๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:01:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คราบตะกั่ว  (อ่าน 3936 ครั้ง)
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2005, 06:44:34 PM »

ปืนลูกโม่ มีคราบตะกั่วในลูกโม่ จะขัดออกได้ยังไง ใช้น้ำยาอะไร ซื้อแส้ยังไง ร้านอะไรเพราะ จะขึ้นกรุงเทพ อาทิตย์นี้

และปืนแสตนเลส ยิงประมาณ 2 กล่องหน้าโม่ ดำใช้อะไรขัด ครับ ขอบคุณมากครับ

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2005, 07:33:23 PM »

๑. ซื้อแส้ล้างปืนสั้นขนาดตรงกับปืนของเราครับ ซึ่งเขามีขายเป็นชุด ๆ ชุดหนึ่งมักประกอบไปด้วย ก้านแส้ และหัวแส้ โดยหัวแส้ก็มีหลายแบบ เช่น หัวสแตนเลสส/ทองแดง สำหรับคราบที่ดื้อมาก หรือสนิม , หัวแส้ทองเหลือง สำหรับคราบทั่วไป , หัวแส้พลาสติก สำหรับล้างเขม่า , หัวแส้ผ้า สำหรับเคลือบน้ำมัน ฯ

๒. น้ำมัน/น้ำยาที่ใช้ก็มีหลายแบบ ประเภทน้ำมันอเนกประสงค์ก็จะใช้งานได้ครอบคลุม ทั้งล้างเขม่า และคราบตะกั่ว แต่จริง ๆ แล้วก็ต้องออกแรงขัดคราบมากหน่อย ... หรือซื้อน้ำยาล้างตะกั่วโดยตรง (Lead Remover) ซึ่งมีหลายยี่ห้อก็จะล้างคราบตะกั่วได้ง่ายขึ้น ...

๓. ร้านไหนก็ซื้อได้ครับ ข้างถนนก็มีขาย แต่พวกน้ำยาดี ๆ มักอยู่ในร้านครับ

๔. หน้าโม่ บางท่านบอกใช้วีนอลขัด (พอดีไม่มีลูกโม่ใช้ครับ)  Grin

โดยสรุป ผมว่าเดินเข้า ม.ฮะกิมี ได้ครบทุกอย่าง  Grin Grin

shadowofdawn
"Freed Mind"
Jr. Member
**

คะแนน 0

Shoot sharp,Aim Fast, and Clean,Poo Poo! N Flush!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2005, 08:13:57 PM »

ถ้าไม่จำเป็นพยายามอย่าใช้หัวแปรงทองแดง (ที่เอาไว้ขัดสนิม) นะครับ มันจะทำให้ผิวลำกล้องเป็นรอยได้นะครับ ส่วนคราบที่ลูกโม่ใช้วินอลถูกต้องอย่างที่ คุณ Jakrit บอกครับ ผมมี ลูกโม่ .357 5" ลำกล้อง Caspian เกลียว8เส้นครับ
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2005, 08:25:46 PM »

ซื้อผ้าอาบน้ำมันสำหรับเช็ดคราบตะกั่ว ออกง่ายครับ
มีขายที่กันส์แอนด์กายส์ประมาณผืนละ 500
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2005, 10:28:25 PM »

ดอกแส้ทองแดงเอาไว้ล้างลำกล้องตามปกติ   ส่วนดอกแส้สแตนเลสใช้ขัดสนิม
ผมยืนยันว่า  ดอกแส้ทองแดง (คุณภาพได้มาตรฐาน) ไม่ทำให้ลำกล้องปืนเสียหาย    ปืนไรเฟิลของผมแยง 1 ครั้ง/ 1 นัด   หมายความว่าวันนี้ยิง 20 นัดก็แยง 20 เที่ยว   50 นัด ก็แยง 50 เที่ยว  แต่ยิง 1 นัดก็แยง 10 เที่ยว   ดังนั้น ปืนไรเฟิลของผมที่อายุ 10 ปีขึ้นไป  จะผ่านดอกแส้ทองแดงมาหลายพันครั้ง   ความแม่นยำเหมือนเดิม  คนที่เคยแข่งไรเฟิล คงช่วยยืนยันได้
arty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2005, 11:32:20 PM »

