๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:10:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 876
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินบ้านเฮา(อาหารอีสาน)  (อ่าน 1434973 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:11:50 AM »

จริงๆแล้วนี่ ส้มตำนี่ เป็นวัฒนธรรมการกิน หรือว่าเป็นอาหารประจำภาคใดกันแน่ครับ 
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:21:34 AM »

มีอีกอย่างที่อยากจะแนะนำครับคือ..............แกงอ่อมน้องวัว หนึบหนับดี Grin

ไม่ทราบวิธีทำแต่ชอบทาน  เป็นเมนูพิเศษ........ไม่ได้มีทุกวัน น้ำลายหก น้ำลายหก

รักเธอ....ประเทศไทย
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:19:59 PM »

จริงๆแล้วนี่ ส้มตำนี่ เป็นวัฒนธรรมการกิน หรือว่าเป็นอาหารประจำภาคใดกันแน่ครับ 

ผมคิดว่าภาคอีสานนะ เพราะ การตำนี่จะเป็นเรื่องของความง่าย หาอะไรก็ได้มาตำ บางทีต้องทำงานกลางทุ่ง หรือไปหาอาหารกันแต่ไม่ได้ พอหิวขึ้นมาก็หัวสมองมันคงสร้างสรรค์กันไปเอง  ที่ตำได้ ก็มี มะม่วง ฟัก  แตง  ถั่ว  ยอดมะม่วง  ผักติ้ว
มะขาม มะยม มะเฟือง ฯลฯ
 สูตรของผมนะ
-มะละกอ - ถั่วฝักยาว - มะเขือลาย - พริกแห้ง - กระเทียม - มะนาว - ปลาร้าโหน่ง Grin - ชูรส -
มะเขือเครือ (มะเขือเทศลูกเล็กๆเท่านิ้วโป้ง)

นำครกใบใหญ่ๆมาไส่พริกแห้งลงไปกำนึงประมาณ 30 เม็ด กระเทียมสองหัว ตำให้ละเอียด ไส่มะละกอ และเครื่องทั้งหมดลงไป
ห้ามไส่น้ำตาลเด็ดขาด

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:35:47 PM »

ที่ทำงาน มีคนอิสานอยู่เยอะ ใด้กินทุกอย่าง ตำลาว อ่อม กลอย.....แบบที่พี่ปูโชว์อึ่งอ่างต้มใบมะขามอ่อนก็อร่อยครับ. น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก Grin Grin Grin

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:51:11 PM »

ผมคิดว่าภาคอีสานนะ เพราะ การตำนี่จะเป็นเรื่องของความง่าย หาอะไรก็ได้มาตำ บางทีต้องทำงานกลางทุ่ง หรือไปหาอาหารกันแต่ไม่ได้ พอหิวขึ้นมาก็หัวสมองมันคงสร้างสรรค์กันไปเอง  ที่ตำได้ ก็มี มะม่วง ฟัก  แตง  ถั่ว  ยอดมะม่วง  ผักติ้ว
มะขาม มะยม มะเฟือง ฯลฯ
 สูตรของผมนะ
-มะละกอ - ถั่วฝักยาว - มะเขือลาย - พริกแห้ง - กระเทียม - มะนาว - ปลาร้าโหน่ง Grin - ชูรส -
มะเขือเครือ (มะเขือเทศลูกเล็กๆเท่านิ้วโป้ง)

นำครกใบใหญ่ๆมาไส่พริกแห้งลงไปกำนึงประมาณ 30 เม็ด กระเทียมสองหัว ตำให้ละเอียด ไส่มะละกอ และเครื่องทั้งหมดลงไป
ห้ามไส่น้ำตาลเด็ดขาด

