๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:17:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201792 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #180 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 06:52:16 AM »

สงสัยถามท่านผู้รู้ครับ เห็นเขียน หน่วยวัดจำนวนเงิน 6 หมื่นเขียน 60 k. เป็นภาษาวิบัติหรือเปล่าครับถ้าไม่ใช่ ผมจะใช้ต่อไปกลัวโดนดุนะครับ

Mr.bison
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #181 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:20:05 PM »

เห็นด้วยครับ กับการใช้ภาษาให้ถูกต้อง เพราะวันนี้ภาษาไทยวิบัติไปแยะพอสมควรแล้ว เราเป็นคนไทยเป็นชาติที่มีภาษาเป็นของตนเองอย่าทำให้วิบัติไปมากกว่านี้เลยครับ สงสารบรรพบุรุษที่คิดค้นจนทำให้เรามีภาษาใช้กันอยู่จนทุกวันนี้

ด้วยความเคารพครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #182 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:11:49 PM »

สงสัยถามท่านผู้รู้ครับ เห็นเขียน หน่วยวัดจำนวนเงิน 6 หมื่นเขียน 60 k. เป็นภาษาวิบัติหรือเปล่าครับถ้าไม่ใช่ ผมจะใช้ต่อไปกลัวโดนดุนะครับ
ตรงนี้ผมว่าเป็นเครื่องหมายหรือสื่อสากลไปแล้ว น่าจะยอมรับได้ แต่คนส่วนมากก็ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไร
บางคนเขียนได้แต่ก็ผิด เช่นต้องการสื่อว่า6พัน(6K) แต่กลับเขียนเป็น60K

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #183 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 04:32:00 PM »

ตรงนี้ผมว่าเป็นเครื่องหมายหรือสื่อสากลไปแล้ว น่าจะยอมรับได้ แต่คนส่วนมากก็ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไร
บางคนเขียนได้แต่ก็ผิด เช่นต้องการสื่อว่า6พัน(6K) แต่กลับเขียนเป็น60K
ขอบคุณ ครับ ท่าน เสือใบ(boon) ครับ จะได้สบายใจที่จะใช้ต่อไปกับ หน่วยวัดแบบนี้นะครับ

never_enough
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #184 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:34:08 PM »

ไม่ได้เข้าเว็บปืนมานานมาก  เปิดมาแล้วเห็นหัวข้อนี้แล้วดีใจค่ะ  เพราะตอนนี้ภาษาวิบัติไปเว็บไหนก็เจอ  และมักจะมีคนมาบอกว่าไม่เห็นจะต้องซีเรียส  พวกเค้าก็แค่พูดเล่นๆ

คำพวกนี้ก็เหมือนภาษาพูด  หรือคำหยาบคายที่เราไม่ใช้ในที่สาธารณะ  จะใช้ก็แค่กับคนรู้จัก เพื่อนสนิท  จะว่าหัวโบราณก็ได้มังคะ เพราะเวลาเจอคนใช้คำพวกนี้คุยด้วยทีไร รู้สึกเหนื่อยค่ะ เหนื่อยจะอ่าน แล้วก็เหนื่อยจะเดาว่ามันแปลว่าอะไร 

เอ.....หรือว่าเราเริ่มแก่  T_T
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #185 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 04:21:00 PM »

ดีใจจังเลยค่ะ ที่ยังมีอีกหลายคนนึกถึงภาษาไทยที่ถูกต้อง  Cheesy

Chaman Davis
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 11:20:15 PM »

ขอบคุณมากครับ ถือเป็นการเตือนสติ ให้ใช้ภาษาไทยได้ถูกต้องเลยครับ  เยี่ยม
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 02:35:28 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกเรื่องนึงครับ ผมเห็นสมาชิกเราหลายท่านเมื่อพิมพ์ตอบข้อความหรือโพสท์ใหม่อะไรก็แล้วแต่ มักใช้จุด....แทนการพิมพ์เว้นวรรคโดยการเคาะ Space bar หรือไม่ก็พิมพ์ทั้งประโยคโดยไม่มีการเว้นวรรคเลย แล้วเมื่อพิมพ์ติดกันยาวๆแบบนี้ มันทำให้ตกขอบจอครับ ทำให้ต้องเลื่อน Scroll bar เพื่อที่จะอ่านข้อความนั้นๆ แบบว่าพิมพ์รวดเดียว ไม่เว้นวรรคหรือใช้จุดแทนการเว้นวรรค พอข้อความตกขอบจอก็ทำให้อ่านยากมากครับ จึงอยากฝากเรื่องนี้ไว้พิจารณาอีกสักเรื่องครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:55:15 AM »

ผมจำได้ว่า
เป็น เมื่อก่อนเขียนว่า เปน
เมื่อก่อน กู เป็นคำสุภาพ ปัจจุบันไม่ค่อยสุภาพ

ภาษาเป็นอะไรที่มีชีวิต มีการพัฒนาเปลี่ยนแปลง มีการเกิดใหม่ มีการเติบโต ตายไปตามกาลเวลา เป็นหนึ่งในสัจธรรมโลกเลยนะครับ ผู้ที่อยู่รอดได้คือผู้ที่แข็งแรงเท่านั้น การที่เราไม่ชอบภาษาที่เราเรียกว่าภาษาวิบัติ เป็นเพราะเรา(คนที่มีชืวิตอยู่มานานๆ)คุ้นเคยกับภาษาที่ถูกต้องมาเป็นเวลานานหรือไม่ ผมเองไม่ชอบภาษาวิบัตินัก สังเกตุได้จากการที่ต้องคอยดุว่าและแก้ไขการพูดการเขียนของลูกๆอยู่เสมอ เดี๋ยวนี้ลูกผมไม่รู้จักการพูดให้มีอักษร ร เรืออีกต่อไป เหลือแต่ ล เลือ

