๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 10:15:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 230955 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #240 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 08:45:32 AM »

Please help saving our beloved language na krub.

ขออนุญาต แก้ภาษาอังกฤษนะครับ  ประโยคนี้ที่ถูกตามความหมายต้องใช้ Please help save our beloved language....
ถ้าไปใช้ present participle จะได้ความหมายอีกทาง  ดูตัวอย่างที่เข้าใจง่าย
Can't help falling in love...

สำหรับภาษาไทยอีกคำที่พบบ่อย  "กะทัดรัด"  ครับ ไม่มี ร.เรือ หลัง ก.ไก่ มักเขียนผิดเป็น "กระ..."

นอกจากเขียนถูก ยังมีเรื่องออกเสียงให้ถูกต้อง   
คำแรกที่นึกได้คือ "สมานฉันท์"  อ่าน "สะ-มา-นะ-ฉัน" แปลว่า "พอใจด้วยกัน"
ไม่ใช่ "สะ-หมาน-ฉัน"

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #241 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:08:08 PM »

ขอเรียกร้องให้เพื่อนสมาชิก ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทย ช่วยกันรักษาแนวทางที่ดีของเวบบอร์ดนี้
การพิมพ์โดยแป้นพิมพ์มันอาจไม่สะดวกเท่าการเขียน ผิดพลาด แต่ก็สามารถแก้ไขได้ ขอเพียงมีความตั้งใจ

ช่วงนี้ เห็นมีมาก และไม่ค่อยได้ใส่ใจกัน    ได้โปรดเถอะครับ  ไหว้ สนใจตัวสะกด งดภาษาวิบัติ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:54:41 PM »

จากที่เห็นที่ตั้งใจสะกดผิด   ใช้ภาษาวัยรุ่นแล้ว  ยังพวกที่ใช้ภาษาวัยรุ่นซะจนชิน  พอจะเขียนให้ถูกต้อง  ก็จำไม่ได้ว่าสะกดอย่างไร
น่าเป็นห่วงครับ  อีกหน่อยคงสะกดภาษาไทยกันไม่ถูก  ต้องพก dic ภาษาไทยไว้เปิดดู
ขอออกตัวก่อนว่าผมก็สะกดผิดบ่อย  แต่ไม่ได้ตั้งใจให้ผิด  แต่เป็นเพราะจำไม่ได้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:02:01 PM »

Please help saving our beloved language na krub.

ขออนุญาต แก้ภาษาอังกฤษนะครับ  ประโยคนี้ที่ถูกตามความหมายต้องใช้ Please help save our beloved language....
ถ้าไปใช้ present participle จะได้ความหมายอีกทาง  ดูตัวอย่างที่เข้าใจง่าย

สำหรับภาษาไทยอีกคำที่พบบ่อย  "กะทัดรัด"  ครับ ไม่มี ร.เรือ หลัง ก.ไก่ มักเขียนผิดเป็น "กระ..."

นอกจากเขียนถูก ยังมีเรื่องออกเสียงให้ถูกต้อง   
คำแรกที่นึกได้คือ "สมานฉันท์"  อ่าน "สะ-มา-นะ-ฉัน" แปลว่า "พอใจด้วยกัน"

ขอบคุณครับอาจารย์ นึกถึงเพลงนี้เลยครับ ร้อง สะ-มา-นะ-ฉัน จะๆ

ใต้ร่มธงไทย ร่มเย็น เหมือนดังอยู่ใน
ร่มโพธิ์ ร่มไทร ที่มีกี่งใบแน่นหนา
ชาติไทยใหญ่หลวง   แตกกระจัดกระจาย
ถูกแยกแบ่งย้าย  ไปอยู่หลายสาขา
เชิญ...พวกพ้องพี่น้องมาพร้อมกัน
เชิญ...อยู่ใต้ร่มธงไทย
เลือดเนื้อเผ่าไทย   นั้นควรจะมีสมานฉันท์
เหมือนน้องพี่ชาติเชื้อเรามีสายเดียวเกี่ยวพัน
ใต้ร่มธงไทย   ร่มเหมือนดั่งโพธิ์ไทร
ใต้ร่มธงไทย   เย็นเหมือนใต้แสงจันทร์ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:19:30 AM »

เพลงไทยอีกเพลงครับ...

ฟังเพื่อนไทย มาร่วมน้ำใจสมานฉันท์  ....... (ออกเสียง สะ-มา-นะ-ฉัน)
ไปตายดาบหน้า พวกเราจงมาให้พร้อมเพรียงกัน
พบหนาม เราจะฝ่า พบป่า เราจะฟัน
พบแม่น้ำขวางกั้น เราจะว่ายข้ามไป...

เดิน เดิน เดิน อย่ายอมแพ้ใครชาติไทยต้องเดิน
เดิน เดิน เดิน ถ้าหวังก้าวหน้าเราต้องพากันเดิน
เดิน เดิน เดิน อย่าท้อทางไกลขอให้ไทยเจริญ
ชัยโย ชัยยะ ให้ไทยชนะ ตลอดปลอดภัย (ชัยโย)
ชัยโย ชัยยะ ให้ไทยชนะ ตลอดปลอดภัย (ชัยโย)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:58:04 AM »

ขอบพระคุณครับอาจารย์ เพลงนี้ผมนึกเสียงเพลงไม่ออกครับ แต่เคยเห็นเนื้อ เดิน เดิน เดิน  ในเรื่อง พล นิกร กิมหงวน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 09:01:40 PM »

สมาชิกใหม่ครับ เอากระทู้ที่ดี ๆ ขึ้นมา...............รับทราบครับผม
CHOCK17
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:52:48 PM »

ok.....คับ ยิ้มีเลศนัย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 03:34:55 AM »

ok.....คับ ยิ้มีเลศนัย
อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2008, 03:36:26 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:26:28 PM »

พักนี้ ผมรู้สึกสังเวชกับการใช้ภาษาไทยเหลือเกิน.............