มันมีเคล็ดไม่ลับอยู่นิดหนึ่ง     ตำพริกกับกระเทียมแล้ว    อย่ารีบร้อนใส่มะละกอ

ขอให้ใส่พวกน้ำ ๆ  ไปก่อน     โดยใส่ชูรสมะนาวน้ำปลา   น้ำปลาร้า  ใส่มะเขือเทศ

แล้วตำแบบบด ๆ  ให้มันเข้ากัน  (นัว)    ถ้ามีถั่วฝักยาวก็ใส่ลงไปก่อนมะละกอ   

แล้วใส่มะละกอลำดับสุดท้าย     ตำให้นัว       อูย.....................น้ำลายไหล ไปตำถั่วกินดีกั่ว

สูตรแจ่ว 

พริกแห้งตำเองแล้วแต่ชอบ     หอมแดง   กระเทียม   ปอกเปลือก  อย่างละเท่า ๆ  กันกับพริก

ถ้าอยากให้หอมเอาไปย่างหน่อย       มะเขือเทศ (ผมเป็นคนขี้เกียจเลยใช้ซอสมะเขือเทศ เคล็ดไม่ลับ)   

น้ำมะขามเปียก   น้ำตาลปี๊บ    น้ำปลา    ผสมเครื่องปรุงให้เข้ากัน   (ผมใช้วิธีปั่นให้ละเอียดแบบว่าขี้เกียจ)

ปรุงรสตามชอบ  (ให้ออกสามรส)   ก่อนจะนำมาจิ้ม    ให้ซอยต้นหอม และ ผักชีฝรั่ง  หั่นละเอียด  เพิ่มสีสรร

สูตรนี้สามารถดัดแปลงเป็นปลาร้าบองได้     โดยใส่ปลาร้าลงไปตำ   แต่ถ้าใส่ปลาร้าต้องใส่ข่าด้วยไม่งั้นไม่เข้ากัน

แล้วหั่นใบมะกรูดฝอยโรยหน้า...........(ถ้าเป็นปลาร้าห้ามปั่น   ต้องตำอย่างเดียว  ไม่งั้นเครื่องปั่นพัง เพราะมันจะข้น)

สูตรลาบ  (ป้าดซีโท้   มันจะไปยากอะไร)

ลาบทุกชนิด     เครื่องปรุงสำคัญที่ขาดไม่ได้     พริกป่นตำเอง  (คั่วก่อนตำ  ห้ามซื้อตลาดเด็ดขาดถ้าอยากอร่อย)

ข้าวคั่ว  (คั่วเองอีก   จะหอมกรุ่นได้ดังใจ)    น้ำปลาดี    มะนาว    ใบสะระแหน่ (ขาดไม่ได้)  หอมแดงซอย ข่าตำ

จะลาบอะไร    ก็นำเนื้อสัตว์ที่จะลาบมาคลุกเคล้ากับเครื่องปรุงดังกล่าว   ปรุงรสตามชอบ   อย่าให้แห้งเกินไป

ควบคุมด้วยข้าวคั่ว      กินกับผักนานาชนิด 

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:54:51 PM »

น้ำลายหก........จี่......

น้ำลายหกวัตถุดิบ.....

1. เนื้อหมู..หมา..ปู...ปลา...อะไรก็ได้...ที่ท่านจะนำมาเป็นอาหาร....

2. เกลือ...จะเป็นเกลือป่น...เกลือสินเธาว์....เกลืออะไรก็ได้...ที่เค็ม

3.ไม้ท่อนเท่านี้วก้อย..ยาวประมาณ 1 ศอก

น้ำลายหกวิธีทำ

1. ก่อไฟทิ้งไว้ ให้เป็นถ่านแดงๆ ปนขี้เถ้านิดๆ  กองไฟต้องพอเหมาะกับปริมาณอาหารด้วย...มิฉะนั้น อาจไม่สุก

2. นำเกลือโรยวัตถุดิบที่เตรียมไว้...หรือจะนำวัตถุดิบลงคลุกกับเกลือก็ได้ ปริมาณตามใจชอบ

3.ใช้ไม้ท่อนเท่านี้วก้อย ที่เตรียมไว้เกลี่ยถ่านแดงๆ ปนขี้เถ้านิดๆ  ให้ได้พื้นที่ พอเหมาะกับวัตถุดิบ

