๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:15:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201808 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:10:42 PM »

ระยะนี้เห็นมีสมาชิกสมัครเข้ามาใหม่เยอะมากครับ... ภาษาวิบัติทั้งหลาย... ส่วนหนึ่งก็มาจากสมาชิกใหม่ที่อาจจะยังไม่คุ้นเคยครับ... ผมอยากให้สมาชิกที่สมัครมาใหม่... ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ

เพิ่มเติมครับ... ผมเห็นสมาชิกหลายท่านใช้เลขไทยเหมือนผม... เห็นแล้วชื่นใจครับ
Hate sucker
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:51:12 AM »

สวัสดีครับ กระผมเห็นกระทู้นี้เเล้วอดปลื้มไม่ได้กับคนไทยที่รักบ้านเกิดเมืองนอนเช่นเดียวกันกับผม ผมเข้ามาwebboard นี้ประมาณ 2 อาทิตย์เพราะรุ่นพี่แนะนำให้ลองเปลี่ยนกีฬาหันมายิงปืนดู เพราะผมแข่งรถยนต์ทางตรงหรือ drag car มันค่อนข้างอันตราย มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ผมมีความคิดเห็นว่าการที่เพื่อนสมาชิกใช้วิธีการพิมพ์ที่แปลกๆ จนบางคนที่อยู่และยึดติดกับสิ่งที่ตนคิดว่ามันถูกต้องแล้วไม่ค่อยพอใจสักเท่าไร แต่ผมเข้าใจครับว่าคุณนำเอาภาษาพูดมาใช้กับภาษาเขียนเพื่อแสดงอารมณ์บางอย่างในขณะนั้น เช่น ''ป๊าดดดดดด  โธ่เอ๊ย''(ถ้าพูดคุยกันต่อหน้าเพื่อนสนิทจะตบขาตัวเองช่วยแสดงอารมณ์ด้วย)บวกกับการใช้ Iconเน้นอีกแรง ซึ่งคุณจะโดนยัดข้อหาทำให้ภาษาวิบัติเข้าให้(น่าสงสาร)ซึ่งสำหรับผมมันรุนแรงมากกับการใช้คำนี้(วิบัติ) เพราะการพิมพ์ส่งเอกสารไม่สามารถแสดงความรู้สึกได้ ซึ่งแน่นอน Internet webboard ไม่สามารถรู้อายุมาก น้อยของผู้รับสาระข่าวสารได้ จึงเป็นที่มาหนึ่งของคำว่า''ปีนเกลียว" เชื่อไหมครับใน webboard ต่างประเทศบาง webผม postไปแบบถูกหลัก grammaทุกอย่างแต่แทบไม่มีใครตอบกลับเลย checkไปcheckมาเพื่อนผมบอกว่าทำแบบนี้คนอื่นเขาคิดว่าเราserious เกินไปนี่เป็นwebเพื่อพักผ่อนไม่ใช่ webการศึกษาหรือราชการหรือติดต่อธุรกิจ(เป็นไปได้)เค้าพิมพ์เอาแค่ใจความถ้ามันไม่เข้าใจเดี๋ยวมันก็ถามกลับมา เพราะcomputerมันถูกสร้างขึ้นมาให้สามารถสื่อสารกันได้(เออจริง....