๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:48:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201811 ครั้ง)
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #150 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:31:06 AM »

ที่เว็บผมก็รณรงค์เรื่องการใช้ภาษาไทยด้วยครับผู้การสุพินท์

จากประกาศในข้อที่ 9

อ้างถึง
เว็บไซต์นี้ เป็นเว็บไซต์ที่ร่วมรณรงค์ ให้มีการใช้ภาษาไทย ในรูปแบบที่ถูกต้อง และเหมาะสมเท่านั้น ซึ่งเราจะไม่ขอต้อนรับ และไม่สนับสนุนการใช้ภาษาไทย ที่มาจากรูปแบบการพิมพ์ใน MSN หรือโปรแกรม Chat อื่นๆ ทุกประเภท อาทิ "เปงไร งับ เด๋ว ไม๊ กำ โทสับ ฯลฯ" ดังนั้น กระทู้หรือข้อความใดๆ ที่ปรากฏในเว็บบอร์ด ในลักษณะดังกล่าว อาจจะถูกลบ หรือเปลี่ยนแปลงแก้ไข ได้ทันที ตามดุลยพินิจของผู้ดูแล โดยจะไม่มีการแจ้งล่วงหน้า และหากยังไม่ปรับปรุงพฤติกรรม อาจจะส่งผลให้ถูกแบนได้ในที่สุด

http://portal.rotfaithai.com

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #151 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 01:43:32 PM »

http://www.royin.go.th/th/news/news-content.php?ID=212

ด้วยความเคารพครับ

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 04:44:58 PM »

มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 10:17:27 PM »

รับทราบ
เห็นด้วย
และปฏิบัติค่ะ เยี่ยม

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:04:25 PM »

ผมคิดว่ามันไม่ใช่สาระสำคัญนะครับ เรื่องนี้น่ะ  เว็บไซด์นี้ไม่ใช่สอนภาษาไทยนะครับ  เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาวุธปืน  ถ้าคิดว่าอยากจะสอนหรือจะเก่งไวยากร ก็ต้องเข้าไปเว็บที่เฉพาะของเขานะครับ  เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก มันเป็นเรื่องของความสามารถของแต่ละบุคคลครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านผู้รู้(มาก)ทุกท่าน

ในฐานะที่ผมเป็นผู้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา.............ถ้าคุณอ่านอย่างละเอียดถี่ถ้วน พร้อมกับคิดตาม คงจะเข้าใจวัตถุประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้น...............

ผมคงไม่ต้องกล่าวอะไรให้มาไปกว่านี้แล้ว...............เพราะกรรมเป็นเรื่องของเจตนา

การแสดงออกในเรื่องภาษาที่ใช้ ย่อมบ่งบอก พื้นฐานหรือกำพืดของผู้ใช้.............ซึ่งมองได้หลายแง่ ตั้งแต่หนักสุดคือ "ไม่รู้" หรือ "ไม่มีความรู้"............หรือ บกพร่อง มักง่าย ไปจนถึงชุ่ย ................ หรือ พลั้งเผลอเรอ .................หรือปรูดปราดแบบไฮเปอร์............. หรือ ละเมียดละไม สละสลวยถูกต้อง...........จนไปถึง ระมัดระวัง(ซีเรียส)..............

ย่อมมองได้หลายแง่ หลายมุม ..............ตามแต่ที่ผู้พบเห็นจะพิจารณา

การแสดงความคิดเห็นก็เช่นกัน...............โดยเฉพาะในเรื่องที่ละเอียดอ่อนนั้น ย่อมแสดงให้เห็นถึง"กำพืด"เบื้องลึกของเซลล์สมองส่วนรับผิดชอบชั่วดี ว่าได้รับการพัฒนา ขัดเกลามามากน้อยเพียงใด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:56:08 AM »

ผมคิดว่ามันไม่ใช่สาระสำคัญนะครับ เรื่องนี้น่ะ  เว็บไซด์นี้ไม่ใช่สอนภาษาไทยนะครับ  เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาวุธปืน  ถ้าคิดว่าอยากจะสอนหรือจะเก่งไวยากร ก็ต้องเข้าไปเว็บที่เฉพาะของเขานะครับ  เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก มันเป็นเรื่องของความสามารถของแต่ละบุคคลครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านผู้รู้(มาก)ทุกท่าน

ด้วยความเคารพครับ

พิมพ์ผิดนี่ไม่มีใครว่าหรอกครับ ทุกคนผิดกันได้ทั้งนั้น  แต่การแสดงความเห็นแบบผิดๆผมคิดว่าไม่สมควรนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:50:36 PM »

วันนี้เห็นข้อความนึงแล้วนึกถึงกระทู้นี้ทันที จากท่าน ว.วชิรเมธี

" รู้ภาษาต่างประเทศ แต่ไม่รู้คุณค่าภาษาไทย ก็เสื่อม "

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #157 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 12:52:41 AM »

ดีค่ะ ช่วยกันใช้ภาษาให้ถูกต้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2007, 03:48:47 AM โดย VENDY » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #158 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:22:52 AM »

ถ้าไม่เห็นด้วยไม่ชอบระเบียบของบอร์ดนี้อยากทำตัวแปลกแยกก็กรุณาอย่าเข้ามาสร้างปัญญหาในเวปนี้เลยครับ หรือว่าเวลาโดนคนอื่นด่าแล้วมีความสุข  Huh

