๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:24:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 231774 ครั้ง)
top777
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #285 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:16:49 PM »

เรียนสมาชิก..........

พักนี้ผมสังเกตุว่าสมาชิกหลายๆท่าน มักจะสะกดคำศัพท์ภาษาไทยผิดกันบ่อยมาก...........รวมทั้งการใช้ภาษาไทยแบบที่เรียกว่า"วิบัติ"..............จึงมีความเป็นห่วง ว่าการใช้ภาษาไทยของเราๆท่านๆนั้น ดูจะอ่อนด้อยไป ทั้งๆที่เป็นภาษาของชาติ..........และในความเป็นจริงผู้ที่ใช้ภาษาไทยเหล่านี้ ล้วนแต่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี..........แต่ทำไมชอบใช้ภาษาไทยผิดๆ

คำศัพท์ที่ผมพบเห็นบ่อยๆ(ไม่นับการสะกดแบบพิมพ์ผิดหรือพิมพ์ตกหล่น)..อาทิ

เครียด .......... สะกดเป็น เคลียด
กลาย.............สะกดเป็น กราย
น่าซื้อ............สะกดเป็น หน้าซื้อ
ราดหน้า...........สะกดเป็น ลาดหน้า (หน้ามีทางลาด)
ครับ..............สะกดเป็น คับ(หน้าเขียวแย่)
คุณ ............... สะกดเป็น คุง (อาแป๊ะมาเอง)
ใจ..............สะกดเป็น จัย (วิบัติเสียไม่มี)
ให้.............. สะกดเป็น หั้ย (นี่ก็สุดวิบัติ)
พี่ๆ............ใช้ไม้ยมกมากเกินงาม เป็น พี่ๆๆๆๆๆ(อ่านแล้วมีพี่เยอะจริงๆ)

เป็นต้น

ผมจึงใคร่เสนอความเห็นว่า..............การใช้ภาษาไทยนั้น ควรใช้คำสะกดที่ถูกต้อง ตามแบบแผนของหลักวิชาภาษาไทย ..........ให้ถูกต้อง เป็นแบบอย่างที่ดี รวมทั้งเป็นการอนุรักษ์ภาษาของชาติให้คงอยู่สืบไป.............ส่วนเรื่องการพิมพ์ผิดนั้น เป็นเรื่องปกติครับ..........ผมเองยังพิมพ์คำว่าเล็ก เป็นเล้ก อยู่เสมอๆ ...........

เป็นห่วงการใช้ภาษาของชาติครับ
   เรียนสมาชิก..........

พักนี้ผมสังเกตุว่าสมาชิกหลายๆท่าน มักจะสะกดคำศัพท์ภาษาไทยผิดกันบ่อยมาก...........รวมทั้งการใช้ภาษาไทยแบบที่เรียกว่า"วิบัติ"..............จึงมีความเป็นห่วง ว่าการใช้ภาษาไทยของเราๆท่านๆนั้น ดูจะอ่อนด้อยไป ทั้งๆที่เป็นภาษาของชาติ..........และในความเป็นจริงผู้ที่ใช้ภาษาไทยเหล่านี้ ล้วนแต่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี..........แต่ทำไมชอบใช้ภาษาไทยผิดๆ

คำศัพท์ที่ผมพบเห็นบ่อยๆ(ไม่นับการสะกดแบบพิมพ์ผิดหรือพิมพ์ตกหล่น)..อาทิ

เครียด .......... สะกดเป็น เคลียด
กลาย.............สะกดเป็น กราย
น่าซื้อ............สะกดเป็น หน้าซื้อ
ราดหน้า...........สะกดเป็น ลาดหน้า (หน้ามีทางลาด)
ครับ..............สะกดเป็น คับ(หน้าเขียวแย่)
คุณ ............... สะกดเป็น คุง (อาแป๊ะมาเอง)
ใจ..............สะกดเป็น จัย (วิบัติเสียไม่มี)
ให้.............. สะกดเป็น หั้ย (นี่ก็สุดวิบัติ)
พี่ๆ............ใช้ไม้ยมกมากเกินงาม เป็น พี่ๆๆๆๆๆ(อ่านแล้วมีพี่เยอะจริงๆ)

เป็นต้น

ผมจึงใคร่เสนอความเห็นว่า..............การใช้ภาษาไทยนั้น ควรใช้คำสะกดที่ถูกต้อง ตามแบบแผนของหลักวิชาภาษาไทย ..........ให้ถูกต้อง เป็นแบบอย่างที่ดี รวมทั้งเป็นการอนุรักษ์ภาษาของชาติให้คงอยู่สืบไป.............ส่วนเรื่องการพิมพ์ผิดนั้น เป็นเรื่องปกติครับ..........ผมเองยังพิมพ์คำว่าเล็ก เป็นเล้ก อยู่เสมอๆ ...........

