๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:55:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายตำแหน่งของเลขทะเบียนผิดไหมครับ  (อ่าน 3702 ครั้ง)
R_tae
ปากหมา แต่จริงใจ
Jr. Member
**

คะแนน 4

ฝีมือซื้อมิได้ต้วยเงิน

« เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 06:39:27 PM »

ผมเอาปืนที่รับมรดกจากคุณพ่อมาแล้วนำไปแต่งไกค์ ช่างทำปืนดูเลขทะเบียนแล้วบอกว่าเดิมเป็นทะเบียนต่างอำเภอ(๙) แต่แก้เลขมาเป็นอำเภอเมือง(๑) ผมเลยไม่สบายใจ ช่างเลยแนะนำให้แกะลายกันลื่นพร้อมทั้งย้ายทะเบียนไปอยู่ที่ข้างประกับด้าม(ตอกเลข) ผมเลยเปลี่ยนศูนย์หน้าเป็นแบบมีแท่งสีแดง ศูนย์หลังทำใหม่แต่เป็นแบบเดิมแต่ให้สูงขึ้น แล้วแต่งที่ละอย่าง สปริง แหนบ รมดำใหม่ เสร็จแล้วสวยมากเลยครับ ทำมาประมาณ2ปีได้ พอมาอ่านกระทู้แล้วไม่ค่อยสบายใจมันผิดไหมครับ(ผมเห็นช่างใช้แท่งเหล็กตียำตรงตำแหน่งเดิมแล้วตะไบให้เรียบ แล้วแกะลาย)วันหลังน้องแฟนเอากล้องมาคืน(ยืมไปถ่ายรูปรับปริญญา)ผมจะเอารูปมาให้ช่วยดู ขอบพระคุณครับ

สุรากินแล้วจน แต่กินหลายๆคนอร่อยดี
โกแกลง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 06:56:44 PM »

ย้ายตำแหน่ง หรือตอกใหม่ คงไม่ค่อยดี (รอผู้รู้มาตอบครับ)
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:00:25 PM »

ข้อจริง(ไม่มีเท็จ) ที่ท่านแจ้งมานั้น ผิด 100 % ครับ แต่จะพิสูจน์ในศาลกรณีถูกแจ้งข้อหาดำเนินคดีได้อย่างไร
    ช่างปืนไม่ใช่เจ้าหน้าที่ที่จะทำเครื่องหมายทะเบียนได้ (ยกเว้นตอนที่มี พรบ อาวุธปืนให้นำปืนเถื่อนมาจดทะเบียน นายทะเบียนคือนายอำเภอมอบหมายให้เจ้าของปืนไปตอกเอง หรือให้ช่างปืนมาตอกให้) ต่างจังหวัดไม่มีเจ้าหน้าที่มักให้ช่างทำให้ ท่านได้ขออนุญาตทางนายทะเบียนตอกเลขใหม่หรือไม่ 
    ทะเบียนตอกแล้วตรงกับใบอนุญาตไหม ถ้าไม่ตรงก็ใกล้เป็นผู้ต้องหามากขึ้น
    ถ้าเลขทะเบียน กท*******  ใครก็ตอกไม่ได้แม้จะเลือนก็ต้องขออนุญาตให้เจ้าหน้าที่ตอกให้ใหม่  ได้ข่าวว่าใช้ทีละชุด สึกมากก็เปลี่ยนยังเก็บของเดิมไว้เป็นหลักฐานทุกวันนี้ด้วย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:00:48 PM »

ทำโดยพละการผิดครับโทษหนักด้วย เป็นเรื่องอื่นไปเลย

หากต้องการเขียนตัวเลขใหม่ต้องขออนุญาตต่อนายทะเบียนให้เรียบร้อย

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:06:46 PM »

ผมเอาปืนที่รับมรดกจากคุณพ่อมาแล้วนำไปแต่งไกค์ ช่างทำปืนดูเลขทะเบียนแล้วบอกว่าเดิมเป็นทะเบียนต่างอำเภอ(๙) แต่แก้เลขมาเป็นอำเภอเมือง(๑) ผมเลยไม่สบายใจ ช่างเลยแนะนำให้แกะลายกันลื่นพร้อมทั้งย้ายทะเบียนไปอยู่ที่ข้างประกับด้าม(ตอกเลข) ผมเลยเปลี่ยนศูนย์หน้าเป็นแบบมีแท่งสีแดง ศูนย์หลังทำใหม่แต่เป็นแบบเดิมแต่ให้สูงขึ้น แล้วแต่งที่ละอย่าง สปริง แหนบ รมดำใหม่ เสร็จแล้วสวยมากเลยครับ ทำมาประมาณ2ปีได้ พอมาอ่านกระทู้แล้วไม่ค่อยสบายใจมันผิดไหมครับ(ผมเห็นช่างใช้แท่งเหล็กตียำตรงตำแหน่งเดิมแล้วตะไบให้เรียบ แล้วแกะลาย)วันหลังน้องแฟนเอากล้องมาคืน(ยืมไปถ่ายรูปรับปริญญา)ผมจะเอารูปมาให้ช่วยดู ขอบพระคุณครับ
ตกใจ ตกใจ เริ่มไอดังคุกๆ............แล้วครับ ด้วยความเคารพครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:11:58 PM »

ผิดครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:17:43 PM »