สมาชิกใหม่ๆใช้กันผิดๆ ก็เห็นหลายๆท่านช่วยกันตักเตือนกันดี ............หลายๆท่านก็แก้ไขปรับปรุง

ขอขอบพระคุณแทนอาจารย์ภาษาไทยด้วยครับ  ไหว้

แต่เจอเก่าๆยังใช้ภาษาไทยเพี้ยนๆนี่..................คงเตือนกันไม่ไหว ไม้แก่ ดัดยาก อ๋อย

บางทีเห็นคุยว่าเป็นครูบาอาจารย์ การใช้ภาษาไทยวิบัติโดยตลอด.......... คงอยู่ที่"สำนึก"  ยี๊

ขออนุญาตบ่นครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2008, 06:53:40 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:05:34 PM »

กระทู้นี้..ดีจริง ๆ ขอบพระคุณท่านผู้การฯเจ้าของกระทู้ครับ.... ไหว้

พิมพ์ผิดไม่เป็นไร..อย่าตั้งใจก็แล้วกัน     Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2008, 08:34:04 PM โดย ปะการัง » บันทึกการเข้า
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:17:26 PM »

เพราะพวกเราไม่ใช่เด็กวัยรุ่นแล้วนะ ที่จะมีภาษาส่วนตัวในหมู่เด็กแวนส์ หรือภาษาไทยเพี้ยนๆที่พวกเขาเจตนาใช้เพราะหลงผิด คิดว่าเก๋ งอน

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 03:57:31 PM »

คำบางคำก็อ่านตามสมัยนิยมนะคะ  ในพจนานุกรมก็อาจจะปรับตาม  ซึ่งก็ปรากฏให้เราเห็นอยู่หลายคำด้วยกัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2008, 03:59:20 PM โดย beary » บันทึกการเข้า
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 04:06:38 PM »

เพราะพวกเราไม่ใช่เด็กวัยรุ่นแล้วนะ ที่จะมีภาษาส่วนตัวในหมู่เด็กแวนส์ หรือภาษาไทยเพี้ยนๆที่พวกเขาเจตนาใช้เพราะหลงผิด คิดว่าเก๋ งอน
จะไปโทษแต่วัยรุ่นคงไม่ได้หรอกค่ะ   พวกผู้ใหญ่ที่ใช้ผิดๆๆก็มีถมไป  และเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีมีเยอะแยะ   ส่วนพวกวัยรุ่นที่เขาดัดแปลงภาใช้เองในหมู่หรือในกลุ่มเดียวกันก็ใช่ว่าเขาจะผิดเสมอไป   เพราะมันก็เป็นธรรมดาของเพื่อนกันอาจจะมีภาษากุ๊กกิกใช้เป็นส่วนตัว  ซึ่งเขาเห็นว่าเป็นเพื่อนสนิทกันก็เลยพูด   ดิฉันเห็นว่าหากพวกเขาเหล่านั้นไม่นำภาษาเหล่านั้นมาใช้เวลาที่ต้องติดต่ออย่างเป็นทางการหรือไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็ไม่เห็นจะผิดอะไร   .........................ขออภัย ไหว้หากพิมม์หรือใช้คำพูดไม่เหมาะสมเพราะดิฉันก็เป็นวัยรุ่นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยชอบเวลาที่ผู้ใหญ่เอะอะ  อะไรก็โทษแต่วัยรุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2008, 04:11:19 PM โดย beary » บันทึกการเข้า
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 04:25:43 PM »

จะไปโทษแต่วัยรุ่นคงไม่ได้หรอกค่ะ   พวกผู้ใหญ่ที่ใช้ผิดๆๆก็มีถมไป  และเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีมีเยอะแยะ   ส่วนพวกวัยรุ่นที่เขาดัดแปลงภาใช้เองในหมู่หรือในกลุ่มเดียวกันก็ใช่ว่าเขาจะผิดเสมอไป   เพราะมันก็เป็นธรรมดาของเพื่อนกันอาจจะมีภาษากุ๊กกิกใช้เป็นส่วนตัว  ซึ่งเขาเห็นว่าเป็นเพื่อนสนิทกันก็เลยพูด   ดิฉันเห็นว่าหากพวกเขาเหล่านั้นไม่นำภาษาเหล่านั้นมาใช้เวลาที่ต้องติดต่ออย่างเป็นทางการหรือไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็ไม่เห็นจะผิดอะไร   .........................ขออภัย ไหว้หากพิมม์หรือใช้คำพูดไม่เหมาะสมเพราะดิฉันก็เป็นวัยรุ่นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยชอบเวลาที่ผู้ใหญ่เอะอะ  อะไรก็โทษแต่วัยรุ่น
ดัดแปลงภาษาครับ ไม่ใช่ดัดแปลงภา ช่วยแก้ด้วยครับคุณวัยรุ่นครับ เดี๋ยวภาษาไทยจะเพี้ยนอีกครับ ขอบคุณครับ คิก คิก คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 28
  พิมพ์