4.โยนวัตถุดิบลงไปในกองถ่าน...ต้องหมั่น ใช้ไม้พลิกกลับไปมา จนกว่าจะสุก ..มิฉะนั้น จะไหม้..รสชาดจะขม

5.เมื่อสุก...ใช้ไม้ท่อนเก่า เขี่ยออกมา ...ใส่ใบตอง...อย่าลืมเขี่ยถ่าน และเคาะขี้เถ้าที่ติดมา ออกด้วย

6.เขวี้ยงไม้ทิ้ง...และต้องให้ไกลๆด้วย

น้ำลายหกเท่านี้ก็ได้อาหารเลิศรส พร้อมรับประทาน เป็นกับแกล้ม...กับข้าว กับเพื่อนฝูงได้;)

จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:20:27 PM »

พี่สหายตุ๊ครับ ปลาร้าโหน่ง คืออะไรครับ น้องจอบหลอยไม่รู้จัก น้ำลายหก Grin
อาหารชั้นยอดของอีสานอีกอย่างคือ ก้อยไข่มดแดงครับ กับแกงยอดมะพร้าว
ถือเป็นอาหารชั้นสูงเลยทีเดียว สูงจริงๆ (แต่ผมทำไม่เป็น Grin)

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:32:28 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ป้อม แสดงว่าอยากกินลาบแซบๆต้องคั่วพริกกับข้าวคั่วเอง...นึกภาพไม่ออกตอนพี่เจษเผาพริก,หอม,กระเทียมทำแจ่วที่เมกา ฝรั่งข้างบ้านคงด่าเปิง Grin

สูตรจี่ของพ่อใหญ่เป้า..ผู้ได๋กะทำเป็นดอก Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 01:34:12 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:42:03 PM »

วัฒนธรรมอีสานบ้านเฮานี่กระจายไปทั่วทุกภาค ร้านลาบ ข้าวเหนียว ส้มตำ วงโปงลาง  ไปที่ไหนๆก็มี  ที่โรงเรียนผมตอนนี้วงคนตรีไทยก็หันมาตั้งวงโปงลาง เป่าแคนดีดพิณ นั่นก็หมายถึงว่าได้รับเอาวัฒนธรรมภาคอีสาน(...ที่ใครเขาชอบเรียกว่าพวกลาว......แหม ก็เรามันลาวนี่นะ) เข้าไว้เต็มๆ เพลงลูกทุ่งหมอลำ ก็เปิดฟังกันทั่วประเทศ...ไม่มีใครรู้หรอกว่าในใจผมคิดอะไรอยู่ 
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 02:40:42 PM »

วัฒนธรรมอีสานบ้านเฮานี่กระจายไปทั่วทุกภาค ร้านลาบ ข้าวเหนียว ส้มตำ วงโปงลาง ไปที่ไหนๆก็มี ที่โรงเรียนผมตอนนี้วงคนตรีไทยก็หันมาตั้งวงโปงลาง เป่าแคนดีดพิณ นั่นก็หมายถึงว่าได้รับเอาวัฒนธรรมภาคอีสาน(...ที่ใครเขาชอบเรียกว่าพวกลาว......แหม ก็เรามันลาวนี่นะ) เข้าไว้เต็มๆ เพลงลูกทุ่งหมอลำ ก็เปิดฟังกันทั่วประเทศ...ไม่มีใครรู้หรอกว่าในใจผมคิดอะไรอยู่
คิดว่าซุมเฮาต้องได้รับการยอมรับมากกว่านี้...ทั้งอาหารการกิน วัฒนธรรม ภาษาพูด ความน่าเชื่อถือ แม่นบ่?