แต่ลึกๆก็พอเข้าใจการเปลี่ยนแปลง เพราะในยุคการเติบโตของคนวัย 40 ขึ้นไป ยุคนั้นเราก็คงได้รับการตำหนิจากผู้ใหญ่ว่าใช้ภาษาไม่ถูกต้อง และบางส่วนของภาษาดังกล่าวก็เลือนหายไปตามกาลเวลา ในขณะที่มีบางส่วนสามารถอยู่รอดมาถึงปัจจุบันและกลายเป็นภาษาธรรมดาไปแล้ว ที่น่าสังเกตุคือ ในช่วง 5 ปีที่ผ่านมานี้มีการเปลี่ยนแปลงภาษาที่ใช้ในกลุ่มเด็กๆมากเหลือเกิน

ภาษาที่มีการเปลื่ยนแปลงน้อยคือภาษาที่มีมานานๆ ผู้ใช้รู้สึกภาคภูมิใจในภาษาของตน ภาคภูมิใจในการเป็นเจ้าของภาษานั้นๆ ภาคภูมิใจที่มีคนต้องนำภาษาของตนไปใช้ในการสื่อสาร ภาษาไทยเป็นภาษาใหม่มีการใช้กันแค่ประเทศเดียว แรงจูงใจที่จะทำให้เกิดความภาคภูมิใจในภาษาไทยมีน้อยมาก ดังนั้นภาษาไทยจึงเป็นภาษาที่มีโอกาสในการเปลี่ยนแปลงสูงมาก ก่อนตายเราอาจพบคำว่า เรย ถูกบรรจุอยู่ในพจนานุกรมไทยก็เป็นได้
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 01:22:49 AM »

ผมจำได้ว่า
เป็น เมื่อก่อนเขียนว่า เปน
เมื่อก่อน กู เป็นคำสุภาพ ปัจจุบันไม่ค่อยสุภาพ

ภาษาเป็นอะไรที่มีชีวิต มีการพัฒนาเปลี่ยนแปลง มีการเกิดใหม่ มีการเติบโต ตายไปตามกาลเวลา เป็นหนึ่งในสัจธรรมโลกเลยนะครับ ผู้ที่อยู่รอดได้คือผู้ที่แข็งแรงเท่านั้น การที่เราไม่ชอบภาษาที่เราเรียกว่าภาษาวิบัติ เป็นเพราะเรา(คนที่มีชืวิตอยู่มานานๆ)คุ้นเคยกับภาษาที่ถูกต้องมาเป็นเวลานานหรือไม่ ผมเองไม่ชอบภาษาวิบัตินัก สังเกตุได้จากการที่ต้องคอยดุว่าและแก้ไขการพูดการเขียนของลูกๆอยู่เสมอ เดี๋ยวนี้ลูกผมไม่รู้จักการพูดให้มีอักษร ร เรืออีกต่อไป เหลือแต่ ล เลือ

แต่ลึกๆก็พอเข้าใจการเปลี่ยนแปลง เพราะในยุคการเติบโตของคนวัย 40 ขึ้นไป ยุคนั้นเราก็คงได้รับการตำหนิจากผู้ใหญ่ว่าใช้ภาษาไม่ถูกต้อง และบางส่วนของภาษาดังกล่าวก็เลือนหายไปตามกาลเวลา ในขณะที่มีบางส่วนสามารถอยู่รอดมาถึงปัจจุบันและกลายเป็นภาษาธรรมดาไปแล้ว ที่น่าสังเกตุคือ ในช่วง 5 ปีที่ผ่านมานี้มีการเปลี่ยนแปลงภาษาที่ใช้ในกลุ่มเด็กๆมากเหลือเกิน

ภาษาที่มีการเปลื่ยนแปลงน้อยคือภาษาที่มีมานานๆ ผู้ใช้รู้สึกภาคภูมิใจในภาษาของตน ภาคภูมิใจในการเป็นเจ้าของภาษานั้นๆ ภาคภูมิใจที่มีคนต้องนำภาษาของตนไปใช้ในการสื่อสาร ภาษาไทยเป็นภาษาใหม่มีการใช้กันแค่ประเทศเดียว แรงจูงใจที่จะทำให้เกิดความภาคภูมิใจในภาษาไทยมีน้อยมาก ดังนั้นภาษาไทยจึงเป็นภาษาที่มีโอกาสในการเปลี่ยนแปลงสูงมาก ก่อนตายเราอาจพบคำว่า เรย ถูกบรรจุอยู่ในพจนานุกรมไทยก็เป็นได้

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผมว่ากู่กลับลำบากครับแค่ใน MSN ตอนนี้ กู เป็น กรู, แล้ว เป็น แร้ววว... ,ไป เป็น ปาย ,เลย เป็น เรยยย...
waterfall
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 04:08:18 PM »

รับทราบข้อความและถือปฏิบัติครับ
jate
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 11:03:42 PM »

รับทราบครับ

เราควรอนุรักษ์ภาษาของเราเอาไว้
♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:45:57 AM »

รับทราบค่ะ กิ๊วก๊าว

cthattt49
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:24:40 PM »

เห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง แต่ก็มีบ้างเหมือนกัน ที่ใช้ผิดโดยไม่ตั้งใจ ก็คือไม่ทราบว่าผิดนั่นแหละครับ
แต่ที่ใช้ผิดอย่างจงใจ ก็ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 05:40:38 PM »

Cheesy Cheesy

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 28
  พิมพ์