๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:44:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียด ปืนโครงการ  (อ่าน 50376 ครั้ง)
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 01:00:58 PM »

ร้านที่ทำ ช่วยออกมาชี้แจงหน่อย รอนานแล้ว Huh
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 03:44:30 PM »

ผมเตือนไว้แบบเดียว...ว่า...สวัสดิการ...แบบนี้...

มันไม่ใช่สวัสดิการหร๊อก...ครับ...ใครจะคิดว่า...เป็นสวัสดิการก็ช่าง...อิ อิ

เป็นสวัสดิการครับ     แต่เป็นสวัสดิการของผู้จัดโครงการ  ครับ    โดนชก

อ่านสัญญามา 2 วัน แล้วเพิ่งจะอ่านจบ   เวบล่มครับ      เป็นโครงการที่ร่างสัญญาได้สุดยอดจริงๆ ครับ   
           - ซื้อเงินสดต้องจ่ายเงินก่อนเต็มจำนวน
           - ซื้อเงินผ่อน  ถ้าขาดส่ง  โดนร้อยละ  5  ถ้าขาดส่งติดต่อกัน  3  งวด  ยกเลิกสัญญา  ยึดเงินด้วย  (กินฟรี)

เป็นสวัสดิการเพื่อความอยู่ดีกินดี     ของผู้จัดทำโครงการและคณะ   จริง ๆ  เยาะเย้ย โดนชก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2005, 03:53:12 PM โดย p23-504 » บันทึกการเข้า
dissatat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 03:54:52 PM »

เรียนถามคุณ ดิสทัต
-การดำเนินการในข้อ4 ในสัญญาซื้อ-ขายอาวุธปืน(ครู/ทหาร) ได้ดำเนินการไปถึงขั้นตอนไหนแล้ว พอจะให้คำตอบหรือมีเอกสารอ้างอิงมาแสดง เพื่อความโปร่งใสในโครงการ ความสบายใจและความมั่นใจของผู้ซื้อว่าจะได้ปืนที่สั่งจอง
ขอบคุณครับ
ติดต่อให้แล้วครับ คาดว่าซักครู่ คุณดิสทัต คงมาให้คำตอบ Grin

มีผู้ที่สนับสนุน และ ผู้ไม่สนับสนุนกันมากนะครับ
การดำเนินการในข้อ 4 ต้องรอให้ครบกำหนดวันสั่งจองของหน่วยงานนั้นๆก่อนครับ ถึงจะรวบรวมแจ้งรายชื่อและยี่ห้อ โมเดิล ขนาด ให้กระทรวงมหาดไทยทราบ เพื่อขออนุญาตออกใบ ป.2 หากไม่มีใบ ป.2 ก็ไม่สามารถสั่งปืนให้ได้ ดังนั้นการส่งมอบจึงต้องนับจากวันที่ได้ใบ ป.2 ครับ ไม่ใช่วันจอง
แต่เนื่องจากมีผู้ต่อว่าต่อขานว่าบริษัทจะนำเงินไปหมุนก่อน ก็เข้าใจครับ ดังนั้น กรมการปกครอง จึงได้สั่งให้ผู้ซื้อชำระเงินเป็น แคชเชียร์เช็ค หรือ ตั๋วแลกเงิน สั่งจ่าย สน.อส. กรมการปกครอง แทน ที่จะโอนเงินให้บริษัท โดยตรง
การอนุมัติโครงการทั้ง ทหาร และครู ตามคำสั่ง มท. มิใช่อนุมัติให้ กองทัพบก กองทัพเรือ หรือ กองทัพอากาศ หรือ กระทรวงศึกษา จัดทำโครงการอาวุธปืนนะครับ แต่เป็นการอนุมัติให้ ข้าราชการทหารในสังกัด บก.สส. ทบ. ทอ. ทร. และ ข้าราชการ ครู มีสิทธิ์สั่งซื้ออาวุธปืนในโครงการของกรมการปกครอง (โดยจำกัดจำนวน)ดังนั้นการชำระเงิน การทำสัญญา ฯลฯ ต้องให้กรมการปกครองเป็นผู้ดำเนินการครับ บริษัทฯ ได้แต่อำนวยความสดวก รวบรวมรายชื่อ ฯลฯ ให้ ผู้มีสิทธิ์สั่งซื้อทุกคนสามารถติดต่อสั่งซื้อได้โดยตรงกับ สน.อส. กรมการปกครอง แต่ท่านมีเจ้าหน้าที่น้อย จะตอบคำถามทุกคนคงลำบาก เมื่อมีผู้แย้งกันมามาก ทางบริษัทจึงต้องให้ ปค. เป็นผู้ดำเนินการต่อครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 04:08:06 PM »