ไอ้ ย้ายที่ตอก ยังพอทำเนานะครับ นี่เล่นแก้ตัวเลขทะเบียนปืนด้วย ยังงี้ปลอมแปลงเอกสารทางราชการชัดๆเลยผิดเห็นๆ
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:24:16 PM »

อื่ม..........อันตราย...........ครับ
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 08:33:41 PM »

ผิดคร้าบบบ   ช่างที่ไหนครับเนี่ย

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:01:18 PM »

ผิดข้อหาอะไรครับ

ผมเคยเป็นคนขี้ฟ้อง เพราะเคยเป็นอัยการอยู่ที่ศาลทหารกรุงเทพหลายปี ฟ้องมาเป็นร้อยคดี รวมทั้งปลอมเอกสาร หรือใช้เอกสารราชการปลอม  แต่ยังหาความผิดเรื่องนี้ไม่เจอเลยครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:21:31 PM »

ผมเคยเป็นคนขี้ฟ้อง เพราะเคยเป็นอัยการอยู่ที่ศาลทหารกรุงเทพหลายปี ฟ้องมาเป็นร้อยคดี รวมทั้งปลอมเอกสาร หรือใช้เอกสารราชการปลอม แต่ยังหาความผิดเรื่องนี้ไม่เจอเลยครับ
แสดงว่าไม่ผิดเพราะเลขทะเบียนไม่ปลอม(ตรงกับ ป.๔)  ใช่ไหมครับผู้การ

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:32:22 PM »

ผมเคยเป็นคนขี้ฟ้อง เพราะเคยเป็นอัยการอยู่ที่ศาลทหารกรุงเทพหลายปี ฟ้องมาเป็นร้อยคดี รวมทั้งปลอมเอกสาร หรือใช้เอกสารราชการปลอม แต่ยังหาความผิดเรื่องนี้ไม่เจอเลยครับ
แสดงว่าไม่ผิดเพราะเลขทะเบียนไม่ปลอม(ตรงกับ ป.๔) ใช่ไหมครับผู้การ

แสดงว่าที่ไม่ผิด  เพราะความจริงก็ไม่ได้ไปปลอมแปลงเลขทะเบียนอะไร
เลขก็เลขเดิม  ไม่ผิดเพี้ยนไป   เพียงแต่เปลี่ยนที่ตอกให้มันใหม่เท่านั้นเอง

ผล ก็ยังทำให้ปืนนั้น  เป็นปืนกระบอกเดิมที่มีเลขทะเบียนเดิม   ไม่ใช่กระบอกใหม่
จึงไม่ผิด  ไม่ทราบว่าผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ....

อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:42:25 PM »

แสดงว่าไม่ผิดเพราะเลขทะเบียนไม่ปลอม(ตรงกับ ป.๔) ใช่ไหมครับผู้การ

แสดงว่าที่ไม่ผิด เพราะความจริงก็ไม่ได้ไปปลอมแปลงเลขทะเบียนอะไร
เลขก็เลขเดิม ไม่ผิดเพี้ยนไป เพียงแต่เปลี่ยนที่ตอกให้มันใหม่เท่านั้นเอง

ผล ก็ยังทำให้ปืนนั้น เป็นปืนกระบอกเดิมที่มีเลขทะเบียนเดิม ไม่ใช่กระบอกใหม่
จึงไม่ผิด ไม่ทราบว่าผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ....
แต่เราไม่ให้นายทะเบียนเป็นคนตอกให้ แต่กับให้ช่างตอกให้ อย่างนี้ถือว่าไม่ผิดใช่ไหมครับ
          ขอขอบคุณครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:47:40 PM »

แสดงว่าที่ไม่ผิด เพราะความจริงก็ไม่ได้ไปปลอมแปลงเลขทะเบียนอะไร
เลขก็เลขเดิม ไม่ผิดเพี้ยนไป เพียงแต่เปลี่ยนที่ตอกให้มันใหม่เท่านั้นเอง

ผล ก็ยังทำให้ปืนนั้น เป็นปืนกระบอกเดิมที่มีเลขทะเบียนเดิม ไม่ใช่กระบอกใหม่
จึงไม่ผิด ไม่ทราบว่าผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ....
แต่เราไม่ให้นายทะเบียนเป็นคนตอกให้ แต่กับให้ช่างตอกให้ อย่างนี้ถือว่าไม่ผิดใช่ไหมครับ
 ขอขอบคุณครับ

ก็ยังงงอยู่   แต่ถ้าไม่ได้ไปเปลี่ยนเลขทะเบียน   ให้ผิดไปจากเดิม  เคสนี้ผมก็ว่า
ไม่น่าผิดแบบที่อ.สุพินท์ว่าไว้นะครับ  ใครจะตอกก็ได้  ตอกแล้วไม่ได้ทำให้ปืน
เป็นกระบอกใหม่ขึ้นมา  ยังเป็นกระบอกเดิมอยู่ดี    ยิ่งถ้าคิดให้ลึกๆลงไปแล้ว
ทำไปแล้วก็ไม่ได้ทำให้เจ้าของปืนเสียหาย   /ปืนเสียหาย   หรือนายทะเบียนเสียหายเลยนี่ครับ
 รอผู้รู้อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 09:49:43 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:12:26 PM »

รอฟังผู้รู้มาตอบอีกครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์