๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:34:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 876
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินบ้านเฮา(อาหารอีสาน)  (อ่าน 1453424 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 15, 2007, 10:58:38 PM »

งั้น น้าเป้ามา กทม. เมื่อไร หรือมี มีตติ้งเมื่อไร ต้องโชว์ฝีมือนะคะ

แต่นู๊แบบสุกๆนะ เอาแต่ตับหวานอย่างเด่ว

แล้วตกลงที่เป็นลูกๆหน้าจอคอมมันคืออะไรคะ

หม่ำเหรอข่อยนึกว่าไข่งัวตากแห้ง Grin

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 15, 2007, 11:21:54 PM »

น้ำลายหก  ข้าวเหนียวงาดำสูตรโมชิโน     ถ้าใส่มะพร้าวขูดเป็นเส้นและโรยเกลือหน่อยจะอร่อยมาก

สมัยก่อนตอนผมเรียนหนังสืออยู่โคราช    ตลาดสวนรักเก่า   จะมีร้านขายข้าวเหนียวอยู่ร้านหนึ่ง

ข้าวเหนียวร้อน ๆ   แกจะห่อด้วยใบบัว     ขายร้อน ๆ   พร้อมของทอด  อาทิเช่น  เนื้อทอด  ปลาหลด

อึ่ง   หมูทอด   ไก่ทอด  ฯลฯ  ข้าวเหนียวร้อน ๆ   ผสานกับกลิ่นหอมของใบบัว  อูย........กินอะไรก็แซบ

พูดแต่เรื่องกับข้าว...........ขอสูตรนึ่งข้าวเหนียวให้อร่อยดีกว่า............ใช้ข้าวพันธุ์อะไร  แช่น้ำเท่าไร

ข้าวเหนียวอีสาน   กับข้าวเหนียวทางเหนือ     ข้าวชนิดไหนดีกว่ากัน       ใครรู้ลึกช่วยตอบหน่อยเด้อ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 15, 2007, 11:28:37 PM »

ข้าวเหนียวที่ดีที่สุดของไทย เป็นพันธุข้าวเหนียวสันป่าตองครับ สมัยก่อนเป็น กข. 6 แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้ว  Grin Grin Grin
นึ่งข้าวเหนียวไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำครับ ใส่ใบเตยลงไป หอมมมมม  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2007, 11:31:36 PM โดย ยุทธ 24 » บันทึกการเข้า
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 12:40:53 AM »

น้ำลายหก ข้าวเหนียวงาดำสูตรโมชิโน ถ้าใส่มะพร้าวขูดเป็นเส้นและโรยเกลือหน่อยจะอร่อยมาก

สมัยก่อนตอนผมเรียนหนังสืออยู่โคราช ตลาดสวนรักเก่า จะมีร้านขายข้าวเหนียวอยู่ร้านหนึ่ง

ข้าวเหนียวร้อน ๆ แกจะห่อด้วยใบบัว ขายร้อน ๆ พร้อมของทอด อาทิเช่น เนื้อทอด ปลาหลด

อึ่ง หมูทอด ไก่ทอด ฯลฯ ข้าวเหนียวร้อน ๆ ผสานกับกลิ่นหอมของใบบัว อูย........กินอะไรก็แซบ

พูดแต่เรื่องกับข้าว...........ขอสูตรนึ่งข้าวเหนียวให้อร่อยดีกว่า............ใช้ข้าวพันธุ์อะไร แช่น้ำเท่าไร

ข้าวเหนียวอีสาน กับข้าวเหนียวทางเหนือ ข้าวชนิดไหนดีกว่ากัน ใครรู้ลึกช่วยตอบหน่อยเด้อ

เรื่องข้าวเหนียวพันธุ์ไหนดีที่สุดผมก็ไม่แน่ใจนะครับพี่ แต่ส่วนมากจะเห็นมีขายอยู่แค่สองพันธุ์เท่านั้นคือ สันป่าตอง กับเขี้ยวงูครับ แต่ผมว่าข้าวเหนืยวที่อร่อยที่สุดคือข้าวใหม่ที่ยังมีความชื้นสูงอยู่ จำได้ว่าข้าวใหม่แบบนี้โรงสีให้ราคาน้อยกว่าข้าวเก่า ถูกแต่นุ่มลิ้นครับ

