก็ยังไม่วายโดนป่วน  เศร้า เฮ่อ...

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28]
  พิมพ์