๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:18:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 232463 ครั้ง)
Sharpener
วิถีคนจร
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

สุดท้ายก็ไปคนเดียว

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:42:08 PM »

เพิ่งจะเข้ามาเป็นสมาชิก และเพิ่ง! (ขอเน้นคำนี้ก็ผิดบ่อยนะ ไม่ใช่พึ่ง ส่วนมากจะพูดผิดกํน)เข้ามาอ่าน หลงทำตัวเหลวไหลมานมนาน คิก คิก คิก คิก คิก คิกเกือบผิดไป ขอปรับปรุงแก้ไขนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ไม่อยากจะคุยผมได้เกรด 4 ภาษาไทยนะจะบอกให้ ยิ้มีเลศนัยศิษย์มีครูครับ คิก คิก คิก คิก
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #211 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:16:21 PM »

ขอบคุณครับ ........ สำหรับท่านที่บังเอิญผิดแล้วปรับปรุง ...... น่ายกย่องสรรเสริญเป็นอย่างยิ่ง

แต่บางคงวุฒิภาวะสูงแล้วแต่พยายามยั่วยุอยู่เรื่อยๆ .... เป็นอะไรที่น่าทุเรศมาก อ่านไปเรื่อยๆก็จะพบ

คนพวกนั้นขอให้มีบุตรหลานหัวดื้อ ....... สร้างภาระให้ครอบครัวแบบที่บุพการีกระทำอยู่เป็นร้อย-พันเท่า

เอาอย่างนั้นเลยเหรอครับพี่ปู อิอิอิ
kritapak
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 09:42:46 AM »

รับทราบครับผม
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #213 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:09:35 AM »

รับทราบครับ...
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #214 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:14:20 AM »

อืมเป็นสิ่งเล็กๆ ที่คนไทยลืมกัน
barbq
คนเราใช่งามที่ใบหน้าแต่งามที่จิตใจ
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #215 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 01:44:01 PM »

เยี่ยมแล้วจะปฏิบัติตามครับผม เยี่ยม

คุณเป็นคนดีจริงๆหรือคุณไม่มีโอกาส
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #216 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:20:36 PM »

เรียนคุณ NAPALM ..............ขอบพระคุณครับ ที่กล่าวชม....... Cheesy

ในกองทัพหรือในภาพรวมคือกระทรวงกลาโหมนั้น..........สำหรับหนังสือทางราชการ ทั้งแบบภายในและภายนอก.........รวมทั้งตำรับตำรา หลักฐานต่างๆนั้น............ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องเป็นอย่างมากครับ..........ตั้งแต่การสะกดคำ  สำนวน ต้องชัดเจน สั้น กระทัดรัดและได้ใจความ...........ไม่สวิงสวาย พรรณาโวหารใดๆทั้งสิ้น...............รวมทั้งยังอนุรักษ์ การใช้เลขไทยอยู่ตลอดเวลา(เว้นแต่เอกสารที่เป็นการรหัส หรือที่เป็นผนวกเกี่ยวกับตัวเลขสำคัญ จึงอนุโลมให้ใช้เลขอารบิคได้)...............

การใช้ภาษา สำนวน และตัวเลข(ที่ไม่ใช่เลขไทย)............จะมีการเข้มงวดในงานสารบรรณมากครับ.....

กระทรวงกลาโหม ยังอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยและเลขไทย อย่างเหนียวแน่นครับ

ขอบคุณครับ.........

อ่านเฉพาะตัวแดง ที่เน้นไว้ น่าจะให้หน่วยงานนายทหารพระธรรมนูญ(ไม่ทราบว่าถูกรึเปล่าครับ)เป็นคนร่างตัวบทกฎหมาย

ปัจจุบันนี้ คนไทยส่วนอ่านกฎหมายแล้วไม่เข้าใจ เข้าใจไม่ถ่องแท้ เอะอะ อะไรก็ต้องให้ตีความ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับที่ทำให้เป็นเช่นนั้น จะว่าร่างให้ละเอียด ก็น่าจะอ่านแล้วเข้าใจ แต่ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง

แต่กับอังกฤษที่ใช้ กฎหมายจารีตประเพณี(Civil Law) กลับไม่ค่อยมีปัญหาแบบระบบของเราที่ยึดตัวอักษรเป็นหลัก

ปล. ถ้าผิดพลาดช่วยชี้แนะด้วยครับ ที่พิมพ์ออกไปเป็นความรู้เก่าในสมอง ไม่แน่ใจว่าคืนครูไปแค่ไหนแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #217 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:47:39 AM »

เรียนคุณ NAPALM ..............ขอบพระคุณครับ ที่กล่าวชม....... Cheesy

ในกองทัพหรือในภาพรวมคือกระทรวงกลาโหมนั้น..........สำหรับหนังสือทางราชการ ทั้งแบบภายในและภายนอก.........รวมทั้งตำรับตำรา หลักฐานต่างๆนั้น............ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องเป็นอย่างมากครับ..........ตั้งแต่การสะกดคำ  สำนวน ต้องชัดเจน สั้น กระทัดรัดและได้ใจความ...........ไม่สวิงสวาย พรรณาโวหารใดๆทั้งสิ้น...............รวมทั้งยังอนุรักษ์ การใช้เลขไทยอยู่ตลอดเวลา(เว้นแต่เอกสารที่เป็นการรหัส หรือที่เป็นผนวกเกี่ยวกับตัวเลขสำคัญ จึงอนุโลมให้ใช้เลขอารบิคได้)...............