เราเคยเรียนวิชาcomputerมาแล้วนี่หว่าเราน่าจะลืมไปแฮะ)ดังนั้นวิธีการพิมพ์และIconจึงควรให้ถูกเวลาและสถานที่เป็นพอ ผมแน่ใจว่าคุณไม่เอาภาษาพูดมาเขียนหนังสือราชการแน่ๆ    การอนุรักษ์วัฒนธรรมเก่าๆเป็นสิ่งที่ดีมากๆ แต่ทุกวันนี้เราได้แต่พูดว่าต้องรักษาไว้เพื่อคนรุ่นหลัง คนรุ่นหลังเติบโตมาก็เป็นอย่างนี้อีก  และปัจจุบันชาวต่างชาติเข้ามาเราก็จะพาเขาไปดูวัฒนธรรมโบราณเช่น ปราสาท วัด วิหาร กำแพงเมืองเก่าที่เราภูมิใจแต่รู้ไหมครับว่าเขาคิดอะไร ผมทราบทีหลังแล้วนำตาแทบร่วง เขามองว่า "ไม่น่าเชื่อว่าประเทศที่ด้อยพัฒนาอย่างนี้ ล้าหลัง ทุจริตcorruption ครบวงจร จะเคยเจริญรุ่งเรือง และมีอารยธรรมมาก่อน แต่ตอนนี้ทำไมมันโสมมจังทำไมคนไทยถึงเอาความน่าละอายมาเปรียบเทียบให้เราดู" เรามัวแต่หลงทิศว่ามีแต่วัฒนธรรมโบราณที่ต้องรักษา แต่วัฒนธรรมในการผลักดันประเทศเหมือนประเทศที่เจริญแล้วเราไม่มีเลย หลายๆท่านครับทุกวันนี้เวลาลูกกลับจากโรงเรียนท่านถามว่า เป็นไงลูกเรียนรู้เรื่องไม๊ สอบได้ที่หนึ่งหรือสองของโรงเรียน สอบได้ที่หนึ่งอยากได้อะไรลูก อยากได้โทรศัพท์ก็ต้องได้ที่หนึ่ง  สักนิดไหมครับที่จะถามว่า เพื่อนที่เรียนอ่อนลูกได้ช่วยอะไรเขาบ้างลูก ปั่นจักรยานกลับบ้านคนเดียวหรือลูก วันนี้แบ่งกับข้าวกินกันกับเพื่อนรึปล่าวลูก ท่านครับคำถามเหล่านี้สามารถทำให้ประเทศ ฉิบหาย หรือ เจริญ ได้เลยนะครับ หันมาสนใจวัฒนธรรมในการผลักดันประเทศสักนิดดีกว่าครับ ประเทศที่เจริญแล้วเขามีวัฒนธรรมในการผลักดันประเทศสูงมากครับและภาษาของเขาก็วิบัติมาก่อนหน้าตั้งถมถืด แต่ทำไมทั่วโลกถึงยอมรับมันหนอ
 ๑๑๑๑๑๑๑ผมรักเมืองไทยมากครับและทุกวันนี้ผมก็ไม่ใช่แค่พูดว่า"รัก"อย่างเดียว๑๑๑๑๑๑๑๑
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:16:58 AM »

