สะกดผิดกันบ่อยจังเลย

(1/83) > >>

มะขิ่น:
   เรียนสมาชิก..........

พักนี้ผมสังเกตุว่าสมาชิกหลายๆท่าน มักจะสะกดคำศัพท์ภาษาไทยผิดกันบ่อยมาก...........รวมทั้งการใช้ภาษาไทยแบบที่เรียกว่า"วิบัติ"..............จึงมีความเป็นห่วง ว่าการใช้ภาษาไทยของเราๆท่านๆนั้น ดูจะอ่อนด้อยไป ทั้งๆที่เป็นภาษาของชาติ..........และในความเป็นจริงผู้ที่ใช้ภาษาไทยเหล่านี้ ล้วนแต่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี..........แต่ทำไมชอบใช้ภาษาไทยผิดๆ

คำศัพท์ที่ผมพบเห็นบ่อยๆ(ไม่นับการสะกดแบบพิมพ์ผิดหรือพิมพ์ตกหล่น)..อาทิ

เครียด .......... สะกดเป็น เคลียด
กลาย.............สะกดเป็น กราย
น่าซื้อ............สะกดเป็น หน้าซื้อ
ราดหน้า...........สะกดเป็น ลาดหน้า (หน้ามีทางลาด)
ครับ..............สะกดเป็น คับ(หน้าเขียวแย่)
คุณ ............... สะกดเป็น คุง (อาแป๊ะมาเอง)
ใจ..............สะกดเป็น จัย (วิบัติเสียไม่มี)
ให้.............. สะกดเป็น หั้ย (นี่ก็สุดวิบัติ)
พี่ๆ............ใช้ไม้ยมกมากเกินงาม เป็น พี่ๆๆๆๆๆ(อ่านแล้วมีพี่เยอะจริงๆ)

เป็นต้น

ผมจึงใคร่เสนอความเห็นว่า..............การใช้ภาษาไทยนั้น ควรใช้คำสะกดที่ถูกต้อง ตามแบบแผนของหลักวิชาภาษาไทย ..........ให้ถูกต้อง เป็นแบบอย่างที่ดี รวมทั้งเป็นการอนุรักษ์ภาษาของชาติให้คงอยู่สืบไป.............ส่วนเรื่องการพิมพ์ผิดนั้น เป็นเรื่องปกติครับ..........ผมเองยังพิมพ์คำว่าเล็ก เป็นเล้ก อยู่เสมอๆ ...........

เป็นห่วงการใช้ภาษาของชาติครับ

จอยฮันเตอร์:
รับทราบครับผม :~)

Virus:
รับทราบ  และจะปฎิบัติตามค่ะ  ;D

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง:
รับทราบครับพี่ เห็นด้วยครับผม

ผมจะพยายาม ใช้คำสะกดที่ถูกต้อง

โดยวิธีของผมคำไหนไม่แน่ใจผมจะใช่ Google ค้นหาครับ

ด้วยความเคารพครับ

51:
โดนนนน...จายยยยย    โตงงงง........ป้าวววววว
ข้าวววว...ปา....เด็น คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แป้น...คริ คริ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป