๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:03:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขนาด .38 และ 9มม. อำนาจการยิง ปืนขนาดไหนดีกว่า  (อ่าน 14109 ครั้ง)
aphiruk
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 03:18:19 PM »

ผมกำลังซื้อปืน ขอถามผู้มีประสบการณ์ครับ   ระหว่างปืน ขนาด .38  และ ปืนขนาด 9มม. อำนาจการยิงเพือหยุดคู่ต่อสู้ ปืนขนาดไหนดีกว่าครับ   ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 03:26:09 PM »

เป็นขนาด ที่หยุดได้ดีทั้งคู่ครับ  ขอให้โดนเป้า แบบเหมาะสม ในที่ควรจะเป็น
ส่วนเรื่องตัวปืน จะเป็น ออโต หรือ รีวอลเวอร์  ก็แล้วแต่ถนัดครับ
แต่.. ข้อถาม ที่ว่า อำนาจการยิง  หมายถึง วงกระสุน  ก็ต้องมองไปทางอโต ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 03:27:57 PM »

คือถ้ายิงไม่ถูกมันก็หยุดคู่ต่อสู้ไม่ได้สักขนาดนะครับ    วางกระสุนให้ถูกเป้ากระสุนขนาดไหนโดนเข้าก็หยุดได้ครับ   สำคัญคือตำแหน่งของเป้าที่จะยิงครับ....
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 03:38:16 PM »

ถ้าตอบแบบตรงคำถาม 9มม.น่าจะดีกว่าครับ แต่ที่สำคัญน่าจะดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยนะครับ
1.ลูกโม่ (ลูกไม่ดก) กับ ออโต้(ลูกดก) พื้นที่เสี่ยงภัยแค่ไหน
2.ลักาณะการใช้งาน พกซ่อน พกนอก พกใน
3.งบประมาณ ตอนนี้ออโต้แพงมากๆ  ลูกโม่ราคาแพงมากๆๆๆ
4.ความชอบส่วนตัว ผมว่าสำคัญสุด ปืนดีสุดเหมาะที่สุดแต่เราอาจไม่ชอบเลยก็ได้
     ถ้าเอาแบบกำลังฮิตก็กล็อกกับซีแซด 9มม.ลูกจริง ลูกซ้อมหาง่ายราคาไม่แพง ออโต้ยิงสนุกกินจุ ขอให้ได้ปืนถูกใจและเดินเข้าถูกร้านนะครับ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:07:22 PM »

เลือกที่ชอบเถอะครับ..ขนาดผมว่าพอๆกัน.ออโต้ก็ได้.ลูกโม่ก็ดี...มีแล้วไม่อยากใช้งานครับ..แค่ซ้อมในสนาม หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:17:05 PM »

เพิ่งเห็นครับถามเรื่อง"อำนาจการยิงเพื่อหยุดยั้ง"... แปลว่าถามเรื่องจำนวนกระสุนเพื่อยิงกดฯ ไม่ให้คู่ต่อสู้ออกจากที่กำบัง...

ตามความหมายตัวอักษร... เข้าใจว่า 9 มม. ได้เปรียบครับ ยกเว้นลูกโม่มีสปีดโหลดเดอร์มาด้วย คือยิงจากที่กำบังนี่ไม่ต้องยิงเร็วก็ได้ครับ... กรณีลูกโม่จะได้เปรียบเรื่องรีคอยล์น้อยกว่า อาจยิงแม่นกว่าครับ...

ตอบไปก็งงว่าอยากถามอะไรครับ... เย้
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:28:29 PM »