สวัสดีครับ กระผมเห็นกระทู้นี้เเล้วอดปลื้มไม่ได้กับคนไทยที่รักบ้านเกิดเมืองนอนเช่นเดียวกันกับผม ผมเข้ามาwebboard นี้ประมาณ 2 อาทิตย์เพราะรุ่นพี่แนะนำให้ลองเปลี่ยนกีฬาหันมายิงปืนดู เพราะผมแข่งรถยนต์ทางตรงหรือ drag car มันค่อนข้างอันตราย มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ผมมีความคิดเห็นว่าการที่เพื่อนสมาชิกใช้วิธีการพิมพ์ที่แปลกๆ จนบางคนที่อยู่และยึดติดกับสิ่งที่ตนคิดว่ามันถูกต้องแล้วไม่ค่อยพอใจสักเท่าไร แต่ผมเข้าใจครับว่าคุณนำเอาภาษาพูดมาใช้กับภาษาเขียนเพื่อแสดงอารมณ์บางอย่างในขณะนั้น เช่น ''ป๊าดดดดดด  โธ่เอ๊ย''(ถ้าพูดคุยกันต่อหน้าเพื่อนสนิทจะตบขาตัวเองช่วยแสดงอารมณ์ด้วย)บวกกับการใช้ Iconเน้นอีกแรง ซึ่งคุณจะโดนยัดข้อหาทำให้ภาษาวิบัติเข้าให้(น่าสงสาร)ซึ่งสำหรับผมมันรุนแรงมากกับการใช้คำนี้(วิบัติ) เพราะการพิมพ์ส่งเอกสารไม่สามารถแสดงความรู้สึกได้ ซึ่งแน่นอน Internet webboard ไม่สามารถรู้อายุมาก น้อยของผู้รับสาระข่าวสารได้ จึงเป็นที่มาหนึ่งของคำว่า''ปีนเกลียว" เชื่อไหมครับใน webboard ต่างประเทศบาง webผม postไปแบบถูกหลัก grammaทุกอย่างแต่แทบไม่มีใครตอบกลับเลย checkไปcheckมาเพื่อนผมบอกว่าทำแบบนี้คนอื่นเขาคิดว่าเราserious เกินไปนี่เป็นwebเพื่อพักผ่อนไม่ใช่ webการศึกษาหรือราชการหรือติดต่อธุรกิจ(เป็นไปได้)เค้าพิมพ์เอาแค่ใจความถ้ามันไม่เข้าใจเดี๋ยวมันก็ถามกลับมา เพราะcomputerมันถูกสร้างขึ้นมาให้สามารถสื่อสารกันได้(เออจริง....เราเคยเรียนวิชาcomputerมาแล้วนี่หว่าเราน่าจะลืมไปแฮะ)ดังนั้นวิธีการพิมพ์และIconจึงควรให้ถูกเวลาและสถานที่เป็นพอ ผมแน่ใจว่าคุณไม่เอาภาษาพูดมาเขียนหนังสือราชการแน่ๆ    การอนุรักษ์วัฒนธรรมเก่าๆเป็นสิ่งที่ดีมากๆ แต่ทุกวันนี้เราได้แต่พูดว่าต้องรักษาไว้เพื่อคนรุ่นหลัง คนรุ่นหลังเติบโตมาก็เป็นอย่างนี้อีก  และปัจจุบันชาวต่างชาติเข้ามาเราก็จะพาเขาไปดูวัฒนธรรมโบราณเช่น ปราสาท วัด วิหาร กำแพงเมืองเก่าที่เราภูมิใจแต่รู้ไหมครับว่าเขาคิดอะไร ผมทราบทีหลังแล้วนำตาแทบร่วง เขามองว่า "ไม่น่าเชื่อว่าประเทศที่ด้อยพัฒนาอย่างนี้ ล้าหลัง ทุจริตcorruption ครบวงจร จะเคยเจริญรุ่งเรือง และมีอารยธรรมมาก่อน แต่ตอนนี้ทำไมมันโสมมจังทำไมคนไทยถึงเอาความน่าละอายมาเปรียบเทียบให้เราดู" เรามัวแต่หลงทิศว่ามีแต่วัฒนธรรมโบราณที่ต้องรักษา แต่วัฒนธรรมในการผลักดันประเทศเหมือนประเทศที่เจริญแล้วเราไม่มีเลย หลายๆท่านครับทุกวันนี้เวลาลูกกลับจากโรงเรียนท่านถามว่า เป็นไงลูกเรียนรู้เรื่องไม๊ สอบได้ที่หนึ่งหรือสองของโรงเรียน สอบได้ที่หนึ่งอยากได้อะไรลูก อยากได้โทรศัพท์ก็ต้องได้ที่หนึ่ง  สักนิดไหมครับที่จะถามว่า เพื่อนที่เรียนอ่อนลูกได้ช่วยอะไรเขาบ้างลูก ปั่นจักรยานกลับบ้านคนเดียวหรือลูก วันนี้แบ่งกับข้าวกินกันกับเพื่อนรึปล่าวลูก ท่านครับคำถามเหล่านี้สามารถทำให้ประเทศ ฉิบหาย หรือ เจริญ ได้เลยนะครับ หันมาสนใจวัฒนธรรมในการผลักดันประเทศสักนิดดีกว่าครับ ประเทศที่เจริญแล้วเขามีวัฒนธรรมในการผลักดันประเทศสูงมากครับและภาษาของเขาก็วิบัติมาก่อนหน้าตั้งถมถืด แต่ทำไมทั่วโลกถึงยอมรับมันหนอ
 ๑๑๑๑๑๑๑ผมรักเมืองไทยมากครับและทุกวันนี้ผมก็ไม่ใช่แค่พูดว่า"รัก"อย่างเดียว๑๑๑๑๑๑๑๑

