๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:38:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายตำแหน่งของเลขทะเบียนผิดไหมครับ  (อ่าน 3659 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:12:38 PM »

ถ้าถูกตั้งข้อกล่าวหา....คงต้องพิสูจน์เจตนา..... Wink

มีคำพิพากษาฎีกาเก่า เผื่อพอเทียบเคียงครับ.....

คำพิพากษาฎีกาที่ 1028/2496
        เจ้าของปืนผู้ซึ่งได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืน ทำพานท้ายปืนใหม่เปลี่ยนของเก่าที่ชำรุดแล้ว ตอกเครื่องหมายลงที่พาน ท้ายปืนซึ่งทำใหม่ให้เหมือนอันเก่า โดยมิได้ประสงค์จะเอาปืนกระบอกนั้นไปใช้ในการผิดกฎหมายใด อันจะเกิด ความเสียหายขึ้นได้แต่ประการใดดังนี้ เจ้าของปืนยังไม่มีความผิดฐานปลอมหนังสือ./

Smiley
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:15:22 PM »

ถ้าถูกตั้งข้อกล่าวหา....คงต้องพิสูจน์เจตนา..... Wink

มีคำพิพากษาฎีกาเก่า เผื่อพอเทียบเคียงครับ.....

คำพิพากษาฎีกาที่ 1028/2496
        เจ้าของปืนผู้ซึ่งได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืน ทำพานท้ายปืนใหม่เปลี่ยนของเก่าที่ชำรุดแล้ว ตอกเครื่องหมายลงที่พาน ท้ายปืนซึ่งทำใหม่ให้เหมือนอันเก่า โดยมิได้ประสงค์จะเอาปืนกระบอกนั้นไปใช้ในการผิดกฎหมายใด อันจะเกิด ความเสียหายขึ้นได้แต่ประการใดดังนี้ เจ้าของปืนยังไม่มีความผิดฐานปลอมหนังสือ./

Smiley

ขอบคุณมากครับ  พี่ธำรง  แสดงว่าศาลเห็นว่าเคสนี้ไม่ผิด   

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:23:29 PM »

Cheesy Cheesy ความจริงบางเรื่องเก็บไว้กับตัวบ้างก็ดีครับ....
ถามหน่อยครับ ช่างที่ไหนแต่งปืนให้ จขกท. Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:01:48 PM »

ผมเอาปืนที่รับมรดกจากคุณพ่อมาแล้วนำไปแต่งไกค์ ช่างทำปืนดูเลขทะเบียนแล้วบอกว่าเดิมเป็นทะเบียนต่างอำเภอ(๙) แต่แก้เลขมาเป็นอำเภอเมือง(๑) ผมเลยไม่สบายใจ ช่างเลยแนะนำให้แกะลายกันลื่นพร้อมทั้งย้ายทะเบียนไปอยู่ที่ข้างประกับด้าม(ตอกเลข) ผมเลยเปลี่ยนศูนย์หน้าเป็นแบบมีแท่งสีแดง ศูนย์หลังทำใหม่แต่เป็นแบบเดิมแต่ให้สูงขึ้น แล้วแต่งที่ละอย่าง สปริง แหนบ รมดำใหม่ เสร็จแล้วสวยมากเลยครับ ทำมาประมาณ2ปีได้ พอมาอ่านกระทู้แล้วไม่ค่อยสบายใจมันผิดไหมครับ(ผมเห็นช่างใช้แท่งเหล็กตียำตรงตำแหน่งเดิมแล้วตะไบให้เรียบ แล้วแกะลาย)วันหลังน้องแฟนเอากล้องมาคืน(ยืมไปถ่ายรูปรับปริญญา)ผมจะเอารูปมาให้ช่วยดู ขอบพระคุณครับ
ผิดข้อหาอะไรครับ

ผมเคยเป็นคนขี้ฟ้อง เพราะเคยเป็นอัยการอยู่ที่ศาลทหารกรุงเทพหลายปี ฟ้องมาเป็นร้อยคดี รวมทั้งปลอมเอกสาร หรือใช้เอกสารราชการปลอม แต่ยังหาความผิดเรื่องนี้ไม่เจอเลยครับ