ถ้าตอบแบบตรงคำถาม 9มม.น่าจะดีกว่าครับ แต่ที่สำคัญน่าจะดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยนะครับ
1.ลูกโม่ (ลูกไม่ดก) กับ ออโต้(ลูกดก) พื้นที่เสี่ยงภัยแค่ไหน
2.ลักษณะการใช้งาน พกซ่อน พกนอก พกใน
3.งบประมาณ ตอนนี้ออโต้แพงมากๆ  ลูกโม่ราคาแพงมากๆๆๆ
4.ความชอบส่วนตัว ผมว่าสำคัญสุด ปืนดีสุดเหมาะที่สุดแต่เราอาจไม่ชอบเลยก็ได้
     ถ้าเอาแบบกำลังฮิตก็กล็อกกับซีแซด 9มม.ลูกจริง ลูกซ้อมหาง่ายราคาไม่แพง ออโต้ยิงสนุกกินจุ ขอให้ได้ปืนถูกใจและเดินเข้าถูกร้านนะครับ
        เห็นด้วยครับ 9มม. และ.38 ขอให้ถูกจุดสำคัญ เดี้ยงทุกรายครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 05:57:01 PM »

ผมกำลังซื้อปืน ขอถามผู้มีประสบการณ์ครับ ระหว่างปืน ขนาด .38 และ ปืนขนาด 9มม. อำนาจการยิงเพือหยุดคู่ต่อสู้ ปืนขนาดไหนดีกว่าครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

1. อำนาจการยิงเพื่อหยุดยั้งกระสุน 9มม. เหนือกว่า.38 อยู่เล็กๆ (คือกระสุนแรงกว่านิดหน่อย)

2. อำนาจการยิงต่อเนื่อง 9มม. จุลูกมากกว่า.38 เหนือกว่าแน่นอน

3. .38ลูกโม่ หากเจอกระสุนด้าน สับนัดต่อไปให้หมุนมาทำหน้าที่ต่อได้

9มม.ออโต ต้องเสียเวลากระชากลำเลื่อนทิ้ง รวมถึงขัดลำด้วย 9มม.มีโอกาสขัดลำ .38ไม่มี

4. .38ชักมายิงได้เลย ส่วน 9มม.หากขึ้นลำไว้แล้วก็เหมือนลูกโม่ เว้นแต่ยังไม่ได้ขึ้นลำ ต้องชักมา TAB RACK BANG เสียเวลากว่า (อันนี้ขึ้นกะผู้ใช้ มิได้อยู่ที่ตัวปืน)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 05:59:58 PM »

ถ้าถามคำว่า อำนาจการยิง( Fier Power) ซึ่งหมายถึง การยิงข่ม ยิงกด ระดมยิงถล่มเป้าหมายให้โงหัวไม่ขึ้น และทำลายเป้าหมายด้วยการระดมยิง ตามความหมายทางทหารนั้น..............

.................ต้อง 9 มม. ลูกดกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 06:59:01 PM »

หลงรัก หลงรัก
ครับ
ปืนลูกโม่ ดีกว่าครับ
เพราะคนส่วนมากคิดถึงลูกหัวระเบิด
ลูกโม่ใช้หัวรูได้ทุกแบบ มั่นใจได้สูง ว่าไม่ขัดลำ
เพื่อนผมบางท่านลองหัวรูกับปืน แต่กลับใช้หัวบอลติดปืน
เหตุผลกลัวขัดลำ ซึ่งไม่อาจแก้ตัวได้
 ตกใจ
หากเป็นหัวบอลทั้ง 2  ขนาด 9 มม. แรงกว่าทุกด้านครับ
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2007, 07:35:33 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 01:38:46 AM »

9 มม. แรงอัดในรังเพลิงสูงกว่า ความเร็วกระสุนสูงกว่า ดังนั้นถ้าคิดที่น้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน 9 มม.จะมีโมเมนตัม(อนุโลมว่าคือแรงประทะ)สูงกว่า
.38 ได้ชื่อว่าเป็นกระสุนที่มีความแม่นยำสูงครับ โดยเฉลี่ยแม่นยำกว่ากระสุน 9 มม.ครับ
นปพ2201
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 06:45:29 PM »

ใช้ในระหว่างขับรถ .38 ลูกโม่ดีที่สุด  เพราะดึงขึ้นมา กดได้เลย

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 07:22:59 PM »

ถามใจตัวเองดีกว่า ว่าชอบแบบไหน อย่างผมชอบออโต้เท่านั้น  ลูกโม่ไม่สนครับ    หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: [1]
  พิมพ์