สมิธพ่อตาผม สแตนเลสแกยิงแล้วดันไม่ล้างเป็นปีอ่ะครับเอามาให้ผมล้างให้  ถอดโม่ออก ถอดด้ามออก เอาปืนกะโม่แช่น้ำมันก๊าดเลยฮะทิ้งไว้เป็นชั่วโมงแล้วเอาแส้ทองเหลืองนี่หล่ะครับทะลวงแบบเคยฝึก รด.ปี5เลยแยงสุดดึงสุดจนพอใช้ได้แล้วอ่ะฮะผมเอาถุงก๊อบแก๊บแบบบางมาฉีกปั้นแล้วอุดลำกล้องกับช่องโม่จนครบแล้วเอาน้ำยาของ Hoppe’s หยอดจนเต็มแล้วอุดปิดรู ทิ้งไว้ฮะแบบทิ้งไว้แล้วไปกินข้าวกินกาแฟเลยงั้น  แล้วกลับมาทะลวงอีกด้วยแส้ทองเหลืองนี่หล่ะฮะแล้วเอาแปรงทองเหลืองนี่หล่ะฮะขัดหน้าโม่ซะ ไม่ทราบว่าถูกผิดวิธีไงนะฮะแต่ทว่าก็แจ่มจนแกใช้ป่านนี้หล่ะครับ

Wink
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 02:04:31 AM »

Smiley เรียนถามพี่สุพินท์หน่อยคับ...

แล้วถ้าผมซนใช้แส้ใหญ่กว่าลำกล้องล่ะคับ...

คือวันนี้ผมลองใช้แส้ทองแดงของ ๑๑ ม.ม.ล้างลำกล้อง ๙ ม.ม. (ด้วยความขี้เกียจล้างดอกแส้น่ะคับ) เห็นคราบตะกั่วออกง่ายดีเหมือนกัน อย่างนี้จะเป็นอะไรไหมคับ แต่ผมส่องๆดูก็เห็นลำกล้องด้านในกะเกลียวยังปกติดีอยู่นะคับ... Grin
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 07:32:14 AM »

คือวันนี้ผมลองใช้แส้ทองแดงของ ๑๑ ม.ม.ล้างลำกล้อง ๙ ม.ม. (ด้วยความขี้เกียจล้างดอกแส้น่ะคับ) เห็นคราบตะกั่วออกง่ายดีเหมือนกัน อย่างนี้จะเป็นอะไรไหมคับ แต่ผมส่องๆดูก็เห็นลำกล้องด้านในกะเกลียวยังปกติดีอยู่นะคับ... Grin

ผมก็ใช้แบบของพี่หมอแหละครับ ผมว่าข้อเสียก็คือแส้ 11 มม ที่ใส่เข้าไปในลำกล้อง 9 มม แล้วจะกลับมาใส่ใน 11 มม อีกมันก็จะทำให้หลวมไม่ฟิตเหมือนก่อน อาจจะไม่สะอาดเเหมือนก่อน  ตอนหลังนี้ผมซื้อหัวแส้ทองแดง 11 มม ไว้อย่างเดียวเลยครับ แต่จะแยกการใช้งานกันไป 9 มม ก็เอาแส้ 11 มม พอจะล้าง  11 มม ก็เอาแส้ 11 มม ล้างไม่ใช้ปนกันครับ   Smiley
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2005, 10:06:49 AM »

สรุปว่า  แส้ใหญ่ใส่รูเล็ก ...ดี  แต่เอากลับมาใส่รูใหญ่หลวม.....จะให้ดีเอาแส้ใหญ่ มาสองอัน ใส่เฉพาะรูใหญ่ ( 11 )และรูเล็ก(9)คนละอัน มันสบายใจดี  สะอาด ทนนาน ...(หมายถึงล้างลำกล้องปืน..ครับ.....) Grin Grin Cheesy

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หน้า: [1]
  พิมพ์