๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:24:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 231783 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #165 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:52:13 PM »

ผมคิดว่ามันไม่ใช่สาระสำคัญนะครับ เรื่องนี้น่ะ  เว็บไซด์นี้ไม่ใช่สอนภาษาไทยนะครับ  เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาวุธปืน  ถ้าคิดว่าอยากจะสอนหรือจะเก่งไวยากร ก็ต้องเข้าไปเว็บที่เฉพาะของเขานะครับ  เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก มันเป็นเรื่องของความสามารถของแต่ละบุคคลครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านผู้รู้(มาก)ทุกท่าน

เขียนช่วงบนอ่านแล้วก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว....แต่แย่สุดๆและเสียมารยามมากๆตรงปิดท้ายนี่ครับ...เขียนผิดเขียนใหม่ได้นะครับ
ถ้าเรารู้สึกตัวว่าเข้ากับสังคมที่เข้าไปยืนอยู่ไม่ได้ ก็ค่อยๆขยับถอยออกมาครับ
ในโลกของอินเตอร์เน็ตมีอีกหลายที่ครับที่เหมาะสมกับเรา เว๊ปเกี่ยวกับปืนก็มีหลายเว๊ป
ทั้งเว๊ปไทยเว๊ปต่างประเทศ คุณทัศนัยลองดูครับ คงมีที่ใดที่หนึ่งเหมาะกับคุณมากกว่าที่นี่แน่ๆ
ผมคิดว่ามันไม่ใช่สาระสำคัญนะครับ เรื่องนี้น่ะ  เว็บไซด์นี้ไม่ใช่สอนภาษาไทยนะครับ  เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาวุธปืน  ถ้าคิดว่าอยากจะสอนหรือจะเก่งไวยากร ก็ต้องเข้าไปเว็บที่เฉพาะของเขานะครับ  เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก มันเป็นเรื่องของความสามารถของแต่ละบุคคลครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านผู้รู้(มาก)ทุกท่าน

Smiley คุณคงเข้าใจผิดแล้วครับ นี่แหละสาระสำคัญที่สุด ถูกต้องครับว่าเวปนี้ไม่ใช่เวปสอนภาษาไทย แต่เรากำลังใช้ภาษาไทยติดต่อสื่อสารกันนะครับ การสื่อภาษาด้วยตัวอักษรผ่านจอคอมพิวเตอร์ ไม่เห็นหน้าคนพิมพ์ ไม่มีแววตาแสดงออกซึ่งอารมณ์เหมือนกับการพูดจากัน อาจทำให้เกิดการเข้าใจในความหมายผิดไปได้

Smiley เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกบ้างไม่มีใครว่าหรอกครับ ถ้าผิดเดี๋ยวมีเพื่อนสมาชิกมาคอยบอก เราก็ได้ความรู้ในด้านภาษา การใช้คำมากขึ้น โอกาสหน้าได้มีใช้เนื่องในงานสำคัญจะได้ไม่ผิด ค่อยบอกกล่าวต่อๆกัน เพื่อแก้ไขให้ถูกต้อง

Smiley ประเทศไทยดำรงความเป็นไทยอยู่ได้ทุกวัน เพราะเรามีภาษาไทยของเรา เราช่วยกันดูแล รักษาภาษา ถ้าบรรพบุรุษของเราแสดงออกซึ่งความมักง่ายไม่รักษา หรือปรับปรุงสั่งสอนภาษาไทย กับคนรุ่นหลังๆ ปานนี้เราคงสิ้นชาติ สิ้นแผ่นดินไปนานแล้วครับ

Smiley ผมไม่ใช่ผู้รู้ หรือแตกฉาน ในภาษาไทย แต่ก็พยายามเรียนรู้ อะไรที่ผิดก็แก้ไข และถ้ารู้ก็จะบอกต่อสำหรับคนที่ยังใช้ภาษาไทยแบบผิดๆ

