๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:22:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติเปาบุ้นจิ้น  (อ่าน 7156 ครั้ง)
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 08:17:11 PM »

อ้าวที่แท้ท่านเป็นคนจีนหรอกหรือ ผมเคยดูโทรทัศน์อยู่ตอนหนึ่ง ที่ขุนนางระดับท่านอ๋อง บอกว่า "เปาปุ้นจิ้นเจ้าเป็นคนยโส" Grin

เจอมุขนี้เข้าไป ตายกันพอดีครับ   ตกใจ

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 08:18:16 PM »

ถ้าหากมีนายอำเภอเหมือนอย่าง เปาปุ้นจิน แล้วพวกเราก็มิต้อง ได้ ป.๓ กันซิ (ไม่เอาอะ) ๕๕๕

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 10:07:01 PM »

อยากให้ข้าราชการไทย เป็นอย่างนี้ ซักร้อยละ 50 ประเทศไทย คงจะยิ่งใหญ่มากกว่านี้เป็นแน่แท้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 10:41:45 PM »

"เปาบุ้นจิ๋น" ตามที่นักประวัติศาสตร์  สืบค้น พบว่า เป็นชายร่างเล็ก ผิวขาวซีด  สูงไม่น่าเกิน 160 เซ็นติเมตร 

เนื่องจากเป็นบุคคลที่มีผลงานโดดเด่น ในประวัติศาสตร์จีน จึงมีการนำเรื่องมา แต่งเป็นบทละครพื้นบ้าน  แล้ว คติของคนในยุคถัดๆมา จะมีความเชื่อว่า คนตัวโต มีท่าทีสง่าผ่าเผย เป็นบุคคลที่มี ลักษณะดีน่าคบหา  คนผิวสีเข้ม แบบคนกรำแดด เป็น คนซื่อสัตย์   คนตัวเล็กผอมบาง ผิวขาวซีด เป็นคนเจ้าเล่ห์ 

ด้วยเหตุนี้ ใน " งิ้ว" จึงมีการเปลี่ยนแปลง บุคคลิคลักษณะ "เปาบุ้นจิ๋น"

"เปาบุ้นจิ๋น" มีบทบาทเป็นนักปกครองมากกว่า ตุลาการ   เพราะจะว่าไปแล้ว  จีน ในยุคอดีต - ปัจจุบัน แทบไม่มี ระบบ ศาล จริงๆ  ใช้ระบบ รัฐศาสตร์ ตัดสินคดีความเป็นส่วนใหญ่

ทายาท "เปาบุ้นจิ๋น" ปัจจุบัน อยู่ที่ ไต้หวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2007, 10:51:49 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 10:43:32 PM »

เปาปุนจิ้น  มีหวังเฉา กับ หม่าฮั้น  และเครื่องประหารหัวสุนัข 
ดูแล้วก็ชอบตรงความซื่อสัตย์สุตจริต ของแกแหละครับ
ขอบคุณสำหรับประวัติมากครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 06:35:56 AM »

อยากให้ข้าราชการไทย เป็นอย่างนี้ ซักร้อยละ 50 ประเทศไทย คงจะยิ่งใหญ่มากกว่านี้เป็นแน่แท้

ขอแค่ 20 ผมว่าก็เฮงแล้ว Grin Grin Grin  เอาตั้ง 50 แนะ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 08:14:37 AM »

...ผมไม่ชอบเปาบุ้นจิ้นเลย ทำให้ผมไม่ได้ไปวิ่งตอนเย็นๆ เพราะต้องนั่งเฝ้า ทีวี แย่ๆๆ Grin Grin
อืม.พึ่งรู้ครับ.พี่แก้วก็ชอบเปาบุ้นจิ้น... Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 12:28:27 PM »

นางหลิวสี บุตรสะใภ้คนโตผู้มีสติปัญญา

นางหลิวสี คนนี้แหละที่ เปาบุ้นจิ้น  เรียกว่า "แม่ซ้อ "  และ ได้ประหาร เปาเหมี่ยน  ซึ่งเป็นลูกชายแท้  ๆ  ของ นางเอง ซึ่งตอนนั้น เปาเหมี่ยน เป็นนายอำเภอ  เล็ก ๆ ถ้าจำไม่ผิดคือ "อำเภอลั่วหยาง "  แม้จะมีบุญคุณต่อกัน  ถึงจะผูกพันด้วยสายเลือด แต่ ท่านเปาฯ ไม่เคยนำสิ่งเหล่านั้นมาเกี่ยวข้อง กับการพิจารณาคดีความเลย 

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 05:27:13 PM »

...ตอน "ประหารมังกร" เมื่อวานไม่ได้ดูครับ  ไปถึงไหนแล้ว  ใครดูบ้างครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ตังเม
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 05:44:10 PM »

เมื่อก่อนแม่เรายังใช้  เปาปุ้นจิ้น  ซักผ้าเลยค่ะ.  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 05:46:14 PM »

เมื่อก่อนแม่เรายังใช้  เปาปุ้นจิ้น  ซักผ้าเลยค่ะ.  Grin

...ว้า นึกว่าจะมาตอบผม  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 07:13:23 PM »

ไม่น่าเลยท่านเปาฯ เป็นถึงขุนนาง ตุลาการผู้ยิ่งใหญ่ คุณงามความดีขจรขจายไปทั่วหล้า วันนี้ต้องมาถูกคนไทยใช้ซักผ้า Grin
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 09:03:41 PM »

เมื่อก่อนแม่เรายังใช้  เปาปุ้นจิ้น ซักผ้าเลยค่ะ. Grin

ปัจจุบันผมก็ยังใช้เปาเหมือนกับแม่น้องตังเมอยู่เลยครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 09:22:53 PM »

เมื่อก่อนแม่เรายังใช้  เปาปุ้นจิ้น ซักผ้าเลยค่ะ. Grin

ปัจจุบันผมก็ยังใช้เปาเหมือนกับแม่น้องตังเมอยู่เลยครับ

ตอนนี้ เปาไม่มีปุ้นจิ้นแล้วครับ มีแต่เปาซอฟท์ เปาคัลเลอร์ เปายูวีไวท์

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 01:07:17 AM »

เมื่อก่อนแม่เรายังใช้ เปาปุ้นจิ้น ซักผ้าเลยค่ะ. Grin

ตอนนี้ เปาไม่มีปุ้นจิ้นแล้วครับ มีแต่เปาซอฟท์ เปาคัลเลอร์ เปายูวีไวท์

อื่ม.......ก็นี้ไงครับ ทายาท ท่านเปา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์