เฮ้อ ทุกคนก็สนับสนุนให้ข้าราชการที่เกี่ยวข้องตามโฆษณาได้ปืนกันทั้งนั้นแหละครับ

ที่ทุกคนไม่สนับสนุนคือกระบวนการทำธุรกิจ (หรือไม่ทำธุรกิจ) ที่ทำให้เข้าใจว่าอาจเกิดการไม่ได้ปืน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 04:17:27 PM »

ผมว่า อย่างน้อย ชื่อห้างร้าน ยังพอรับประกันได้ ดีกว่าบริษัท ที่เราไม่รู้จัก Grin

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 04:38:12 PM »

-การดำเนินการในข้อ4 ในสัญญาซื้อ-ขายอาวุธปืน(ครู/ทหาร) ได้ดำเนินการไปถึงขั้นตอนไหนแล้ว พอจะให้คำตอบหรือมีเอกสารอ้างอิงมาแสดง เพื่อความโปร่งใสในโครงการ ความสบายใจและความมั่นใจของผู้ซื้อว่าจะได้ปืนที่สั่งจอง
ขอบคุณครับ
ติดต่อให้แล้วครับ คาดว่าซักครู่ คุณดิสทัต คงมาให้คำตอบ Grin

มีผู้ที่สนับสนุน และ ผู้ไม่สนับสนุนกันมากนะครับ
การดำเนินการในข้อ 4 ต้องรอให้ครบกำหนดวันสั่งจองของหน่วยงานนั้นๆก่อนครับ ถึงจะรวบรวมแจ้งรายชื่อและยี่ห้อ โมเดิล ขนาด ให้กระทรวงมหาดไทยทราบ เพื่อขออนุญาตออกใบ ป.2 หากไม่มีใบ ป.2 ก็ไม่สามารถสั่งปืนให้ได้ ดังนั้นการส่งมอบจึงต้องนับจากวันที่ได้ใบ ป.2 ครับ ไม่ใช่วันจอง
แต่เนื่องจากมีผู้ต่อว่าต่อขานว่าบริษัทจะนำเงินไปหมุนก่อน ก็เข้าใจครับ ดังนั้น กรมการปกครอง จึงได้สั่งให้ผู้ซื้อชำระเงินเป็น แคชเชียร์เช็ค หรือ ตั๋วแลกเงิน สั่งจ่าย สน.อส. กรมการปกครอง แทน ที่จะโอนเงินให้บริษัท โดยตรง
การอนุมัติโครงการทั้ง ทหาร และครู ตามคำสั่ง มท. มิใช่อนุมัติให้ กองทัพบก กองทัพเรือ หรือ กองทัพอากาศ หรือ กระทรวงศึกษา จัดทำโครงการอาวุธปืนนะครับ แต่เป็นการอนุมัติให้ ข้าราชการทหารในสังกัด บก.สส. ทบ. ทอ. ทร. และ ข้าราชการ ครู มีสิทธิ์สั่งซื้ออาวุธปืนในโครงการของกรมการปกครอง (โดยจำกัดจำนวน)ดังนั้นการชำระเงิน การทำสัญญา ฯลฯ ต้องให้กรมการปกครองเป็นผู้ดำเนินการครับ บริษัทฯ ได้แต่อำนวยความสดวก รวบรวมรายชื่อ ฯลฯ ให้ ผู้มีสิทธิ์สั่งซื้อทุกคนสามารถติดต่อสั่งซื้อได้โดยตรงกับ สน.อส. กรมการปกครอง แต่ท่านมีเจ้าหน้าที่น้อย จะตอบคำถามทุกคนคงลำบาก เมื่อมีผู้แย้งกันมามาก ทางบริษัทจึงต้องให้ ปค. เป็นผู้ดำเนินการต่อครับ

