๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:44:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับปืน Sig Sauer P229 ครับ  (อ่าน 36501 ครั้ง)
poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 04:34:41 PM »

รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ พอดีมือใหม่น่ะครับ
พอดีว่าเคยถามไปแล้วครั้งหนึ่งเกี่ยวกับปืนที่เลือกซื้อ ตาม link ด้านล่าง ซึ่งก็ได้คำตอบว่าส่วนใหญ่
จะแนะนำ Sig Sauer P229  ก็เลยอยากถามว่าปืนรุ่นนี้ไปดูมามันไม่มีห้ามไกใช่มั้ยครับ
แล้วในแง่ความเป็นจริง มันจะปลอดภัยหรือป่าวครับ หรือมันมีระบบ Safety อื่น ๆ อีก
อ้อ แล้วไปดูเทียบกับ Sig Pro 9mm. กับ Browning FNH 9mm. มันต่างกันอย่างไรครับ
แล้วเพื่อน ๆ คิดว่าใน 3 models นี้ แนะนำอะไรดีครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?PHPSESSID=c18997beb3c45787fb6396d9412f6870&topic=28816.0

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 06:35:30 PM »

ขออนุญาตครับ ไม่ทราบได้ไปลองจับ ลองถือดูหรือยังครับ (ลองยิงร้านคงยังไม่ให้ลอง Grin)
P229 ไม่มีห้ามไกครับ ส่วนในความเป็นจริงแล้ว ปืนทุกรุ่น จะปลอดภัยหรือไม่ อยู่ที่ผู้ใช้ครับ ถ้ามีสติ ไม่ประมาทมันก็ปลอดภัยทุกรุ่นนะครับผมว่า ไอ้การจะลั่นเนี่ย ส่วนใหญ่อุบัติเหตุทั้งนั้นและครับ
กลับมาที่ P229 ไม่มีห้ามไกก็จริง แต่จะไม่มีการที่เข็มแทงชนวนวิ่งไปจิ้มแก๊บ โดยไม่มีการง้างไกเพื่อสับนก (ตามคู่มือ และความเชื่อมั่นในระบบปฏิบัติการของ Sig ซึ่งขึ้นเชื่อเรื่องความปลอดภัย)
ในแง่การใช้งาน ถ้าคุณจำเป็นว่าจะต้องเตรียมพร้อม คุณก็สามารถขึ้นลำ นำลูกเข้า แล้วลดนกด้วยคันลดนก เท่านี้คุณก็พร้อมจับขึ้นมายิงได้ทันทีในไกที่เรียกว่า ดับเบิ้ล (คือง้างยาวๆ เต็ม หนักหน่อย) หรือจะง้างนกยิงเพื่อให้ไกมันเบาก็ได้ หลังจากนั้น นัดถัดไป ไก จะอยู่ในตำแหน่ง ซิงเกิ้ล คือ ไกหดเข้ามาหาตัวอีกหน่อย (เหมือนง้างนกมาตอนแรก ไกก็จะเบาขึ้นเยอะ) นี่คือจุดเด่นที่ไม่ต้องไปกังวลว่าถึงเวลาใช้จริง แล้วจะลืมปลดเซฟ หรือลืมอะไรต่อมิอะไรครับ
ผมตอบตามที่ผมภาษาผมครับ ถ้ามากกว่านี้รอท่านอื่นเพิ่มเติมแล้วกัน Cheesy
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 06:54:25 PM »

เวลาผมพก ซิก 228 ผมมีความรู้ สึกเหมือนพก ปืนลูกโม่ ครับ ปลอดภัย สบายใจดีครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 07:11:23 PM »

ไม่มีห้ามไก   มีแต่คันลดนกครับ
เวลาบรรจุกระสุนใส่แม็กฯ เสร็จ ก็เสียบตูด   กระชากสไลด์ขึ้นลำ

แล้วกดคันลดนก  นกจะชิดโครงปืน  เว้นช่องห่างนิดนึง   
พกไปไหนมาไหนได้สบายใจ   เวลาจะยิงก็แค่เหนี่ยวไกเท่านั้นครับ

ปลอดภัย อุ่นใจ ใช้ง่าย  กลไกมีแค่นี้เองครับ  ไม่ซับซ้อน
เหมือนลูกโม่แหละครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 08:35:42 PM »

Sig P229 ไม่มีห้ามไก ถูกต้องครับ

ในแง่ความเป็นจริง ระบบความปลอดภัยของ Sig Sauer มีมาตรฐานไม่ด้อยกว่าปืนชั้นนำยี่ห้ออื่นครับ ... กล่าวคือ
๑. มีสมอล็อกเข็มแทงชนวน ไม่เหนี่ยวไก สมอไม่ปลดตัว เข็มสับไม่ถึงแก็ป
๒. ลดนกชิดโครงปืน หน้านกสับจะห่างจากท้ายเข็มแทงชนวนเสมอ และล็อกไว้ด้วย ... เอาค้อนทุบนกตรง ๆ ปืนก็ยังไม่ลั่น (ต่อให้ถอดสมอล็อกเข็มออกด้วย)
๓. มีคันลดนก ทำให้ลดนกโดยไม่ต้องแตะไก ป้องกันความเผลอเรอของผู้เชี่ยวชาญได้