การใช้ภาษา สำนวน และตัวเลข(ที่ไม่ใช่เลขไทย)............จะมีการเข้มงวดในงานสารบรรณมากครับ.....

กระทรวงกลาโหม ยังอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยและเลขไทย อย่างเหนียวแน่นครับ

ขอบคุณครับ.........

อ่านเฉพาะตัวแดง ที่เน้นไว้ น่าจะให้หน่วยงานนายทหารพระธรรมนูญ(ไม่ทราบว่าถูกรึเปล่าครับ)เป็นคนร่างตัวบทกฎหมาย

ปัจจุบันนี้ คนไทยส่วนอ่านกฎหมายแล้วไม่เข้าใจ เข้าใจไม่ถ่องแท้ เอะอะ อะไรก็ต้องให้ตีความ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับที่ทำให้เป็นเช่นนั้น จะว่าร่างให้ละเอียด ก็น่าจะอ่านแล้วเข้าใจ แต่ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง

แต่กับอังกฤษที่ใช้ กฎหมายจารีตประเพณี(Civil Law) กลับไม่ค่อยมีปัญหาแบบระบบของเราที่ยึดตัวอักษรเป็นหลัก

ปล. ถ้าผิดพลาดช่วยชี้แนะด้วยครับ ที่พิมพ์ออกไปเป็นความรู้เก่าในสมอง ไม่แน่ใจว่าคืนครูไปแค่ไหนแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่เน้นตัวแดงมานั้น............................ผมหมายถึง"หนังสือราชการ"ปกติ ไม่ใช่ตัวบทกฏหมาย...........

และข้อความที่ผมกล่าว........ผมกล่าวถึงหน่วยราชการที่ยังอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยอย่างเหนียวแน่น.................ไม่ได้กล่าวเรื่องภาษาทางกฏหมาย

กม.ทหาร ก็ร่างและผ่านสภาเหมือน กม.อื่นๆเช่นกัน...............นายทหารพระธรรมนูญ มีหน้าที่ทาง กม. ในส่วนของทหาร เช่นเดียวกับผู้พิพากษา อัยการ และ ทนาย

ภาษาทางกฏหมาย ........... เป็นเรื่องการใช้บังคับทางกฏหมาย(ความเห็นส่วนตัว)

ไม่เกี่ยวกับเรื่องสะกดผิด สะกดถูก หรือ ภาษาวิบัติแต่อย่างใด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #218 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 01:03:50 PM »

รับทราบครับ ไหว้
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #219 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 04:55:37 AM »

ขอโทษครับพี่น้อง ผมขอประชาสัมพันธ์รายการวิทยุ เวลา 7:20 โดยประมาณ
เรื่องการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง
ลองฟังกันดูนะครับพี่น้อง Grin Grin

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #220 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:04:17 AM »

ขอโทษครับพี่น้อง ผมขอประชาสัมพันธ์รายการวิทยุ เวลา 7:20 โดยประมาณ
เรื่องการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง
ลองฟังกันดูนะครับพี่น้อง Grin Grin

ขอทราบความถี่ด้วยครับ ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #221 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 01:58:57 PM »

เมื่อวันศุกร์ ผมฟังการประชุมสภาฯ ในญัตติเสนอรายชื่อคณะกรรมการวิสามัญฯ
พบว่าสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรรุ่นใหม่ อ่านชื่อภาษาไทยกันผิดผิดถูกถูก
บางครั้งก็สะดุดเงียบไปเฉย ๆ (เพราะอ่านไม่ออก) ต้องเอียงไปให้รุ่นพี่ข้าง ๆ ช่วยอ่านให้ก็มี   

tae9
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #222 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:07:04 PM »

เป็นน้องใหม่ครับคำแนะนำจากพี่ทุกคนคับ
B_natural9
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 09:43:39 PM »

โอเคคะเืื่พือประเทศชาติ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:06:46 AM »

พิมพ์ผิดโดยไม่ตั้งใจ ยอมรับได้ ช่วยกันตักเตือน  ไหว้
แต่พวกประเภทตั้งใจให้ผิด ติดภาษาวัยรุ่นหรือวัยเกรียน รับไม่ได้จริงๆครับ  แบร่

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 28
  พิมพ์