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:05:59 AM »

เขียนช่วงบนอ่านแล้วก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว....แต่แย่สุดๆและเสียมารยามมากๆตรงปิดท้ายนี่ครับ...เขียนผิดเขียนใหม่ได้นะครับ

KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #160 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 12:00:24 PM »

ด้วยความเคารพครับพี่น้อง น้าอา ลุงป้า ทุกท่าน

ผมขอจบประเด็นคุณทัศนัยดีกว่าครับ เดี๊ยวมันจะสาวความยืดกันต่อไป ปล่อยๆเค้าไปเถอะครับ ในเมื่อเราหยิบความไมตรีให้ เตือนเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ในเมื่อเค้าไม่ยอมรับ ก็ปล่อยเค้าไปครับ ให้เค้าอยู่คนเดียวของเค้าไปดีกว่า ส่วนพวกเราก็มาสนุกเฮฮาตามภาษาชาว อวป. กันดีกว่านะครับ Grin

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #161 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:03:19 AM »

ช่วยกัน ไปใช้ภาษาไทย ในกระทู้ กลอน...ของผมด้วยครับพี่มะขิ่น และทุกๆคน

มันเป็นการต่อยอด สิ่งที่จะขาดหายไปของภาษาไทยด้วยนะครับ...เด็กรุ่นใหม่ไม่ค่อยสนใจ

จะด่า จะว่า จะตำหนิกัน ลองแต่งเป็นกลอนบ้างซีครับ เจ๊โอ ก็หายไปเลย..ไม่ไปต่อนานแล้ว... คิก คิก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #162 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:14:52 AM »

อุ๊ยตาย...โดนตามตัวเลยเรา อ๋อย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #163 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 06:11:00 PM »

Smiley คุณคงเข้าใจผิดแล้วครับ นี่แหละสาระสำคัญที่สุด ถูกต้องครับว่าเวปนี้ไม่ใช่เวปสอนภาษาไทย แต่เรากำลังใช้ภาษาไทยติดต่อสื่อสารกันนะครับ การสื่อภาษาด้วยตัวอักษรผ่านจอคอมพิวเตอร์ ไม่เห็นหน้าคนพิมพ์ ไม่มีแววตาแสดงออกซึ่งอารมณ์เหมือนกับการพูดจากัน อาจทำให้เกิดการเข้าใจในความหมายผิดไปได้

Smiley เรื่องพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกบ้างไม่มีใครว่าหรอกครับ ถ้าผิดเดี๋ยวมีเพื่อนสมาชิกมาคอยบอก เราก็ได้ความรู้ในด้านภาษา การใช้คำมากขึ้น โอกาสหน้าได้มีใช้เนื่องในงานสำคัญจะได้ไม่ผิด ค่อยบอกกล่าวต่อๆกัน เพื่อแก้ไขให้ถูกต้อง

Smiley ประเทศไทยดำรงความเป็นไทยอยู่ได้ทุกวัน เพราะเรามีภาษาไทยของเรา เราช่วยกันดูแล รักษาภาษา ถ้าบรรพบุรุษของเราแสดงออกซึ่งความมักง่ายไม่รักษา หรือปรับปรุงสั่งสอนภาษาไทย กับคนรุ่นหลังๆ ปานนี้เราคงสิ้นชาติ สิ้นแผ่นดินไปนานแล้วครับ

Smiley ผมไม่ใช่ผู้รู้ หรือแตกฉาน ในภาษาไทย แต่ก็พยายามเรียนรู้ อะไรที่ผิดก็แก้ไข และถ้ารู้ก็จะบอกต่อสำหรับคนที่ยังใช้ภาษาไทยแบบผิดๆ

Smiley ปีนี้เป็น "ปีแห่งการใช้ภาษาไทย"  ในหลวงท่านทรงมีพระดำรัสเกี่ยวกับการใช้ภาษาไทยในปัจจุบัน ว่าไม่ค่อยถูกต้อง ดังนั้นรัฐบาลจึงประกาศให้ปีนี้เป็นปีการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเพื่อถวายแด่ในหลวง

Smiley ผมเชื่อว่าไม่มีใครไม่ใฝ่หาความรู้ รู้ว่าพิมพ์ผิด มีเพื่อนๆบอก คราวหน้าก็แก้ไขให้ถูกต้อง ไม่ใช่ดื้อรั้นผิดก็ยังผิด เอาแต่ความสบายหรือสะดวกของตัวเอง แบบนี้มันใช้ไม่ได้ เป็นได้แค่ขยะของสังคม 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #164 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 12:47:48 AM »

เขียนช่วงบนอ่านแล้วก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว....แต่แย่สุดๆและเสียมารยามมากๆตรงปิดท้ายนี่ครับ...เขียนผิดเขียนใหม่ได้นะครับ
ถ้าเรารู้สึกตัวว่าเข้ากับสังคมที่เข้าไปยืนอยู่ไม่ได้ ก็ค่อยๆขยับถอยออกมาครับ
ในโลกของอินเตอร์เน็ตมีอีกหลายที่ครับที่เหมาะสมกับเรา เว๊ปเกี่ยวกับปืนก็มีหลายเว๊ป
ทั้งเว๊ปไทยเว๊ปต่างประเทศ คุณทัศนัยลองดูครับ คงมีที่ใดที่หนึ่งเหมาะกับคุณมากกว่าที่นี่แน่ๆ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 28
  พิมพ์