หากจะขอดูอนุมัติของมหาดไทย ที่ให้กรมการปกครองโดย สน.อส.จัดโครงการปืนสวัสดิการให้ ทหารกับคุณครู คุณจะพอหาให้ได้ไหมครับ หรือเป็นความลับแบบชั้นลับที่สุด
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมว่า ทางกรมการปกครองเขาได้แจ้งให้ทางกองทัพ ทราบหรือยังว่า กรมการปกครองเกิดใจดี จัดปืนสวัสดิการมาขายให้กำลังพลในกองทัพหรือยัง หรือว่ามั่วๆเอาปืนมาขายให้ข้าราชการต่างกระทรวงโดย เจ้ากระทรวงเขาไม่รู้เรื่อง
ข้อสงสัย
1. หากเมื่อกรมการปกครอง อยากจัดโครงการปืนให้ข้าราชการทหารตามที่คุณกล่าวจริงๆ ทำไมกรมการปกครองจึงไม่ทำหนังสือแจ้ง กห.ให้ทราบ
2. กรมการปกครองมีนโยบายอย่างไร ที่ออกหน้าจัดหาปืนให้ข้าราชการทหาร ทั้งๆที่ สน.อส.จะซื้อปืนเข้าหน่วยแต่ละครั้ง ยังต้องขอความเห็นชอบจาก กห.เลย
3. มีข้าราชการสังกัดกรมการปกครองอีกเป็นจำนวนมาก ที่มีความต้องการปืนสวัสดิการ ทำไมกรมการปกครองจึงไม่ดูแลข้าราชการในสังกัดของตัวเองก่อน แทนที่จะไปดูแลข้าราชการต่างกระทรวง
4. การประชาสัมพันธ์ให้ข้าราชการที่มีความประสงค์จองปืน ให้ดำเนินการสั่งจอง และทำสัญญาพร้อมจ่ายเงินเลย ตามหน้านิตยสาร (โดยไม่ลงราคาปืนที่จะขาย แต่ให้คนที่สนใจติดต่อเอง) คุณต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก ข้าราชการรู้กันไม่มาก (รู้แค่คนอ่านเจอแล้วบอกต่อๆกัน) สู้ทำหนังสือแจ้งกองทัพให้ออกหนังสือเวียนไปทั่วกองทัพ ไม่ดีกว่าหรือ หรือมีอะไรแอบแฝง แค่ให้รู้ในวงแคบๆ รู้ทั้งกองทัพไม่ได้
5. เงื่อนไขการชำระเงิน หากให้หน่วยงานเป็นผู้เก็บโดยหักจากเงินเดือนที่หน่วยเองต้องเบิก-จ่ายให้ข้าราชการในสังกัดอยู่แล้ว ไม่สะดวกและแน่นอนกว่าหรือ ที่จะให้คนจองไปจ่ายให้บริษัทหรือ สน.อส.ตามที่คุณกล่าว
6. การทำสัญญาที่กล่าวว่า ให้กรมการปกครองเป็นผู้ดำเนินการ แล้วสัญญาที่ว่าอยู่ไหน เห็นแต่สัญญาที่มีชื่อคุณดิสทัต ไม่เห็นในสัญญาเขียนเลยว่า เป็นสัญญาระหว่างผู้จองกับกรมการปกครอง แล้วเขียนข้อสัญญาเอาเปรียบด้วย เช่น หากผู้จองเกิดเสียชีวิต ต้องยินยอมให้หักเงินตามสิทธ์ที่ทายาทต้องได้จากทางราชการ แต่ไม่ได้ระบุเลยว่า ทายาทผู้ตายจะได้ปืนไหม เอาเปรียบผีชัดๆ
7. กรมการปกครอง มาจัดปืนสวัสดิการให้ข้าราชการทหารในกองทัพ ไม่กลัวเกิดข้อขัดแย้งกับกองทัพหรือครับ เพราะโดยปกติ ในระเบียบการบริหารราชการแผ่นดิน เขาไม่ทำกัน

ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2005, 07:56:41 AM โดย APC » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 04:39:07 PM »

-การดำเนินการในข้อ 4. ในสัญญาซื้อ-ขายอาวุธปืน (ครู/ทหาร) ได้ดำเนินการไปถึงขั้นตอนไหนแล้ว
พอจะให้คำตอบหรือมีเอกสารอ้างอิงมาแสดง
เพื่อความโปร่งใสในโครงการ ความสบายใจและความมั่นใจของผู้ซื้อว่าจะได้ปืนที่สั่งจอง
ขอบคุณครับ