*หม่ำนี่ไม่ทราบว่าเก็บไว้ได้นานขนาดไหนครับ นึกแล้วให้อยากกินขึ้นมาเป็นอย่างมาก น้ำลายหกที่สำคัญแบบอร่อยๆหาซื้อได้ที่ไหนครับ จะมีเพื่อนผมมาที่นี่ตอนเมษาผมจะได้ให้เพื่อนหิ้วมาด้วย ไม่ได้กินหม่ำมาเกือบ10ปีได้แล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตารินเพราะหากินยากเต็มที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2007, 01:37:18 AM โดย มือปืนพรานเบ็ด » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 05:27:26 AM »

งั้น น้าเป้ามา กทม. เมื่อไร หรือมี มีตติ้งเมื่อไร ต้องโชว์ฝีมือนะคะ

แต่นู๊แบบสุกๆนะ เอาแต่ตับหวานอย่างเด่ว

แล้วตกลงที่เป็นลูกๆหน้าจอคอมมันคืออะไรคะ

หม่ำเหรอข่อยนึกว่าไข่งัวตากแห้ง Grin

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ผมไม่เข้าใจคำว่าหน้าจอ ของคุณไวรัสครับ แต่อาหารที่พี่เป้าเอามาให้ทานตอนเพลนั้นไม่เห็นมีหม่ำเลยนะครับเท่าที่ดูมีแกงขี้เหล็ก  ต้มปลาช่อน  ไข่เค็ม และไข่ซิสซอส และผัดหมี่ (อาหารอีสานโกอินเตอร์สกุลซิสซอสต้องถามต้นตำหรับเฮียเล็กครับ)

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 07:07:34 AM »

ผมไม่เข้าใจคำว่าหน้าจอ ของคุณไวรัสครับ แต่อาหารที่พี่เป้าเอามาให้ทานตอนเพลนั้นไม่เห็นมีหม่ำเลยนะครับเท่าที่ดูมีแกงขี้เหล็ก ต้มปลาช่อน ไข่เค็ม และไข่ซิสซอส และผัดหมี่ (อาหารอีสานโกอินเตอร์สกุลซิสซอสต้องถามต้นตำหรับเฮียเล็กครับ)
อ้างถึง

น้ำลายหกมีภาพหม่ำครับ...บังเอิญผมแก้ไขภาพ ...เผลอคลิกลบครับ Grin

น้ำลายหกไข่ซิสซอสนี่ ผมทานบ่อยครับ...อาหารหลักเลยแหละ Grin

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 08:30:42 AM »

Grin Grin ประกาศปลาแดกโหน่งที่อาวแขกเอาให่ผมตอนไปบ้านซีทวนเหมิดแล้ว ผมจะไปเอาใหม่ รบกวนเบอร์ที่ติดต่อได้ทางพู้นหน่อยนะอาวแขก Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 08:40:40 AM »

น้ำลายหก ข้าวเหนียวงาดำสูตรโมชิโน ถ้าใส่มะพร้าวขูดเป็นเส้นและโรยเกลือหน่อยจะอร่อยมาก

สมัยก่อนตอนผมเรียนหนังสืออยู่โคราช ตลาดสวนรักเก่า จะมีร้านขายข้าวเหนียวอยู่ร้านหนึ่ง

ข้าวเหนียวร้อน ๆ แกจะห่อด้วยใบบัว ขายร้อน ๆ พร้อมของทอด อาทิเช่น เนื้อทอด ปลาหลด

อึ่ง หมูทอด ไก่ทอด ฯลฯ ข้าวเหนียวร้อน ๆ ผสานกับกลิ่นหอมของใบบัว อูย........กินอะไรก็แซบ

พูดแต่เรื่องกับข้าว...........ขอสูตรนึ่งข้าวเหนียวให้อร่อยดีกว่า............ใช้ข้าวพันธุ์อะไร แช่น้ำเท่าไร