ในฐานะที่ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้............ขอขอบคุณในความชื่นชมที่มีต่อกระทู้นี้ครับ

วัตถุประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา...........เพื่อเป็นข้อความเตือนใจ สำหรับคนไทย ที่ควรใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง โดยเฉพาะ การสะกดคำศัพท์ต่างๆ..............ซึ่งสิ่งนี้เป็นหลักภาษาไทยที่ควรใช้ให้ถูกต้อง...............

ไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อติติง ผู้ที่พิมพ์ผิด....................

การสะกดคำศัพท์ผิด ............เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ ผู้ใช้ภาษาไทยโดยทั่วไป ที่ไม่ได้ใช้คำนั้นๆ บ่อยๆ.........แต่เมื่อใส่ใจ ก็จะผิดน้อยลง (ผมก็เป็นด้วย ที่หลายครั้งผมสะกดคำศัพท์ผิดบ่อยๆ)............

สมาชิกหลายท่าน เห็นด้วย กับวัตถุประสงค์ที่ผมชี้แจง................

ในเรื่องการเขียนโพสถาม-ตอบ ในบอร์ด...............คือการใช้ภาษาพูดมาถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือ(อย่างเช่นที่ผมกำลังเขียน/พิมพ์อยู่ขณะนี้)  ...............ดังนั้นสำบัดสำนวน ย่อมเป็นไปตามสไตล์ของคนๆนั้น............ผมเองเวลาพิมพ์โพสลงในบอร์ด ผมชอบเว้นวรรคแล้วประจุดบ่อยๆและขึ้นย่อหน้าใหม่แบบปัดแคร่สองครั้ง............ให้อ่านง่ายๆ อย่างที่อ่านกันอยู่.............ก็เป็นสไตล์หรือลักษณะเฉพาะของผม

เพียงแต่ผมดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อติติง ผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง .............แม้ว่าจะเป็นการนำภาษาพูดมาเขียนถ่ายทอดความรู้สึก.....................ซึ่งเรียนตามตรงว่า ผมรู้สึกสังเวช

ตัวอย่างประโยคที่นำภาษาพูดมาเขียน............สมมติเขียนว่า

"สวัสดีครับ เพื่อนๆ ผมมีปัญหาเกี่ยวกับปืนกระบอกนี้ เป็นปืน CZ 75 มีอาการปิดสไลด์ไม่สุด เราจะแก้ไขอย่างไรดีครับ" .............นี่คือภาษาพูดที่นำมาเขียน(โพส)...........

แต่ถ้าเขียนแบบวิบัติ ตามนี้

"สาหวาดดีคับ เพื่อนๆ โผมมีปานหากะปืนกาบอกนี้ เปนซีแซด75 มีอากานปิดสไลด์ม่ายสุด เราจาแก้ขายยางงายดีคับ"................

ถึงแม้ว่าการโพสในนี้ น่าจะเป็นแหล่งรวมความรู้ความบันเทิง หลังจากที่เคร่งเครียดจากการงานมาก็จริง..............แต่ก็ควรที่จะใช้การสะกดคำที่ถูกต้อง ไม่ใช่ใช้ภาษาวิบัติกันพร่ำเพรื่อ จนเห็นกันเป็นสิ่งดีงามกันไป..................ผมว่าคงมีหลายๆท่าน ไม่ปลื้ม

คงไม่มีใครคิดแผลงๆหรือคิดตลกๆ หรือว่าแรงๆหน่อยว่า สมองตื้นขนาดเอาภาษาพูดไปใช้เขียนหนังสือแบบราชการหรอกครับ..........

ผมว่า เวปนี้ไม่ซีเรียสนะครับ..............เพียงแต่ไม่อยากปล่อยวาง ให้ภาษาไทยของเราถูกทำร้ายไปมากกว่านี้................

อย่างที่กล่าว..........แค่การใช้ภาษาไทย ยังรักษากันไม่ได้..................จะรักษาประเทศชาติกันได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2007, 07:40:43 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:11:27 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:17:29 AM »

เรื่องเล่นๆ หรือเรื่องภาษาวิบัติ บางคนอาจคิดว่าเรื่องเล็ก เลือกใช้ให้ถูกเมื่อใดก็ได้? ทำไมต้องถูกตลอด ฯลฯ

ในบอร์ดอินเตอร์เนต การใช้ภาษาคือการแสดงความเป็นตัวของท่านนะครับ...

และผมว่าจิตใต้สำนึกอย่างหนึ่งของคนที่เล่นปืน "จริงๆ" ก็เกี่ยวกับเรื่องนี้...