การดำเนินการในข้อ 4. ต้องรอให้ครบกำหนดวันสั่งจองของหน่วยงานนั้น ๆ ก่อนครับ
ถึงจะรวบรวมแจ้งรายชื่อและยี่ห้อ โมเดิล ขนาด
ให้กระทรวงมหาดไทยทราบ
เพื่อขออนุญาตออกใบ ป.2  หากไม่มีใบ ป.2 ก็ไม่สามารถสั่งปืนให้ได้

ดังนั้นการส่งมอบจึงต้องนับจากวันที่ได้ใบ ป.2 ครับ ไม่ใช่วันจอง
แต่เนื่องจากมีผู้ต่อว่าต่อขานว่าบริษัทจะนำเงินไปหมุนก่อน ก็เข้าใจครับ
ดังนั้น กรมการปกครอง จึงได้สั่งให้ผู้ซื้อชำระเงินเป็น แคชเชียร์เช็ค หรือ ตั๋วแลกเงิน
สั่งจ่าย สน.อส. กรมการปกครอง แทน ที่จะโอนเงินให้บริษัท โดยตรง

การอนุมัติโครงการทั้ง ทหาร และครู ตามคำสั่ง มท.
มิใช่อนุมัติให้ กองทัพบก กองทัพเรือ หรือ กองทัพอากาศ หรือ กระทรวงศึกษาฯ
จัดทำโครงการอาวุธปืนนะครับ
แต่เป็นการอนุมัติให้ ข้าราชการทหารในสังกัด บก.สส. ทบ. ทอ. ทร. และ ข้าราชการครู
มีสิทธิ์สั่งซื้ออาวุธปืนในโครงการของกรมการปกครอง (โดยจำกัดจำนวน)
ดังนั้นการชำระเงิน การทำสัญญา ฯลฯ
ต้องให้กรมการปกครองเป็นผู้ดำเนินการครับ
บริษัทฯ ได้แต่อำนวยความสะดวก รวบรวมรายชื่อ ฯลฯ
ให้ ผู้มีสิทธิ์สั่งซื้อทุกคนสามารถติดต่อสั่งซื้อได้โดยตรงกับ สน.อส. กรมการปกครอง
แต่ท่านมีเจ้าหน้าที่น้อย จะตอบคำถามทุกคนคงลำบาก
เมื่อมีผู้แย้งกันมามาก ทางบริษัทจึงต้องให้ ปค. เป็นผู้ดำเนินการต่อครับ

ว่าแล้ว...อนุมัติในหลักการ....(อนุมัติรึเป่า? ก็ยังไม่ชัดแจ้ง)

แต่เป็นการอนุมัติให้ ข้าราชการทหารในสังกัด บก.สส. ทบ. ทอ. ทร. และ ข้าราชการครู
มีสิทธิ์สั่งซื้ออาวุธปืนในโครงการของกรมการปกครอง (โดยจำกัดจำนวน)

แล้วจะมีหลักเกณฑ์อย่างไรในการจัดสรร...ครับ

จ่ายก่อน...ไม่ได้รับการจัดสรร...ทำอย่างไรครับ

แล้วสัญญาที่ส่งไป...ต้องแก้ไขใหม่...ซิครับ...(เสียดายค่าจัดพิมพ์แย่)

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 04:53:18 PM »

หากเป็นอย่างที่ว่าจริง...........ตามที่คุณยกเหตุผลมาบอกกล่าว

กรมการปกครอง เป็นธุระดำเนินการจัดสวัสดิการให้ข้าราชการทหาร...............นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากๆ สำหรับข้าราชการทหารครับ  Cheesy

แต่คงจะเป็นที่น้อยอกน้อยใจสำหรับข้าราชการกรมการปกครองเองแน่ๆ เพราะกรมการปกครอง ไปดูแลข้าราชการทหาร แทนที่จะดูแลลูกๆของตัวเอง Tongue

รวมทั้งเป็นที่น้อยอกน้อยใจของกองทัพอีกด้วย เพราะ ไม่ดูแลข้าราชการในกองทัพเลย ต้องให้กรมการปกครองมาดูแลแทน

ตั้งแต่ผมรับราชการมา.........ยังไม่เคยมีปรากฏการณ์แบบนี้ครับ........นับว่าเป็นมิติใหม่ในทางราชการจริงๆ

