๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:46:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ ช่วยมาซี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5344 ครั้ง)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 04:43:37 PM »

ขอโทษครับ ลืมอ่านความเห็นก่อนหน้าให้ละเอียด

Pragmatism
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:26:11 PM »

นายสมชายกลับมาอ่านอีกครั้ง...
ฟันธงครับ เป็นปืน .22 แม็กนั่มทำในประเทศไทย...
ปืนทำในประเทศมีทะเบียนอย่างถูกต้อง ก็มีแยะอย่างที่คุณ โทน73 ว่าไว้ครับ...

นกปืนสึกเป็นหลุมได้เนี่ย ช่างเอาเหล็กอ่อนมาขึ้นรูปทำนกปืนครับ... โดยปรกติเหล็กนกปืนแข็งมาก เพราะต้องชุบแข็งทำหน้าสัมผัสเซียร์...

เลยได้คำตอบว่าทำไมคัดปลอกไม่ออก คือปืนทำในประเทศไม่มีเครื่องมือดีๆ กัดท้ายลำกล้องเป็นร่องเล็กๆสำหรับให้รอรั้งปลอกอยู่...
และไม่มีเหล็กดีๆ ชุบแข็งให้พอกระชากปลอกลูกปืนครับ... เหล็กตรงนี้ต้องแข็งและเหนียวมาก...
ปืนไทยขนาด .22 แม็กนั่มทุกกระบอกพิการยิงขัดลำตั้งแต่ออกจากมือช่างเพราะทำขอรั้งปลอกไม่ได้ ทำเกลียวลำกล้องก็ไม่ได้ด้วย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:33:18 PM »

มีอีกครับ... ปืนสั้นขนาด .22 แม็กนั่มต่อให้มีเครื่องมือดีๆ เหล็กดีๆ ก็ต้องทำรังเพลิงสองชั้นเป็นปลอกรองด้านในเว้นช่องว่างให้แรงดันในรังเพลิงสมดุลย์ ม่ายงั้นปลอกบวมคับครับ...

มีเจ้าแรกที่ทำได้คือ AMT Auto Mag II ครับ... เจ้าสองคือเกรนเดล เฟรมโพลิเมอร์ แม็กกาซีนจุ .22 แม็กนั่มได้ถึง"สามสิบนัด" เหวอ...

แล้วหลังจากนั้นไม่มีออโตแม็กนั่มชนวนริมกระบอกไหนอีกเลยร่วม 20 ปีแล้วครับ...

ครั้งแรกนายสมชายไปนึกถึงออโต้แม็ก แต่มาอ่านเจอนกสึกเป็นหลุม เลยถึงบางอ้อ... ผู้ผลิตระดับเคยผลิด 1911 เป็นสเตนเลสรายแรกก่อน Colt เสียอีก คงไม่พลาดขนาดนี้ครับ...

สมัยก่อน AMT Hard Baller เป็นปืนในฝันนายสมชายเลย... จนกระทั่งเปลี่ยนมาเป็น Randal แล้วในที่สุดพอ Colt ทำเป็นสเตนเลส... เลยฝากชีวิตไว้กับตราม้าครับ...
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:49:35 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นปืนเก่าคร่ำครึที่ชำรุดนะครับ และมีเปอร์เซ็นสูงที่เป็นปืนไทยประดิษฐ์ด้วย

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 06:01:59 PM »

คือต่อให้ปืนฝรั่ง ก็มีออโต้ แค่สองกระบอกที่นายสมชายพูดถึงครับ... เย้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์