๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 01:21:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช้วยเหลือกำจัดกลิ่นเหม็นของเเอร์  (อ่าน 2666 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 12:35:16 AM »

มีสมชท่านใดทราบวิธีกำจัดกลิ่นเหม็นของเเอร์(แอร์บ้าน)  ของผมเป็นเเบบสองระบบคือเป็นเครื่องทำความร้อนด้วยพอเปิดเป็นเเอร์จะมีกลิ่นอับ ท่านใดพอมีวิธีกำจัดกลิ่นบ้างครับ ไหว้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 01:54:55 AM »

1.มีสเปรย์โฟมล้างแอร์ขายครับ ใช้ที่ฉีดน้ำแบบฝอยฉีดเข้าไปในรังผึ้งแอร์ให้พอชุ่ม , แล้วฉีดสเปรย์โฟมให้ทั่ว , ทิ้งไว้5-10นาที สเปรย์น้ำลงไปจนโฟมซึมลงไปหมด , เปิดแอร์ประมาณ10-15นาที ... ถ้ายังไม่หายเหม็น/ลมยังออกน้อยให้ทำซ้ำ

มันจะล้างลงไปถึงท่อน้ำทิ้งให้ด้วย

ในเมืองไทยขายกระป๋องละ450บาท 1กระป๋องล้างแบบกระหน่ำฉีดได้3-4เครื่อง

2.จ้างช่างมาล้างแอร์ ค่าแรง500บาท

ผมเคยลองวิธีที่1 ได้ผลครับ หายอับ ท่อหายตัน น้ำหายหยด ลมออกดี ... แต่หลังจากนั้นก็ใช้วิธีที่2มาตลอด  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 01:57:28 AM โดย แม่สายบัว_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:02:19 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:24:53 AM »

ตู้แอร์ เป็นสิ่งที่สกปรกมาก  ในรถยนต์ผมที่ซื้อมามือสอง  ให้ช่างแอร์ล้างตู้แอร์มี ขนหมา ขนแมว ขนไก่  ไม่รู้เข้ามาได้อย่างไร
ไม่สงสัยเลย ว่าทำไมคนจึงเป็นโรคภูมิแพ้กันมาก

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:17:41 AM »

แอร์บ้านผมเปิดทุกวันตอนกลางคืน ล้างแผ่นกรองอากาศอย่างเดียวไม่เคยเสียหลายปีแล้วครับ

แต่ที่ทำงาน ไม่รุ้เป็นอะไรช่างมาซ่อมบำรุงทุกเดือนเสียนู้นเสียนี่ตลอดครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:18:09 AM »

1.มีสเปรย์โฟมล้างแอร์ขายครับ ใช้ที่ฉีดน้ำแบบฝอยฉีดเข้าไปในรังผึ้งแอร์ให้พอชุ่ม , แล้วฉีดสเปรย์โฟมให้ทั่ว , ทิ้งไว้5-10นาที สเปรย์น้ำลงไปจนโฟมซึมลงไปหมด , เปิดแอร์ประมาณ10-15นาที ... ถ้ายังไม่หายเหม็น/ลมยังออกน้อยให้ทำซ้ำ

มันจะล้างลงไปถึงท่อน้ำทิ้งให้ด้วย

ในเมืองไทยขายกระป๋องละ450บาท 1กระป๋องล้างแบบกระหน่ำฉีดได้3-4เครื่อง

2.จ้างช่างมาล้างแอร์ ค่าแรง500บาท

ผมเคยลองวิธีที่1 ได้ผลครับ หายอับ ท่อหายตัน น้ำหายหยด ลมออกดี ... แต่หลังจากนั้นก็ใช้วิธีที่2มาตลอด  Grin

ผมใช้วิธีที่ ๒ ครับ... ค่าช่างประมาณ ๓๐๐ บาท... แต่ที่อเมริกาค่าแรงน่าจะสูงเอาการนะครับ... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:42:36 AM »

ผมใช้วิธีที่ ๒ ครับ... ค่าช่างประมาณ ๓๐๐ บาท... แต่ที่อเมริกาค่าแรงน่าจะสูงเอาการนะครับ... Grin Grin Grin

ถ้าเห็นบิลเเล้วจะร้องงงง...  ค่าอะไหล 50 ค่าเเรง 150 ก็เคยโดนมาเเล้วครับ

เครื่องเเอร์ผมมันทำงาน2ระบบในตัวเดียวกันมันทำความร้อนได้ด้วยพอเปิดเป็นทำความเย็นกลิ่นอับๆมากับลมที่เป่ามาไม่หาย วันนี้ลองเอาน้ำยาที่ว่ามาฉีด ที่รังผึ่งก็ไม่หาย เหมือนมันเหม็นในท่อลมมากกว่า เซ็งเลยครับ Undecided    ทำไงดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:16:57 AM »

เสี่ยนิ๊ค heat pump ไอ้ตัวที่อยู่นอกบ้านแล้วมีพัดลมเป่า  มันเป็น Compressor และตัว outside coil ระบายความร้อน
ไอ้ตรงเหม็นมันอยู่ที่ inside cooling coil บางบ้านอยู่ใต้บ้าน  บางบ้านอยู่ใน attic  ตรงนั้นมันจะชื้นและเป็น meldew
ตัว inside  coil มันเย็น แล้วมีพัดลมดูดอากาศจากในบ้านให้ผ่าน ช่องกรองอากาศแล้วเป่าผ่านตัว inside cooling coil ไปตามาท่ออากาศที่ไปลงตามช่องของแต่ละห้อง
ถ้าตัว inside cooling coil มันชื้นเป็น meldew ก็จะได้กลิ่นนี้แหละครับ  ถ้าจะแก้ต้องถอดฝาครอบตรงนั้นออกมาและเอาน้ำยาฆ่า mold and meldew ฉีดครับ
หรือใต้ inside coil จะมีถาดรองรับหยดน้ำที่หยดลงมาจากตัว coil ในถาดอาจจะเป็นตะไคร่ และ meldew ก็มีกลิ่นได้  ต้องล้างครับ
ลองดูนะครับ  แต่ตัดไฟก่อนนะเสี่ย อิอิอิ  หรือเรียกช่างมาล้างให้ดีกว่าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 04:33:29 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์