ผมอยากให้ลองพยายามทำความเข้าใจคนที่ "เล่นปืน" ครับ คืออาจจะมองว่าสมาชิกเวปนี้เล่นปืนเป็น "ของเล่น" ก็ตาม แต่ถึงอย่างไร เราก็ไม่ลืมว่าปืนเป็นอุปกรณ์ประเภทอาวุธร้ายแรงครับ ดังนั้นเรื่องการล้อเล่นกันพร่ำเพรื่อนี่ ไม่ค่อยนิยมกันครับ เพราะส่อไปในทางไม่น่าไว้ในในทุกอิริยาบท 

ลองนึกดูสิครับ ท่านอยากแนะนำ ฝึกสอนการใช้อาวุธร้ายแีรงที่พลาดแล้วไม่มีโอกาสขอโทษให้แก่คนที่ทำเป็น "เล่นไปหมด" หรือไม่?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:30:15 AM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 08:42:05 PM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 04:22:34 PM »

ผมเองก็ใช้ วิบัติ ในการ์ตูนเป็นบางครั้ง ต้องขอโทษด้วยครับ... เศร้า

และผมเองก็มีปัญหากับการพิมพ์ เลขไทยครับ...เช่น

๑๒๓๔๕๖๗๘๙.......๐    ผมหาเลขศูนย์นี้เป็นวันๆเลยครับ เรื่องจริงครับไม่อาย.....  คิก คิก คิก คิกขำก๊าก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
joofy"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 04:49:45 PM »

เราต้องช่วยกันอนุรักษ์ไว้นะครับ เพราะต่างชาติมันจะยึดไว้หมดแล้ว
ลีดองวุค
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:20:21 PM »

รับทราบครับ  Smiley
cthattt49
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 09:28:43 AM »

เห็นด้วยครับ กับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพราะภาษาไทยบอกความเป็นชาติไทย ได้อย่างภาคภูมิใจครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:13:28 AM »

...ผมยังไม่ได้ตอบกระทู้นี้  เหตุผลหนึ่งเพราะผมเป็นคนที่ทักท้วงเรื่องการใช้ภาษาของเพื่อนสมาชิกบ่อยๆ  เกรงเพื่อนๆ จะบอกว่าเข้าทาง  หรือว่าเชียร์กันเอง

...ประมาณยี่สิบปีก่อนผมไปเข้าคอร์สการบริหารที่ญี่ปุ่น  มีคนจากหลายชาติ (ทั้งไทยและกลุ่มอาเซียน จีน เกาหลี จนถึงอเมริกาใต้อย่างบราซิล อาร์เจนตินา) มาเข้ารับการฝึกอบรมด้วยกันที่โตเกียวประมาณ 1 เดือน  วันหนึ่งมีการบรรยายเรื่องอะไรจำไม่ได้แล้ว  (บรรยายเป็นภาษาอังกฤษ)  ที่จำได้คือผมจดบันทึกตามปกติคือใช้ภาษาไทยเป็นส่วนใหญ่  เพื่อนชาวฟิลิปปินส์ที่นั่งติดกันเห็นผมจดเลคเชอร์เป็นตัวอะไรที่เขาไม่รู้จัก  ก็ขอดู  ผมบอกเขาว่าเป็นอักษรไทย  เขาอึ้ง  ผมเขียนเลขไทยให้เขาดู  เขายิ่งอึ้ง

...เขาบอกผมว่าภาษาดั้งเดิมของฟิลิปปินส์คือ "ตากาล๊อก"  มีตัวอักษรใช้เป็นเอกลักษณ์  มีบทกวี วรรณคดี ฯลฯ มากมาย   แต่สมัยที่เป็นอาณานิคม  เจ้าอาณานิคมสั่งให้เผาทำลายหนังสือนั้นทั้งหมด  จนไม่เหลือ  เพื่อให้คนพื้นเมืองใช้ภาษาและตัวหนังสือของเจ้าอาณานิคม  ดังนั้นภาษาตากาล๊อกจึงเหลือแต่ภาษาพูด  เวลาจะเขียนต้องใช้ตัวหนังสือโรมันแทน  แบบเดียวกับประเทศเพื่อนบ้านหลายประเทศของเรา