ขอความรู้ครับท่าน คือ ตรงที่ผมติดใจ คือ ที่หมายสีแดงตรงตัวหนังสือไว้ ครับ คือมีการแก้ไข หมายเลขเครื่องหมาย บนปืนใหม่ นี่ไม่ผิดหรือ ครับ คือ สมมุติ ทะเบียน จว  มค ๙/19XXXX   แล้วแก้เป็น มค๑/19XXXX คือ ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนในใบเป็นอย่างไร แต่ ถึงย้ายจากต่างอำเภอ เข้ามาอยู่ในอำเภอเมือง ยังเลขทะเบียนก็ต้อง ตรงกับใบทะเบียนไม่ใช่หรือ ครับ แล้วช่าง มีอำนาจอ่ะไรในการแก้ทะเบียนครับ อันนี้ ครับที่ผมสงสัยครับ
R_tae
ปากหมา แต่จริงใจ
Jr. Member
**

คะแนน 4

ฝีมือซื้อมิได้ต้วยเงิน

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:37:56 PM »

จริงแล้วพ่อของผมซื้อปืนกระบอกนี้มาจากร้านขายปืน ซึ่งผมแน่ใจว่าเป็นปืนมือ2 เพราะเท่าที่จำได้เคยไปกับคุณพ่อประมาณปี30 อ้อลืมบอกไปครับ พ่อเสียไปแต่ปี34  ปืนตกไปอยู่กับผู้จัดการมรดก(โอนเป็นชื่อแม่) แต่แม่เก็บใส่ตู้ จนวันที่ย้ายบ้าน เลยไปเจอปืนประมาณปี37-38 เลยหาทะเบียน ปรากฏว่าเจอทะเบียนป4 รวมอยู่กับโฉนดที่ดิน สภาพผุพัง แม่เลยไปขอคัดใบแทนมา จนผมเรียนจบและทำงานปี43จึงโอนมาเป็นชื่อผม ส่วนในกรณีเลขตัวหน้า(๑/๙)นั้นผมไม่แน่ใจ[/b] แต่ช่างสันนิษฐานว่า เป็นมาตั้งแต่สมัยของพ่อผมซื้อมาจากร้านปืน ผมเลยให้ช่างแกะลายกันลื่นตามที่แนะนำ ทำได้สวยดี พอได้ทราบเรื่องตัวเลขระบบทะเบียนจาก อวป เลยลองสอบถามผู้รู้ดู ได้ฟังคำตอบแล้วก็พอสบายใจ ขอบคุณครับ ได้รับความรู้มากเลย ถ้ายังไงก็แสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ รอรับฟังอยู่ ตกใจ

สุรากินแล้วจน แต่กินหลายๆคนอร่อยดี
R_tae
ปากหมา แต่จริงใจ
Jr. Member
**

คะแนน 4

ฝีมือซื้อมิได้ต้วยเงิน

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:48:12 PM »

[font=Verdana]ขอความรู้ครับท่าน คือ ตรงที่ผมติดใจ คือ ที่หมายสีแดงตรงตัวหนังสือไว้ ครับ คือมีการแก้ไข หมายเลขเครื่องหมาย บนปืนใหม่ นี่ไม่ผิดหรือ ครับ คือ สมมุติ ทะเบียน จว  มค ๙/19XXXX   แล้วแก้เป็น มค๑/19XXXX คือ ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนในใบเป็นอย่างไร แต่ ถึงย้ายจากต่างอำเภอ เข้ามาอยู่ในอำเภอเมือง ยังเลขทะเบียนก็ต้อง ตรงกับใบทะเบียนไม่ใช่หรือ ครับ แล้วช่าง มีอำนาจอ่ะไรในการแก้ทะเบียนครับ อันนี้ ครับที่ผมสงสัยครับ

ผมก็อยากทราบเหมือนกันว่าปืนแก้เลขทะเบียนมา หรือว่าช่างตาไม่ดี(โมเม) แต่ทำมาแล้วครับ ถ้าอยากจับหรือสอบถามพยานต้องตามไปถามพ่อผมดูฮะฮะ

สุรากินแล้วจน แต่กินหลายๆคนอร่อยดี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 02:58:11 AM »

