๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:00:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 232498 ครั้ง)
gookung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 02:27:22 PM »

28 ครับท่าน ไม่ต้องซีเรียสมากเดว(เดี๋ยว) แก่ไวนะคะ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #226 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 02:45:05 PM »

28 ครับท่าน ไม่ต้องซีเรียสมากเดว(เดี๋ยว) แก่ไวนะคะ

ไม่ขำครับ แล้วตกลงจะเป็นเพศไหนครับ
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2008, 03:15:46 PM โดย แมวบ้า » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #227 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:37:37 AM »

เห็นด้วยครับ

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
บี้ อิฐบล็อก
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 11:34:17 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 01:41:12 AM »

วันนี้วันที่ ๒๙ กรกฎาคม ๒๕๕๑ "วันภาษาไทยแห่งชาติ"

วันภาษาไทยแห่งชาติ ตรงกับวันที่ ๒๙ กรกฎาคม ของทุกปี รัฐบาลได้ประกาศให้วันนี้เป็นวันสำคัญ ตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๔๒
เพื่อระลึกถึงเหตุการณ์ในวันที่ ๒๙ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๐๕ ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เสด็จพระราช
ดำเนินไปทรงอภิปรายเรื่อง “ปัญหาการใช้คำไทย” ร่วมกับผู้ทรงคุณวุฒิที่ คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสตอนหนึ่งว่า

"เรามีโชคดีที่มีภาษาของตนเองแต่โบราณกาล จึงสมควรอย่างยิ่งที่จะรักษาไว้
ปัญหาเฉพาะในด้านรักษาภาษานี้ก็มีหลายประการ อย่างหนึ่งต้องรักษาให้บริสุทธิ์ในทางออกเสียง
คือ ให้ออกเสียงให้ถูกต้องชัดเจน อีกอย่างหนึ่งต้องรักษาให้บริสุทธิ์ในวิธีใช้
หมายความว่า วิธีใช้คำมาประกอบประโยค นับเป็นปัญหาที่สำคัญ
ปัญหาที่สาม คือ ความร่ำรวยในคำของภาษาไทย ซึ่งพวกเรานึกว่าไม่ร่ำรวยพอ จึงต้องมีการบัญญัติศัพท์ใหม่มาใช้...สำหรับคำใหม่ที่ตั้งขึ้นมีความจำเป็นในทางวิชาการไม่น้อย
แต่บางคำที่ง่ายๆก็ควรจะมี ควรจะใช้คำเก่าๆที่เรามีอยู่แล้ว ไม่ควรจะมาตั้งศัพท์ใหม่ให้ยุ่งยาก"

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #230 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 06:02:37 AM »

ขอคารวะทุกท่านที่รำลึกถึงวันนี้ ๒๙ กรกฎาคม และร่วมกันรักษาภาษาไทย ตามพระราชดำรัส  ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #231 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:53:26 PM »

ขอบคุณ ............ คุณอ๋อง และพี่ธำรงด้วยครับ  ไหว้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:59:49 PM »

ไม่แน่ใจว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะสมาชิกใหม่  อายุยังน้อยรึเปล่า
ก็เลยมีศัพท์วัยรุ่น  มีภาษาวัยรุ่นที่ใช้ส่งข้อความติดต่อกัน 
นำมาใช้ในการตั้งกระทู้หรือในการตอบกระทู้
ก็คงจะต้องช่วยๆ กันรณรงค์ให้ใช่ภาษาไทยให้ถูกต้องต่อไป
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
NaPhee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