...เหตุการณ์วันนั้นทำให้ผมภูมิใจที่เป็นคนไทยในอีกแง่หนึ่ง  คือการมีภาษาและวัฒนธรรมของเราเอง  (ที่จริงภาษาคือแกนสำคัญอย่างหนึ่งของวัฒนธรรม)  และพยายามให้มีการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้เรื่องที่สุดในวิชาภาษาไทยในสมัยเรียนหนังสือ

...ผมดีใจที่สมาชิกจำนวนมากคิดในแนวทางเดียวกัน  และแสดงออกมาอย่างชัดเจนในหลายๆ กระทู้  รวมทั้งดีใจที่เวลาทักท้วงเมื่อมีการใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องแล้วไม่ถูกด่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 10:15:19 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:31:45 AM »

...คล้ายๆ กับเรื่องของพี่โคด้าครับ

ผมไปดื่มกับ นร. อังกฤษคุยกันเรื่องภาษาก็บอกเขาไปว่าภาษาประเทศเพื่อนบ้านของไทยบางประเทศอย่าง พม่า มาเลนั้น ต่างกับภาษาไทยมาก  คนไทยทั่วไปไม่รู้ความหมายเลย ต้องเรียนถึงจะรู้ เลยคุยกันว่าภาษาในยุโรปคล้ายกันมากเพราะใช้ตัวอักษรโรมัน ฝรั่งท่าทางประทับใจว่าภาษาไทยใช้อักษรไทย แต่ภาษาอังกฤษใช้อักษรโรมันร่วมกับยุโรปชาติอื่น พอควักบัตรไทยออกมาอวดตัวเขียนยิ่งทึ่ง ถามเรื่องตัวเลขและปี พ.ศ. บอกเขาว่าตอนนี้ปีสองพันห้าร้อยกว่าๆ เขาบอกว่า "รากฐานวัฒนธรรมของยูเก่ากว่าของไอ คงจะมีอะไรๆ มาสอนพวกเราได้" ประโยคนี้ผมจำได้แม่นเลยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 03:27:42 PM »

...ผมยังไม่ได้ตอบกระทู้นี้  เหตุผลหนึ่งเพราะผมเป็นคนที่ทักท้วงเรื่องการใช้ภาษาของเพื่อนสมาชิกบ่อยๆ  เกรงเพื่อนๆ จะบอกว่าเข้าทาง  หรือว่าเชียร์กันเอง

...ประมาณยี่สิบปีก่อนผมไปเข้าคอร์สการบริหารที่ญี่ปุ่น  มีคนจากหลายชาติ (ทั้งไทยและกลุ่มอาเซียน จีน เกาหลี จนถึงอเมริกาใต้อย่างบราซิล อาร์เจนตินา) มาเข้ารับการฝึกอบรมด้วยกันที่โตเกียวประมาณ 1 เดือน  วันหนึ่งมีการบรรยายเรื่องอะไรจำไม่ได้แล้ว  (บรรยายเป็นภาษาอังกฤษ)  ที่จำได้คือผมจดบันทึกตามปกติคือใช้ภาษาไทยเป็นส่วนใหญ่  เพื่อนชาวฟิลิปปินส์ที่นั่งติดกันเห็นผมจดเลคเชอร์เป็นตัวอะไรที่เขาไม่รู้จัก  ก็ขอดู  ผมบอกเขาว่าเป็นอักษรไทย  เขาอึ้ง  ผมเขียนเลขไทยให้เขาดู  เขายิ่งอึ้ง

...เขาบอกผมว่าภาษาดั้งเดิมของฟิลิปปินส์คือ "ตากาล๊อก"  มีตัวอักษรใช้เป็นเอกลักษณ์  มีบทกวี วรรณคดี ฯลฯ มากมาย   แต่สมัยที่เป็นอาณานิคม  เจ้าอาณานิคมสั่งให้เผาทำลายหนังสือนั้นทั้งหมด  จนไม่เหลือ  เพื่อให้คนพื้นเมืองใช้ภาษาและตัวหนังสือของเจ้าอาณานิคม  ดังนั้นภาษาตากาล๊อกจึงเหลือแต่ภาษาพูด  เวลาจะเขียนต้องใช้ตัวหนังสือโรมันแทน  แบบเดียวกับประเทศเพื่อนบ้านหลายประเทศของเรา