สงสัยงานนี้ หากกองทัพรู้เรื่อง คงงอนๆกับกรมการปกครองแน่ๆ Grin

แต่ กรมการปกครอง ไม่ได้คิดเรื่องนี้หรือครับ Huh

เหตุผลคุณ ฟังขึ้นดีครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 05:34:16 PM »

ได้เวลาระดมประสบการณ์แล้วใครมีประสบการณ์ดีๆขอเสียงหน่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

..นอกจากระดมประสบการณ์แล้ว ผู้ที่จะเข้าโครงการดังกล่าวควรจะจับมือกันไว้ให้ดี.... Wink
Cheesy Cheesy จริงครับ ๆ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง...ถ้าเกิดโครงการผ่านจริง ๆ แล้วผมจะยอมขายกระบอกเก่าถอยเอาเอสทีไอมากอดมั้ง..อยากได้  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 10:20:41 PM »

คุณMK 4 อย่าพึ่งขายกระบอกเก่าครับ................เดี๋ยวหากระบอกใหม่ไม่ได้ แถมไล่ตามทวงเงินคืนกันวุ่นวาย

รอดูความชัดเจนก่อนครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 08:16:44 AM »

ขอบคุณครับ

หากจะขอดูอนุมัติของมหาดไทย ที่ให้กรมการปกครองโดย สน.อส.จัดโครงการปืนสวัสดิการให้ ทหารกับคุณครู คุณจะพอหาให้ได้ไหมครับ หรือเป็นความลับแบบชั้นลับที่สุด
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมว่า ทางกรมการปกครองเขาได้แจ้งให้ทางกองทัพ ทราบหรือยังว่า กรมการปกครองเกิดใจดี จัดปืนสวัสดิการมาขายให้กำลังพลในกองทัพหรือยัง หรือว่ามั่วๆเอาปืนมาขายให้ข้าราชการต่างกระทรวงโดย เจ้ากระทรวงเขาไม่รู้เรื่อง
ข้อสงสัย
1. หากเมื่อกรมการปกครอง อยากจัดโครงการปืนให้ข้าราชการทหารตามที่คุณกล่าวจริงๆ ทำไมกรมการปกครองจึงไม่ทำหนังสือแจ้ง กห.ให้ทราบ
2. กรมการปกครองมีนโยบายอย่างไร ที่ออกหน้าจัดหาปืนให้ข้าราชการทหาร ทั้งๆที่ สน.อส.จะซื้อปืนเข้าหน่วยแต่ละครั้ง ยังต้องขอความเห็นชอบจาก กห.เลย
3. มีข้าราชการสังกัดกรมการปกครองอีกเป็นจำนวนมาก ที่มีความต้องการปืนสวัสดิการ ทำไมกรมการปกครองจึงไม่ดูแลข้าราชการในสังกัดของตัวเองก่อน แทนที่จะไปดูแลข้าราชการต่างกระทรวง
4. การประชาสัมพันธ์ให้ข้าราชการที่มีความประสงค์จองปืน ให้ดำเนินการสั่งจอง และทำสัญญาพร้อมจ่ายเงินเลย ตามหน้านิตยสาร (โดยไม่ลงราคาปืนที่จะขาย แต่ให้คนที่สนใจติดต่อเอง) คุณต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก ข้าราชการรู้กันไม่มาก (รู้แค่คนอ่านเจอแล้วบอกต่อๆกัน) สู้ทำหนังสือแจ้งกองทัพให้ออกหนังสือเวียนไปทั่วกองทัพ ไม่ดีกว่าหรือ หรือมีอะไรแอบแฝง แค่ให้รู้ในวงแคบๆ รู้ทั้งกองทัพไม่ได้
5. เงื่อนไขการชำระเงิน หากให้หน่วยงานเป็นผู้เก็บโดยหักจากเงินเดือนที่หน่วยเองต้องเบิก-จ่ายให้ข้าราชการในสังกัดอยู่แล้ว ไม่สะดวกและแน่นอนกว่าหรือ ที่จะให้คนจองไปจ่ายให้บริษัทหรือ สน.อส.ตามที่คุณกล่าว
6. การทำสัญญาที่กล่าวว่า ให้กรมการปกครองเป็นผู้ดำเนินการ แล้วสัญญาที่ว่าอยู่ไหน เห็นแต่สัญญาที่มีชื่อคุณดิสทัต ไม่เห็นในสัญญาเขียนเลยว่า เป็นสัญญาระหว่างผู้จองกับกรมการปกครอง แล้วเขียนข้อสัญญาเอาเปรียบด้วย เช่น หากผู้จองเกิดเสียชีวิต ต้องยินยอมให้หักเงินตามสิทธ์ที่ทายาทต้องได้จากทางราชการ แต่ไม่ได้ระบุเลยว่า ทายาทผู้ตายจะได้ปืนไหม เอาเปรียบผีชัดๆ
7. กรมการปกครอง มาจัดปืนสวัสดิการให้ข้าราชการทหารในกองทัพ ไม่กลัวเกิดข้อขัดแย้งกับกองทัพหรือครับ เพราะโดยปกติ ในระเบียบการบริหารราชการแผ่นดิน เขาไม่ทำกัน