น้าผี 35

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:55:49 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง และจะปฎิบัติตามครับ ผมเองก็เห็นว่าเราใช้ภาษากันจนจะวิบัติแล้วครับ อย่างคำว่า ทำไม ที่กลายเป็น ทำมัย หรือ กำลังใจ กลายเป็นกำลังจัย อะไรทำนองนี้เยอะมาก ผมเองก็เคยอ่านหนังสือพิมพ์กีฬารายวันฉบับนึง ผู้เขียนเองยังใช้ภาษาผิดเลยครับ อาจเป็นเพราะความคุ้นเคย ผมไม่ได้ใช้ว่าขาดการศึกษานะครับ ทำให้ภาษาไทยเพี้ยนไปได้ ดีใจครับที่มีคนเห็นคุณค่าภ่ษาไทย ที่เราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นใคร
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 03:31:02 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง และจะปฎิบัติตามครับ ผมเองก็เห็นว่าเราใช้ภาษากันจนจะวิบัติแล้วครับ อย่างคำว่า ทำไม ที่กลายเป็น ทำมัย หรือ กำลังใจ กลายเป็นกำลังจัย อะไรทำนองนี้เยอะมาก ผมเองก็เคยอ่านหนังสือพิมพ์กีฬารายวันฉบับนึง ผู้เขียนเองยังใช้ภาษาผิดเลยครับ อาจเป็นเพราะความคุ้นเคย ผมไม่ได้ใช้ว่าขาดการศึกษานะครับ ทำให้ภาษาไทยเพี้ยนไปได้ ดีใจครับที่มีคนเห็นคุณค่าภ่ษาไทย ที่เราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นใคร
        เห็นยังไม่มีคะแนน
บวกให้ ๑ แต้มครับ  ครับ
ลองทบทวนที่ผมเน้นสีแดงอีกทีก็ดีนะครับ
        ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 01:24:09 PM »

เมื่อวันก่อนคุยกับเจ้าของกิจการคนหนึ่ง... บังเอิญคุยเรื่องการสะกดภาษาไทยไม่ถูกต้อง...

เขาบอกว่าออกข้อสอบรับคนเข้าทำงานด้วยการให้ตรวจหาคำผิดในเอกสาร แล้วเขียนสรุปเรื่อง... จะไม่รับคนที่สะกดภาษาไทยผิดๆ เข้ามาทำงานที่กิจการของตัวเองเลย...

เพราะเป็นคนหยาบหนา ไม่ละเอียดรอบคอบ ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่ตั้งใจทำงาน... หากรับเข้ามาจะมีปัญหาให้ตามแก้ตลอดไม่คุ้มค่าผลงานที่ทำขึ้นมา...

นายสมชายได้ฟังปุ๊บรู้สึกอยากเถียงทันที แต่ฟังเขาแล้วเถียงไม่ออกครับ...

เขาให้เหตุผลว่าคนอ่านหนังสือมามากพอ จะสามารถเห็นตัวสะกดผิดคำพื้นๆ ได้ในแวบแรก และเขียนสรุปเรื่องให้ได้...

คนที่คำง่ายๆ ยังสะกดผิด แสดงว่าอ่านหนังสือมาน้อยมาก... คนที่อ่านหนังสือน้อยจะมีแนวโน้มเอาแต่ใจตัวเองไม่อดทนอ่าน ชอบถามเอาจากคนอื่น ซึ่งมีโอกาสได้ความรู้ที่ผิดๆ ทำงานก็ไม่ได้ดี ทำผิดก็ไม่รู้ตัว... ในที่สุดจะตะแบงเพื่อแก้ตัวไม่ยอมแก้ไข เพราะถ้ายอมรับ มันก็ต้องยอมรับทั้งหมด...

ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2008, 01:20:51 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 05:58:03 PM »

เด็กสมัยนี้ สะกดผิดกันบ่อยจังเลย    ตาม  link ครับ   http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1220349416&grpid=03&catid=04

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 09:18:07 AM »

กระทู้นี้ถูกใจผมจริงๆครับ ขอปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด  ไหว้ ไหว้ ไหว้
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 07:20:48 PM »

อิๆ ขอบคุณครับ กระทู้นี้อาจจะเตือนสติถึงเรื่องการใช้ภาษาให้หลายๆ ท่านครับ ^^

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 07:23:07 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 28
  พิมพ์