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 04:02:34 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ป้อม แสดงว่าอยากกินลาบแซบๆต้องคั่วพริกกับข้าวคั่วเอง...นึกภาพไม่ออกตอนพี่เจษเผาพริก,หอม,กระเทียมทำแจ่วที่เมกา ฝรั่งข้างบ้านคงด่าเปิง Grin

สูตรจี่ของพ่อใหญ่เป้า..ผู้ได๋กะทำเป็นดอก Grin

ท่าน mosino ครับ....เนื่องจากคนอิสาน ไม่ได้จดลิขสิทธิ์ เกรงว่าฝรั่งอั้งม้อจะเอาลอกเลียนแบบ...จึงอยากจะจดไว้...ไม่สงวนสำหรับชาวอิสาน....

น้ำลายหกโปรดติดตามเมนูต่อไปครับ

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 05:06:37 PM »

สงสัยจะเป็นกระทู้ รวมพลคนอีสาน Grin

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 06:34:10 PM »

เอาสูตรส้มตำญี่ปุ่นไหมครับ Grin Grin  เรื่องมีอยู่ว่า  ผมชอบตำแตง  ตำหัวแครอทหนือตำถั่ว  ตามแต่จะหาวัถุดิบได้  นานๆถึงจะได้มะละกอมาลิ้มรสสักที Grin Grin  จนเธอจำได้   มีวันหนึงแม่คุณผมขับรถข้ามจังหวัดไปซื้อมะละกอ   จัดการตำให้เสร็จสรรพ   พอดีผมกลับเข้าบ้านมา  ...โอ้...แม่ยอดขมองอิ่ม  เมียยุ่นผมทำส้มตำ หลงรัก หลงรัก
กลัวเธอเสียใจ....ผมจำต้องกล้ำกลืนกินส้มตำแบบญี่ปุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  สูตรง่ายๆของเธอ   มะละกอไม่ปอกเปลือกคร้าบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ใครอยากลองเชิญตามสบาย ตกใจ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:37:42 PM »

เอาสูตรส้มตำญี่ปุ่นไหมครับ Grin Grin เรื่องมีอยู่ว่า ผมชอบตำแตง ตำหัวแครอทหนือตำถั่ว ตามแต่จะหาวัถุดิบได้ นานๆถึงจะได้มะละกอมาลิ้มรสสักที Grin Grin จนเธอจำได้ มีวันหนึงแม่คุณผมขับรถข้ามจังหวัดไปซื้อมะละกอ จัดการตำให้เสร็จสรรพ พอดีผมกลับเข้าบ้านมา ...โอ้...แม่ยอดขมองอิ่ม เมียยุ่นผมทำส้มตำ หลงรัก หลงรัก
กลัวเธอเสียใจ....ผมจำต้องกล้ำกลืนกินส้มตำแบบญี่ปุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สูตรง่ายๆของเธอ มะละกอไม่ปอกเปลือกคร้าบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ใครอยากลองเชิญตามสบาย ตกใจ

น่ารักทั้งคู่

Grin Grin Grin
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 08:08:28 PM »

เอาสูตรส้มตำญี่ปุ่นไหมครับ Grin Grin เรื่องมีอยู่ว่า ผมชอบตำแตง ตำหัวแครอทหนือตำถั่ว ตามแต่จะหาวัถุดิบได้ นานๆถึงจะได้มะละกอมาลิ้มรสสักที Grin Grin จนเธอจำได้ มีวันหนึงแม่คุณผมขับรถข้ามจังหวัดไปซื้อมะละกอ จัดการตำให้เสร็จสรรพ พอดีผมกลับเข้าบ้านมา ...โอ้...แม่ยอดขมองอิ่ม เมียยุ่นผมทำส้มตำ หลงรัก หลงรัก
กลัวเธอเสียใจ....ผมจำต้องกล้ำกลืนกินส้มตำแบบญี่ปุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สูตรง่ายๆของเธอ มะละกอไม่ปอกเปลือกคร้าบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ใครอยากลองเชิญตามสบาย ตกใจ

Cheesyผมเชื่อว่าท่าน...ต้องทานส้มตำมะละกอไม่ปลอกเปลือก อย่างเอร็ดอร่อย จนหมดจานแน่ๆ Cheesy Cheesy Cheesy

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 876
  พิมพ์