Smiley ปีนี้เป็น "ปีแห่งการใช้ภาษาไทย"  ในหลวงท่านทรงมีพระดำรัสเกี่ยวกับการใช้ภาษาไทยในปัจจุบัน ว่าไม่ค่อยถูกต้อง ดังนั้นรัฐบาลจึงประกาศให้ปีนี้เป็นปีการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเพื่อถวายแด่ในหลวง

Smiley ผมเชื่อว่าไม่มีใครไม่ใฝ่หาความรู้ รู้ว่าพิมพ์ผิด มีเพื่อนๆบอก คราวหน้าก็แก้ไขให้ถูกต้อง ไม่ใช่ดื้อรั้นผิดก็ยังผิด เอาแต่ความสบายหรือสะดวกของตัวเอง แบบนี้มันใช้ไม่ได้ เป็นได้แค่ขยะของสังคม 

ในนี้ที่นี่มีแต่คนที่รักภาษาไทยครับ   สิ่งไหนที่ไม่ถูกต้องเราเตือนกันได้อย่างพี่อย่างน้อง  ถ้าไม่ยอมรับในสิ่งที่พวกเราช่วยกันทำช่วยกันพยายามรักษากันให้ถูกต้องแล้ว   แล้วยังตะแบงไม่รับฟังความเห็นของผู้อื่น  ซึ่งส่วนมากเห็นว่าถูกต้องแล้ว   ก็ควรอยู่ในที่ของคุณหรืออยู่ในโลกของคุณน่าจะดีกว่านะครับ...จะได้ไม่ต้องมาเสียอารมณ์เพราะถูกคนอื่นที่ไม่รู้จักตำหนินะ....คนเราถ้ารู้ผิด .....ก็รู้อภัยครับ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #166 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 07:06:13 PM »

มาอาศัย..บ้านเขาหาความรู้...คนหมู่มากถ้าไม่มีกติกา..มันคงวุ่นวายพิลึกครับ...และเรื่องภาษา..ทุกวันนี้ภาษาวิบัติไปมาก...คุณไม่..รัก..ภาษาที่ที่คุณมีอยู่หรือ?...แค่ภาษา..คุณยังตั้งแง่..ตั้งงอน...ผมว่าคุณลองคิดใหม่นะครับ...สำนึกผิด..สังคมให้อภัยเสมอครับ...ผมเป็นแค่คนเขียนหนังสือคนนึงเท่านั้น.......แต่ถ้าคุณรับไม่ได้..โอนสัญชาติไปซะ..ผมรักชาติไทยภาษาไทยครับ...ขอบคุณครับ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #167 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:34:47 PM »

ถ้าผิด..แล้วยอมรับ..สังคมยังให้อภัยเสมอนะครับ  ..มุมมอง..  แต่ละคน..ณ.เวลานั้นอาจไม่เหมือนกัน..
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #168 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 09:47:59 AM »

พอดีไปเจอ logoนี้มาจากเวปอื่นครับ เค้าให้ช่วยเผยแพร่ เลยเอามาฝากครับ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #169 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:32:39 AM »

ผมขอบ่นหน่อยครับ  ผมเองก็สะกดผิดบ่อย  แต่ไม่ได้ตั้งใจ  บางคำก็ลืมไปว่าสะกดยังไง
แต่ดูจากสมาชิกใหม่เข้ามาหลายคน  รู้สึกว่าจะอายุยังไม่มากนัก  หรือบางคนยังเด็กอยู่  และตั้งใจสะกดให้ผิด
บางคนทำซะจน ตอนที่จะตั้งใจสะกดก็กลายเป็นผิดไปเลย  คือวิบัติเสียจน  จำไม่ได้ว่าสะกดจริงๆ  สะกดอย่างไร 
อย่างเช่น  ทำเนียม  เท่าไหล่  ขอบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้เจาะจงกับผู้ที่เขียน  แต่มันเป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัด
ที่จริงจากสมับโบราณมา การสะกดบางคำก็เปลี่ยนไปเช่น  สะนัด เป็น ถนัด   แต่ก็ใช้เวลาเป็นหลายร้อยปีกว่าจะกลาย
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #170 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:24:56 AM »