...เหตุการณ์วันนั้นทำให้ผมภูมิใจที่เป็นคนไทยในอีกแง่หนึ่ง  คือการมีภาษาและวัฒนธรรมของเราเอง  (ที่จริงภาษาคือแกนสำคัญอย่างหนึ่งของวัฒนธรรม)  และพยายามให้มีการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้เรื่องที่สุดในวิชาภาษาไทยในสมัยเรียนหนังสือ

...ผมดีใจที่สมาชิกจำนวนมากคิดในแนวทางเดียวกัน  และแสดงออกมาอย่างชัดเจนในหลายๆ กระทู้  รวมทั้งดีใจที่เวลาทักท้วงเมื่อมีการใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องแล้วไม่ถูกด่าครับ

...คล้ายๆ กับเรื่องของพี่โคด้าครับ

ผมไปดื่มกับ นร. อังกฤษคุยกันเรื่องภาษาก็บอกเขาไปว่าภาษาประเทศเพื่อนบ้านของไทยบางประเทศอย่าง พม่า มาเลนั้น ต่างกับภาษาไทยมาก  คนไทยทั่วไปไม่รู้ความหมายเลย ต้องเรียนถึงจะรู้ เลยคุยกันว่าภาษาในยุโรปคล้ายกันมากเพราะใช้ตัวอักษรโรมัน ฝรั่งท่าทางประทับใจว่าภาษาไทยใช้อักษรไทย แต่ภาษาอังกฤษใช้อักษรโรมันร่วมกับยุโรปชาติอื่น พอควักบัตรไทยออกมาอวดตัวเขียนยิ่งทึ่ง ถามเรื่องตัวเลขและปี พ.ศ. บอกเขาว่าตอนนี้ปีสองพันห้าร้อยกว่าๆ เขาบอกว่า "รากฐานวัฒนธรรมของยูเก่ากว่าของไอ คงจะมีอะไรๆ มาสอนพวกเราได้" ประโยคนี้ผมจำได้แม่นเลยครับ

ดีใจที่เกิดเป็นคนไทย ครับ ไม่ได้เป็นเมืองขึ้น ใคร

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 07:26:21 PM »

ผมทํางานกับคนต่างชาติ สารพัดชาติ..มานับสิบๆปี ทําให้มีความรักในความเป็นชาติ วัฒนธรรม ภาษาของเราอย่างลึกซึ้งครับ....
มีหลายๆประเทศที่ไม่มีประวัติศาสตร์ อย่างสิงคโปร์ หรือมีก็สั้นจู๋อย่างอเมริกา....
หลายๆประเทศไม่มีแม้แต่ภาษาของตัวเอง.......

เมื่อได้สัมผัสใกล้ชิด...เราจะทราบว่าพวกนั้นทึ่งและอิจฉาในสิ่งที่เรามี....
จงภูมิใจในสิ่งที่บรรพบุรุษเรารักษาและถ่ายทอดมาให้กับพวกเรา....
คนต่างชาติจะบ่นว่าภาษาไทยเรียนยาก....ผมบอกด้วยความภูมิใจว่า...
ยูรู้มั๊ย...ภาษาไอน่ะ เป็นเหมือนโน๊ตดนตรี...คําๆเดียวใช้เสียงสูงตําต่างกัน ความหมายก็จะต่างกันทันที...
เช่น..ถ้ายูจะชมผู้หญิงไทยว่าสวย...ออกเสียงดีๆนะเฟ้ย...ไม่งั้นยูโดนตบกระโหลกแตกไม่รู้ด้วย...
ก็มันดันไปบอกสาวว่า...โอ้...ยูซวยจริงๆ...

ภาษาไทยเป็นภาษาดนตรีครับ....
เป็นเสียงเพราะๆที่เราได้ยินตอนเราเกิด...และก่อนตาย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 07:28:23 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 02:17:26 PM »

ขออนุญาติออกความเห็นด้วยคนครับ  คนที่ตั้งใจพิมพ์ผิดนั้น  บางทีผู้อ่านๆแล้วตีความหมายไปคนละเรื่องเลยครับ  ( ผมอาจจะแก่เกินไปนะครับ  เลยอ่านหรือฟังภาษาของวัยรุ่นไม่ออกครับ )
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 28
  พิมพ์