ว่างหรือยังครับ ช่วยตอบภายในวันนี้ด้วยนะครับ  จะได้นำเรียนผู้ใหญ่ใน ทบ.ที่ดูแลเรื่องสวัสดิการกำลังพล สำหรับการตรวจสอบ
dissatat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 09:30:08 AM »

ผมเคยซื้อปืนผ่านโครงการสวัสดิการ มาสองโครงการ(สองกระบอก)...........โดยระบุการซื้อเป็นการจ่ายเงินสด

ทั้งสองโครงการไม่มีมัดจำ ไม่มีจ่ายก่อนในวันทำสัญญา

โครงการแรก รออยู่ 8 เดือน...........อีกโครงการ รอตั้งปีครึ่ง..........

แต่ทั้งสองโครงการ เมื่อปืนมาถึง................ก็ไปขอ ป.3 แล้ว ไปจ่ายเงินทั้งหมด แล้วรับปืนไปออก ป.4

ผมเห็นด้วยครับ เพราะคนที่อยากได้ใจจะขาดที่จะไม่เอาปืนคงไม่มีอยู่แล้ว หรือถ้าไม่เอาจริง  ก็มีคนจ้องเสียบอยู่แล้ว...ผมว่า ...ได้ไม่มีเสีย......ครับ หรือท่านอื่นว่าไงครับ..... Tongue
ก็เรียบร้อยดี................

โปรดพิจารณา

...เรียนคุณดิสทัตและผู้เกี่ยวข้อง
ผมเห็นด้วยตามที่ท่านผู้การมะขิ่นเสนอ หากท่านสามารถผลักดันโครงการดังกล่าวสามารถจ่ายเงินครั้งเดียวเต็มจำนวนแล้วรับปืนไปขอ ป.4 ได้เลย จะเป็นการสร้างความมั่นใจให้ผู้ซื้อมากขึ้น
...โปรดพิจารณาด้วยครับ...
พยายามผลักดันให้อยู่ครับ แต่มัดจำ 1 งวด คงต้องมี มิฉะนั้น กรมการปกครองคงไม่สั่งปืนให้ครับ เพราะเคยมีจองไม่ต้องมัดจำกันมากๆ แล้วไม่มารับปืน ทำให้ปืนตกค้างครับ
dissatat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 09:39:32 AM »

ขอบคุณครับ

ข้อสงสัย

ว่างหรือยังครับ ช่วยตอบภายในวันนี้ด้วยนะครับ  จะได้นำเรียนผู้ใหญ่ใน ทบ.ที่ดูแลเรื่องสวัสดิการกำลังพล สำหรับการตรวจสอบ

ผบ.สส. ได้มีหนังสือถึง ผบ.ทบ. ที่ กห1301/9 ลว. 6 ม.ค. 48 ขอรับการสนับสนุนจากทุกหน่วยงานให้การสนับสนุน และอำนวยความสะดวกแก่เจ้าหน้าที่บริษัทฯ ในการเข้ามารับการสั่งจองซื้ออาวุธปืน ฯ
ผมไม่ทราบว่าทาง ทบ. จะมีหนังสือเวียนแจ้งให้กำลังพลทราบหรือไม่ครับ แต่ทาง บก.สส. เขาทำเวียนแจ้งแล้วครับ บางคนก็ทราบข่าว บางคนก็ไม่ทราบข่าวครับ
ผมยินดีใหดูเอกสารได้ที่ผมครับ ติดต่อผม 01-8111998
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 10:16:52 AM »

ผมเคยซื้อปืนผ่านโครงการสวัสดิการ มาสองโครงการ(สองกระบอก)...........โดยระบุการซื้อเป็นการจ่ายเงินสด

ทั้งสองโครงการไม่มีมัดจำ ไม่มีจ่ายก่อนในวันทำสัญญา

โครงการแรก รออยู่ 8 เดือน...........อีกโครงการ รอตั้งปีครึ่ง..........