พอดีไปเจอ logoนี้มาจากเวปอื่นครับ เค้าให้ช่วยเผยแพร่ เลยเอามาฝากครับ

ขอเอาไปเผยแพร่ด้วยคนนะครับ..... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 09:33:08 AM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #171 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:27:20 AM »

ลืมขอบคุณคุณตุ้มเม้งสำหรับโลโก้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #172 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 03:03:11 PM »

...ร่วมขบวนการด้วยครับ  ขอบคุณคุณตั้มเม้งนะครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
lookke
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 09:06:16 PM »

รับทราบ
เห็นด้วย
จะปฎิบัติตามครับ

dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 08:20:07 AM »

เศร้าจริงดวัยคร้บท่าน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Heroine
รักมากมาย
Jr. Member
**

คะแนน 10

_Heroine_

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 02:37:46 AM »

จะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ  เราเป็นคนไทย  ก็ต้องใช้ภาษาให้ถูกค่ะ   ไม่งั้นภาษาไทยวิบัติหมดค่ะ

บางทีการที่เรารอ........มันก็ทำให้สิ่งที่เรารอมีความหมายมากขึ้น...........
kritapak
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #176 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 09:24:30 AM »

เข้าใจครับ  ต่อไปจะตั้งใจสะกดให้ถูกต้องนะครับ
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #177 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 03:39:05 PM »

ภาษาไทย เป็นมรดกทางวัฒนธรรมที่ยิ่งใหญ่ของชาติไทย เราจงภูมิใจช่วยกันสืบทอด แนะนำลูกหลานใช้ให้ถูกต้อง ด้วยการเป็นแม่แบบที่ดีครับ
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #178 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 11:26:30 PM »

Shocked Shocked     ขออนุญาตเข้ามาหาความรู้ครับ  ผมเห็นกระทู้การใช้ภาษาไทยก็รู้สึกดีครับ  ส่วนมากหลายกระทู้
ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง  อาจเนื่องมาจากการพูดคุยกันโดยใช้ตัวเขียนที่แสดงอารมณ์ของผู้เขียนให้ผู้อ่านได้ทราบ
เช่น อารมณ์อ่อนไหว, เศร้า, เริงร่า, ขำ, โกรธ  เป็นต้น  จึงใช้ภาษาวิบัติเข้าช่วย  จะใช้ภาษาไทยผิดหรือไม่นั้นขึ้นอยู่
กับเจตนาของผู้เขียนครับ  การที่มีกระทู้ออกมาเตือนผมคิดว่าน่าจะเบาลงบ้างครับ  ผมเห็นด้วยครับ   เยี่ยม เยี่ยม
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #179 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:51:12 AM »

เห็นด้วย ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่พยายามเป็นอย่างมาก ที่จะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องและเป็นแบบอย่าง แม้แต่ ตัวเลข ผมก็พยายามใช้เลขไทย

ปัจจุบันนี้ เท่าที่ผมเห็น นักเรียน มักจะเขียนเลขไทยกันไม่ค่อยได้ บอกว่าเขียนยาก ไม่เข้าใจเหมือนกัน ทั้งที่ โรงเรียนก็สอนให้เขียนอยู่ทุกวัน

จนบางครั้งสงสัยว่า มีแต่เราหรือเปล่า ที่ชอบเลข ไทย กับ ภาษาไทย เนี่ย พอเข้ามาอ่าน กระทู้นี้ โอ้ ! เป็นสุขที่สุดในโลก ไม่ใช่โดดเดี่ยวอีกต่อไปแล้ว

สนับสนุนเต็มที่ครับ ขอขอบพระคุณผู้ที่ตั้งกระทู้นี้ด้วยใจจริง ครับผม

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 28
  พิมพ์