ขอความรู้ครับท่าน คือ ตรงที่ผมติดใจ คือ ที่หมายสีแดงตรงตัวหนังสือไว้ ครับ คือมีการแก้ไข หมายเลขเครื่องหมาย บนปืนใหม่ นี่ไม่ผิดหรือ ครับ คือ สมมุติ ทะเบียน จว  มค ๙/19XXXX   แล้วแก้เป็น มค๑/19XXXX คือ ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนในใบเป็นอย่างไร แต่ ถึงย้ายจากต่างอำเภอ เข้ามาอยู่ในอำเภอเมือง ยังเลขทะเบียนก็ต้อง ตรงกับใบทะเบียนไม่ใช่หรือ ครับ แล้วช่าง มีอำนาจอ่ะไรในการแก้ทะเบียนครับ อันนี้ ครับที่ผมสงสัยครับ

อยู่เฉย ๆ ก็ดีอยู่แล้ว  จะไปถ่ายรูปให้มีหลักฐานหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวทำไม
ช่างไม่มีอำนาจ  ก่อนทำเขาก็ขออนุญาตเจ้าของปืนแล้ว  จึงเป็นความรับผิดชอบของเจ้าของปืน
ในเมื่อเครื่องหมายเดิม มันลบเลือนไป (ด้วยเหตุที่ไม่บังควรจะมาสาธยายให้ตัวเองเดือดร้อน) แล้วก็มีการทำเครื่องหมายให้ชัดเจนขึ้น และเป็นเครื่องหมายที่ตรงกับ ป.4 ก็แสดงว่าไม่มีเจตนาทุจริต
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 09:43:39 AM »

ผิดข้อหาอะไรครับ

ผมเคยเป็นคนขี้ฟ้อง เพราะเคยเป็นอัยการอยู่ที่ศาลทหารกรุงเทพหลายปี ฟ้องมาเป็นร้อยคดี รวมทั้งปลอมเอกสาร หรือใช้เอกสารราชการปลอม แต่ยังหาความผิดเรื่องนี้ไม่เจอเลยครับ

มาตรา ๑๐  อาวุธปืนที่ได้ออกใบอนุญาตให้ตามมาตราก่อน ให้นายทะเบียนทำเครื่องหมายประจำอาวุธปืนนั้นไว้ตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

อาจจะมีความเห็นที่แตกต่างนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ต้องศาล ครับ
ผมว่ามูลความผิด มี่
หนึ่ง ทำลายเอกสารของทางราชการ (เหตุเพราะลบของเดิม)
สอง  ปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ (เหตุเพราะตอกใหม่)

อันนี้ผมไม่ห่วงเท่าไหร่เพราะช่างรับไป

แต่กลัวเจ้าหน้าที่สงสัยว่าเป็นปืนสรวม อันนี้ยุ่งครับ ต้องให้วิทยาการตรวจสอบ กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง อย่างท่านผู้การว่า คุณจะไปขุดมันขึ้นมาทำไม 

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 09:43:55 AM »

ขอความรู้ครับท่าน คือ ตรงที่ผมติดใจ คือ ที่หมายสีแดงตรงตัวหนังสือไว้ ครับ คือมีการแก้ไข หมายเลขเครื่องหมาย บนปืนใหม่ นี่ไม่ผิดหรือ ครับ คือ สมมุติ ทะเบียน จว มค ๙/19XXXX แล้วแก้เป็น มค๑/19XXXX คือ ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนในใบเป็นอย่างไร แต่ ถึงย้ายจากต่างอำเภอ เข้ามาอยู่ในอำเภอเมือง ยังเลขทะเบียนก็ต้อง ตรงกับใบทะเบียนไม่ใช่หรือ ครับ แล้วช่าง มีอำนาจอ่ะไรในการแก้ทะเบียนครับ อันนี้ ครับที่ผมสงสัยครับ

อยู่เฉย ๆ ก็ดีอยู่แล้ว จะไปถ่ายรูปให้มีหลักฐานหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวทำไม
ช่างไม่มีอำนาจ ก่อนทำเขาก็ขออนุญาตเจ้าของปืนแล้ว จึงเป็นความรับผิดชอบของเจ้าของปืน
ในเมื่อเครื่องหมายเดิม มันลบเลือนไป (ด้วยเหตุที่ไม่บังควรจะมาสาธยายให้ตัวเองเดือดร้อน) แล้วก็มีการทำเครื่องหมายให้ชัดเจนขึ้น และเป็นเครื่องหมายที่ตรงกับ ป.4 ก็แสดงว่าไม่มีเจตนาทุจริต

ขอบพระคุณ ครับ ผมว่าควรทำตามที่ท่านผู้การเนะนำถูกต้องแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2007, 04:26:02 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์