แต่ทั้งสองโครงการ เมื่อปืนมาถึง................ก็ไปขอ ป.3 แล้ว ไปจ่ายเงินทั้งหมด แล้วรับปืนไปออก ป.4

ผมเห็นด้วยครับ เพราะคนที่อยากได้ใจจะขาดที่จะไม่เอาปืนคงไม่มีอยู่แล้ว หรือถ้าไม่เอาจริง  ก็มีคนจ้องเสียบอยู่แล้ว...ผมว่า ...ได้ไม่มีเสีย......ครับ หรือท่านอื่นว่าไงครับ..... Tongue

โปรดพิจารณา

...เรียนคุณดิสทัตและผู้เกี่ยวข้อง
ผมเห็นด้วยตามที่ท่านผู้การมะขิ่นเสนอ หากท่านสามารถผลักดันโครงการดังกล่าวสามารถจ่ายเงินครั้งเดียวเต็มจำนวนแล้วรับปืนไปขอ ป.4 ได้เลย จะเป็นการสร้างความมั่นใจให้ผู้ซื้อมากขึ้น
พยายามผลักดันให้อยู่ครับ แต่มัดจำ 1 งวด คงต้องมี มิฉะนั้น กรมการปกครองคงไม่สั่งปืนให้ครับ เพราะเคยมีจองไม่ต้องมัดจำกันมากๆ แล้วไม่มารับปืน ทำให้ปืนตกค้างครับ

ถ้าโครงการสามารถทำได้ ..............คือ มีการเก็บเงินมัดจำการจองในงวดแรก เป็นจำนวนเงินที่เหมาะสม(จะกี่% ก็แล้วแต่)..........ก็ถือว่าเป็นการเหมาะสมครับ..............แต่หากจะให้เหมาะสมยิ่งขึ้นไป ควรให้ ฝ่ายการเงินของหน่วยนั้นๆ เป็นผู้เก็บรักษาเงินมัดจำงวดนี้ไว้............ซึ่งร้านค้าและเจ้าของโครงการสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้ว..............ทั้งนี้ เพื่อเป็นหลักประกันทั้งผู้ซื้อและผู้ขายว่า จะไม่มีการบิดพลิ้ว

หรือหามาตรการควบคุมทางวินัย แก่ข้าราชการที่จองแล้วไม่เอา โดยหารือกับหน่วยงานต้นสังกัดก็สามารถทำได้

ถ้าแก้ไขได้...........จะเป็นการสร้างความมั่นใจแก่ข้าราชการที่ต้องการมากขึ้นครับ

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 11:08:22 AM »

โปรดพิจารณา

ถ้าโครงการสามารถทำได้ ..............คือ มีการเก็บเงินมัดจำการจองในงวดแรก เป็นจำนวนเงินที่เหมาะสม(จะกี่% ก็แล้วแต่)..........ก็ถือว่าเป็นการเหมาะสมครับ..............แต่หากจะให้เหมาะสมยิ่งขึ้นไป ควรให้ ฝ่ายการเงินของหน่วยนั้นๆ เป็นผู้เก็บรักษาเงินมัดจำงวดนี้ไว้............ซึ่งร้านค้าและเจ้าของโครงการสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้ว..............ทั้งนี้ เพื่อเป็นหลักประกันทั้งผู้ซื้อและผู้ขายว่า จะไม่มีการบิดพลิ้ว

หรือหามาตรการควบคุมทางวินัย แก่ข้าราชการที่จองแล้วไม่เอา โดยหารือกับหน่วยงานต้นสังกัดก็สามารถทำได้

ถ้าแก้ไขได้...........จะเป็นการสร้างความมั่นใจแก่ข้าราชการที่ต้องการมากขึ้นครับ

เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นครับ ไม่อยากให้มีการบิดพลิ้วเกิดขึ้น แค่โครงการไม่ผ่านหัวอกคนจองก็แทบสลายแล้วครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์