ข้าวเหนียวอีสาน กับข้าวเหนียวทางเหนือ ข้าวชนิดไหนดีกว่ากัน ใครรู้ลึกช่วยตอบหน่อยเด้อ

ข้าวเหนียวที่ดีที่สุดของไทย เป็นพันธุข้าวเหนียวสันป่าตองครับ สมัยก่อนเป็น กข. 6 แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้ว  Grin Grin Grin
นึ่งข้าวเหนียวไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำครับ ใส่ใบเตยลงไป หอมมมมม น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
กข.6  เม็ดสวยหอม คิดเหมือนกันเลย ... Wink

Grin Grin ประกาศปลาแดกโหน่งที่อาวแขกเอาให่ผมตอนไปบ้านซีทวนเหมิดแล้ว ผมจะไปเอาใหม่ รบกวนเบอร์ที่ติดต่อได้ทางพู้นหน่อยนะอาวแขก Cheesy Cheesy
ขับรถไปที่ชีทวนเลยครับ  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 09:55:55 AM »

ผมไม่เข้าใจคำว่าหน้าจอ ของคุณไวรัสครับ แต่อาหารที่พี่เป้าเอามาให้ทานตอนเพลนั้นไม่เห็นมีหม่ำเลยนะครับเท่าที่ดูมีแกงขี้เหล็ก ต้มปลาช่อน ไข่เค็ม และไข่ซิสซอส และผัดหมี่ (อาหารอีสานโกอินเตอร์สกุลซิสซอสต้องถามต้นตำหรับเฮียเล็กครับ)
อ้างถึง

น้ำลายหกมีภาพหม่ำครับ...บังเอิญผมแก้ไขภาพ ...เผลอคลิกลบครับ Grin

น้ำลายหกไข่ซิสซอสนี่ ผมทานบ่อยครับ...อาหารหลักเลยแหละ Grin
ภาพหม่ำเนื้อครับ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Virus
Hero Member

คะแนน 6

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:31:49 AM »

เยาะเย้ย

จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
จะสูง จะต่ำ อยู่ที่เราทำตัว
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:32:54 AM »

Grin  ถ้าเรื่องหม่ำนี้   ต้องยกให้ชัยภูมิ       ใครผ่านไปภูเขียว   ของฝากคือหม่ำ  กับไม้ดัด

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Virus
Hero Member

คะแนน 6

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:37:18 AM »

น้าเป้า แล้วผัดหมี่โคราชเป็นป่าวคะ

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:42:47 AM »

Grin ถ้าเรื่องหม่ำนี้ ต้องยกให้ชัยภูมิ ใครผ่านไปภูเขียว ของฝากคือหม่ำ กับไม้ดัด
ตะโกดัดกับข่อยดัดที่บ้านแข้ภูเขียว สินค้าขึ้นชื่อ ถ้าพี่ป้อมไม่บอกผมลืมนึกถึงไม้ดัดไปเลย ขอบคุณครับ..

เอ..วันว่างๆเดี๋ยวทำหม่ำเนื้อ ให้พี่ป้อมกับตาเค ลองชิมดีกว่า ไม่ได้ทำนานแล้ว เนื้อแพง Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2007, 10:46:37 AM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Virus
Hero Member

คะแนน 6

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:47:46 AM »

งั้น ไวรัสขออนุญาติ นำเสนอ อาหารใต้ ขนมจีนน้ำยา

ฝีมือคุณม่ไวรัสเองค่ะ

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:02:15 AM »

อย่าหาว่าผมปากหวานเลยนะครับคุณVIRUS ผมนี่นะครับเป็นอีสานก็จริงแต่มาโตกรุงเทพฯ แต่อาหารที่ชอบมากที่สุดคืออาหารใต้ ไปเที่ยวใต้ ทางใต้นั้นเป็นอะไรที่มีอาหารหลากหลายมาก มีทั้งจีน ไทย แขก ทะเล ป่า บก ที่เที่ยวก็เยอะและสวย อะไรก็ดีไปหมด ยกเว้น พวกก่อความไม่สงบ Grin
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 876
  พิมพ์