๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 03:40:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201732 ครั้ง)
msorchid
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #375 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:59:25 AM »

ขอเรียนถามเจ้าของกระทู้นะค่ะ แค่ ขำ ขำ ค่ะ ไปเห็นเด็กเค้าเขียนกันว่า

ฝีดัน ตอนแรก "งง" ว่ามันคือไร มาอ้อ... ตอนหลัง ว่าเค้าหมายถึง ฝันดี

อย่างนี้ผิดภาษาไทยมั้ยค่ะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #376 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:02:38 PM »

ขอเรียนถามเจ้าของกระทู้นะค่ะ แค่ ขำ ขำ ค่ะ ไปเห็นเด็กเค้าเขียนกันว่า

ฝีดัน ตอนแรก "งง" ว่ามันคือไร มาอ้อ... ตอนหลัง ว่าเค้าหมายถึง ฝันดี

ไม่ทราบครับ ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
RUGER SR9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

สิบฟ้าบันดาล ไม่เท่าหนึ่งตนทำเอง

« ตอบ #377 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:12:20 PM »

ขอชื่นชมอย่างยิ่งครับ

...เพียงเชื่อมั่น ไม่ละอายในสิ่งที่กระทำ ผู้นั้นย่อมไม่แพ้...
skull
Newbie
*

คะแนน 1

kill'am all

« ตอบ #378 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:32:12 AM »

ในfacebookหนักกว่านี้อีกมากครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #379 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:39:00 AM »

ในfacebookหนักกว่านี้อีกมากครับ

แต่ที่นี่ไม่ใช่facebookครับ ภาษาไทยเป็นภาษาของเราเราไม่ช่วยกันแล้วใครจะช่วย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #380 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:00:10 PM »

ใช้เทียบ กลุ่มคำ ครับ

http://rirs3.royin.go.th/riThdict/lookup.html

เข้าดูไม่ได้แล้วครับพี่ ไม่ทราบว่าจะตรวจคำจากที่ไหนได้อีกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #381 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 02:26:47 PM »

ใช้เทียบ กลุ่มคำ ครับ

http://rirs3.royin.go.th/riThdict/lookup.html

เข้าดูไม่ได้แล้วครับพี่ ไม่ทราบว่าจะตรวจคำจากที่ไหนได้อีกครับ

http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #382 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:17:41 AM »

เข้ามาแสดงความชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับ ภาษาของเรา เราต้องรักษาครับ
วานนี้ผม ว่า ยายคนนึงในกระทู้นึง ไม่รู้แกโกรธผมหรือเปล่า(น๊ะคร๊า..ฮา}
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #383 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:59:11 AM »

เข้ามาแสดงความชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับ ภาษาของเรา เราต้องรักษาครับ
วานนี้ผม ว่า ยายคนนึงในกระทู้นึง ไม่รู้แกโกรธผมหรือเปล่า(น๊ะคร๊า..ฮา}

Ha Ha Ha  ฮาคร๊า  ลุง ตี๋ br  คร้า    ฮา

ยายไปเปิด  พจนานุกรม  ฉบับราชบัญฑิต  แล้วไม่พบ  คำว่า  “คร้า”  น๊ะคร๊า  ฮา
แต่พอย้อนไปเปิด  พจนานุกวน  ฉบับ บล้าบล้าบล้า   พบทั้ง   “คร้า  และคร๊า”  ฮา
ตกลงว่าคำที่แนะนำ  “คร้า”   มันไม่เป็น  official   น๊ะคร๊า  ฮา

เรื่องภาษาไทย   มันเป็น  “คำเป็น”  ลื่นไหล  สละสลวย  งดงาม  ไม่มีใคร ”ยึด” ไปได้หรอกคร๊า  ฮา
5555555555  ยายไม่โกรธหรอกคร๊า    ยายแค่  “งอล”  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #384 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 02:37:32 PM »

ไหว้ ภาษาไทยเป็นภาษาที่สวยงาม ฟังดูเรียบง่าย แต่ใช้ไม่ง่ายนะครับ
บางคนอาจมองว่า อะไรกันนักหนา แค่พิมพ์ผิด ใช่ครับ ถ้าแค่พิมพ์ผิดคงไม่ร้ายแรงอะไร
แต่ประเภทตั้งใจให้ผิดนี่ซิ ครับ / คับ , คำสองคำนี้ พ้องเสียงอาจพอได้ แต่ความหมายคนละอย่าง
หรือคำว่า ก็ / ก้อ นี่ก็พ้องเสียง คนละความหมายเช่นกันครับ
ที่พยายามรณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ก็เพียงแค่ไม่อยากให้คนไทยลืมภาษาไทยเท่านั้นเองครับ
การที่จะมาเสแสล้งทำเป็นเหมือนว่าแค่ขำ ๆ มันก็ขำอยู่ครับ กับบางโอกาส แต่ไม่ใช่ทุกโอกาสครับ
เราคนไทย ถ้าไม่เขียนหรือพูดภาไทยให้ถูก อีกหน่อยลูกหลานเราไม่ต้องจ้างฝรั่งมาสอนภาไทยหรือครับ  ไหว้
มิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นนะครับ เพียงแค่ ผมคือคนไทย ถ้าอะไร ๆ สามารถทำให้ธำรงค์คงอยู่ได้ ผมก็อยากทำครับ
ผมไม่เคยเรียนได้เกรด 4 ภาษาไทยครับ แต่ผมไม่ดูถูกภาษาของตนเองเท่านั้นแหละครับ
ดังนั้นสิ่งที่พี่ ๆ หรือผู้ใหญ่ในบ้านนี้ร่วมกันรณรงค์ ผมขอเป็นอีกเสียงที่สนับสนุนครับ  ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
paiboon03
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #385 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:41:53 PM »

ขอบคุณที่ทุกท่านยึดมั่นที่จะดำรงเอกราชทางภาษา...หากพบช่วยกันติงทันควันนะครับ(อย่าโกรธกันนะ)ภาษาของชาติหากคนในชาติไม่ช่วยกันรักษาแล้วจะให้ใครมารักษาล่ะครับ...อีกแรงหนึ่งพอเพื่อนฝูงแลกเปลี่ยนได้ครับ...เรื่องภาษาไทย
paiboon03
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #386 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:43:08 PM »

paiboon03
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #387 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:48:59 PM »

ฝีดัน-ฝันดี ไม่ใช่วิบัติทางภาษานะครับแต่เป็น คำผวน ระวังแต่จะลามก...เกินไปครับส่วนใหญ่คำผวนมักจะแสบๆคันอยู่แถวๆสะดือนี่แหละ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #388 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 05:12:46 PM »

ขอเพิ่ม การ ใช้คำไม่ถูกต้อง และวิบัติ  ด้วยครับ

เช่น ลอยกระสุน    ที่ถูกคือ   รอยกระสุน      

ทำยังงัยดี        ที่ถูกคือ     ทำยังไง ดี     วิบัติ  อ๋อย  

ลบกวน      ที่ถูกคือ     รบกวน    

เด่ว            ที่ถูกคือ     เดี๋ยว       จะสั้นไปไหน  อ๋อย

หลอก        เช่น   "ผมไม่ไปหลอก"    ต้องใช้คำว่า  " หรอก"      จะไปหลอกใครหรือ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #389 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 05:14:19 PM »

สงสารคนอ่านบ้างเถอะครับ  เศร้า
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์