ลองนึกภาพว่าปืนรุ่นพี่ของ P229 อย่าง P226 ก็ผ่านการทดสอบหาปืนประจำมือของกองทัพอเมริกามาแล้ว .... ทดสอบอย่างไรก็ผ่านหมด แพ้ 92FS ตรงคนอนุมัติเอง

Sig Pro เป็นรุ่นโครงพอลิเมอร์ โดยทำปืนให้มีคันบังคับการทำงานต่าง ๆ เหมือนรุ่นพี่ ๆ (ที่เป็นอัลลอย)  ผมยังไม่เคยสัมผัสตัวจริง แต่โดยส่วนตัวเชื่อว่าคุณภาพไม่หนีกัน แต่ความงามผมว่ายังห่างจากรุ่นพี่พอควร

Browning FNH 9 มม. หมายถึงตัวไหนครับ ... เวลาพูดถึง Browing 9 มม. ผมจะนึกถึง GP35 (Hi-Power) จักรพรรดิแห่ง 9 มม. ไม่ทราบว่าถูกไหม ... ตัวนี้ไกซิงเกิ้ลล้วน มีสมอล็อกเข็มแทงชนวนเหมือนกัน มีห้ามไก เพราะยิงนัดแรกต้องง้างนก ลดนกได้ แต่ต้องเหนี่ยวไก ถ้านกหลุดมือตอนนิ้วยังเหนี่ยวไกอยู่ ก็ลั่นแน่ ๆ ....ที่ดูมีมากกว่า P229 คือปลดซองกระสุนแล้วยิงไม่ได้ เพราะสะพานไกขาดตอน เหนี่ยวไกแล้ววืด ....

สามตัวนี้ผมเลือก P229 อย่างไม่ต้องคิดมากครับ Grin

poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 11:28:30 PM »

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน มาก ๆ เลยนะครับ ที่ช่วยตอบสิ่งที่สงสัยอยู่
ส่วนใหญ่ หลาย ๆ ท่านก็แนะนำ Sig 229 นะครับ ก็คิดว่าคงจะเลือกตัวนี้แหล่ะครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:09:31 AM »

นิรภัยของ  ซิก  ตระกูล  P 22x..
   1.  นิรภัยเข็มแทงชนวน   จะล็อกเข็มแทงชนวนไว้ตลอดจนกว่าจะเหนี่ยวไก
   2.  คันลดนก   ทำให้พกแบบขึ้นลำได้ปลอดภัย  เพราะนัดแรกที่จะยิงในระบบดับเบิล  ต้องลากไกยาวและหนักพอสมควร
   3.  เซฟตี้  น็อทท์  เมื่อลดนกแล้ว  นกสับจะถอยห่างจากโครงปืนนิดหนึ่งไม่สัมผัสกับท้ายเข็มแทงชนวน  มือดันก็ไม่เข้าไป   
        แตะ   นอกจากจะเหนี่ยวไกอุบไว้
  และ  บวกกับนิรภัยที่ตัวคนใช้   ต้องเข้าใจในเรื่องการใช้อาวุธปืนเป็นอย่างดี  และปราศจากความประมาท
      เท่านี้  ก็ปลอดภัยสุด ๆ แล้วครับ   Cool

""
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:57:38 AM »

อื่ม......กำลังจีบ P228 ของรุ่นพี่อยู่เหมือนกันครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:49:22 AM »

เวลาผมพก ซิก 228 ผมมีความรู้ สึกเหมือนพก ปืนลูกโม่ ครับ ปลอดภัย สบายใจดีครับ
เหมือนกันครับ แต่แบนกว่า   Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:57:15 PM »

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน มาก ๆ เลยนะครับ ที่ช่วยตอบสิ่งที่สงสัยอยู่
ส่วนใหญ่ หลาย ๆ ท่านก็แนะนำ Sig 229 นะครับ ก็คิดว่าคงจะเลือกตัวนี้แหล่ะครับ
ถูก..ก..ก...ก.. ถูกต้องแล้วคร๊าบ.... Smiley
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 03:18:52 PM »

ซื้อเลยครับดี  Grin ผมใช้อยู่บอกได้แค่นี้ เพราะพี่ๆท่านข้างบนแนะนำไปหมดแล้วครับ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 03:53:33 PM »

สนับสนุน ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 06:37:57 PM »

[img=http://img102.imageshack.us/img102/264/5264by0.gif]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 10:15:55 PM »

พอดีกำลังจอง 229 ไว้จึงขออาศัยกระทู้นี้ร่วมไปด้วยเลย  อยากรู้ว่าโครงอัลลอยของ sig กับโครงโพลิเมอร์ของกล๊อก ใครทนกว่าครับ  แล้วปืนของ sig เคยมีการทดสอบยิงเป็นแสนนัดเหมือนกล๊อกมั๊ยครับ เพื่อนๆที่เคยใช้ sig มีความเห็นว่าไงครับ

w@t
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 06:15:19 PM »

แล้ว sigpro 2022  เป็นไงบ้างครับ

อยากได้โพลิเมอร์  น้ำหนักเบาหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2007, 06:34:53 PM โดย wwwat » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์