เป็นห่วงการใช้ภาษาของชาติครับ

สงสัยจะนั่งหน้าคอมนาน เลยเกิดอาการที่เรียกว่า เบลอๆน่ะครับ คล้ายๆหลับใน อันนี้มีจริงนะครับ อิอิ
SooDSooD
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 2

« ตอบ #286 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:18:15 AM »

เห็นชอบด้วยครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #287 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 10:05:25 AM »

ผ่านไปเจอโดยบังเอิญครับ  แถวลาดพร้าว 71

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #288 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 10:53:00 AM »

ผ่านไปเจอโดยบังเอิญครับ  แถวลาดพร้าว 71

เขาคงเบื่อกิจการมั้งครับ ขำก๊าก

KhonmeeD23
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #289 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 04:18:29 PM »

มิน่าหละ ไม่ค่อยมีใครตอบกระทู้เรา เพราะใช้คำผิดนี่เอง  ตกลง ครับ เอาเป็นว่าขออภัย มา ณ โอกาสนี้ก็แล้วกัน
รับทราบครับ
2nd
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #290 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 06:29:41 PM »

.....มาแว้ว =  มาแล้ว  เป็นอีกคำที่เจตนาเขียนผิดและหนักกว่านั้นคือ ใช้พูดด้วย   ยี๊
xseed
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #291 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:49:54 PM »

ยุคภาษาวิบัติ  Shocked

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #292 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:18:26 AM »

npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #293 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 12:56:01 PM »

หน้าเล่น   หน้าซื้อ   หน้าใช้          ชอบใช้กันนัก     สะกิดเบาๆ ให้เจ้าของกระทู้รู้ตัว  (ไม่ใช่กระทู้นี้)

ก็ยังทำเฉย   เศร้า เศร้า เศร้า              อยากถามว่า        คนไทยหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 01:47:53 PM โดย npnett » บันทึกการเข้า
toom_boom
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #294 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 06:45:48 PM »

ผมว่าสำหรับบางคนจุดประสงค์เพื่อความเร็วในการพิมพ์ครับ คือไม่เคยเรียนพิมพ์มาจะพิมพ์แต่ละคำมองหาตัวอักษรกันนานเลยเลยพิมพ์เอาแบบง่ายๆ ส่วนการสะกดที่ถูกต้องเอาใว้ใช้กับเอกสารที่เป็นทางการครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #295 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 06:52:10 PM »

ผมว่าสำหรับบางคนจุดประสงค์เพื่อความเร็วในการพิมพ์ครับ คือไม่เคยเรียนพิมพ์มาจะพิมพ์แต่ละคำมองหาตัวอักษรกันนานเลยเลยพิมพ์เอาแบบง่ายๆ ส่วนการสะกดที่ถูกต้องเอาใว้ใช้กับเอกสารที่เป็นทางการครับ

อืมมมมมมมม ................. น่าคิดครับ

แค่พิมพ์ภาษาไทยง่ายๆ ให้ถูกต้อง ยังไม่คิดจะทำ ................ ทำงานใหญ่ๆ คงลำบากครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 09:18:35 AM »

อืมมมมมมมม ................. น่าคิดครับ

แค่พิมพ์ภาษาไทยง่ายๆ ให้ถูกต้อง ยังไม่คิดจะทำ ................ ทำงานใหญ่ๆ คงลำบากครับ
ผมก็ไม่เคยเรียนพิมพ์ดีด   แป้นภาษาไทยก็ไม่มี   
k101tc
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #297 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 02:36:43 AM »

เห็นด้วยครับท่าน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #298 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 02:45:33 AM »

ผมเองก็ไม่เคยเรียนพิมพ์ ใช้นิ้วจิ้มที่ละตัว
การเขียนผิดบ่อยๆ มันจะเป็นการเขียนผิดไปตลอดชีวิตนะครับ
คนที่เขียนถูก บางครั้งยังหลงลืม เขียนผิดก็มี ถ้าเริ่มต้นผิดแล้ว คงจะเขียนให้ถูกยาก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #299 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:07:14 AM »

คำที่มักเขียนผิดครับ.......................น่าจะมีประโยชน์ Grin Grin Grin
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94
   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม สุดยอด จะนำไปให้ลูก และเยาวชนได้เรียนรู้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 28
  พิมพ์