๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:39:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนแก่+ม้าแก่  (อ่าน 4862 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:51:22 PM »

ปืนรุ่นหางหนูของโคลท์นี้ จะดูเก่าจัดๆ หรือใหม่ขึ้นมาหน่อย นั้น มีวิธีดูดังนี้คือ
ให้สังเกต สกรู ตัวทีทำหน้าที่ล็อค แกนบานพับลูกโม่ ให้ติดอยู่กับโครงปืน
ถ้าเป็นรุ่นเก่า จะเป็นหัวโลหะโผล่ขึ้นมาสองหัว หัวหนึ่ง ขันได้ หัวหนึ่ง ขันไม่ได้

แต่ตัวพระเอกของกระทู้นี้ มีสกรูเพียงหัวเดียว และขันได้ ก็ให้นักนิยมปืนสังเกตไว้ได้ว่าเป็นรุ่นที่ผลิตใหม่ขึ้นมาหน่อยครับ
คุณtaoพอทราบประวัติปืนรุ่นนี้บ้างไหมครับ ผมเองหาประวัติในเว๊ปไม่เจอเลย ไม่รู้ว่าเป็นไงมาไง
มีปืนแล้วก็อยากทราบประวัติความเป็นมา เข้าเว๊ปไปค้นก็เจอแต่รูปรุ่นที่เป็น.22อย่างเดียว ไม่มีประวัติ มีแต่ราคาบอกขาย
ช่วยหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ ใครถามเรื่องกระบอกนี้ผมจะได้ร่ายยาวได้  ขอบคุณมากครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:15:11 PM »

ปืนรุ่นหางหนูของโคลท์นี้ จะดูเก่าจัดๆ หรือใหม่ขึ้นมาหน่อย นั้น มีวิธีดูดังนี้คือ
ให้สังเกต สกรู ตัวทีทำหน้าที่ล็อค แกนบานพับลูกโม่ ให้ติดอยู่กับโครงปืน
ถ้าเป็นรุ่นเก่า จะเป็นหัวโลหะโผล่ขึ้นมาสองหัว หัวหนึ่ง ขันได้ หัวหนึ่ง ขันไม่ได้

แต่ตัวพระเอกของกระทู้นี้ มีสกรูเพียงหัวเดียว และขันได้ ก็ให้นักนิยมปืนสังเกตไว้ได้ว่าเป็นรุ่นที่ผลิตใหม่ขึ้นมาหน่อยครับ
คุณtaoพอทราบประวัติปืนรุ่นนี้บ้างไหมครับ ผมเองหาประวัติในเว๊ปไม่เจอเลย ไม่รู้ว่าเป็นไงมาไง
มีปืนแล้วก็อยากทราบประวัติความเป็นมา เข้าเว๊ปไปค้นก็เจอแต่รูปรุ่นที่เป็น.22อย่างเดียว ไม่มีประวัติ มีแต่ราคาบอกขาย
ช่วยหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ ใครถามเรื่องกระบอกนี้ผมจะได้ร่ายยาวได้  ขอบคุณมากครับ
ผมก็หาไม่ได้เหมือนกันครับ ยิ่งอยู่สยามประเทศนี้แล้วด้วยผมยิ่งหาให้พี่ไม่ได้ใหญ่เลย เพราะไม่ได้เล่นลึกสำหรับตัวนี้
แต่เนื่องจากเคยซ่อมปืนคล้ายๆ รุ่นนี้ ผ่านมือมาสอง-สามกระบอก มีจุดสังเกตเพื่อให้พี่เอาไปสืบหาต่อ ดังนี้
1.เรื่องห้วงเวลาการผลิต ก็น่าจะผลิตก่อนโคลท์ไพธ่อน เล็กน้อย เพราะว่า ปืนกระบอกนี้ มีคุณลักษณะที่ถ่ายทอดไปยังปืนไพธ่อน หลายๆอย่าง เช่น
1.1 ด้าม ก็ไพธ่อนเอาไปด้วย
1.2 ศูนย์ หลัง ก็ไพธ่อนเอาไปด้วย
1.3 นกปืนแกะลายเหมือนไพธ่อน

2. ถ้าจำไม่ผิด ในห้วงก่อนเกิดปืนไพธ่อน ปืนพวกนี้แหละที่มีนักค้าอุปกรณ์ปืนหัวใส เอาสะพานแยกชิ้น ไปติดบนสันหลังลำกล้อง เพื่อให้ลดแสงสะท้อนของหลังลำกล้องเวลาเล็งปืน  ซึ่งเป็นส่วนโค้งมันวาว (ของพี่ก็โค้ง)
สมัยนั้น จำได้ว่ามีคนเห่อ ซื้อสะพานมาติดกันเองกับปืนโคลท์ รุ่นใกล้เคียงกันนี้ เพียบเลย
เมื่อเกิดการซื้อสะพานมาติดกันเอง เมื่อตอนโคลท์จะออกไพธ่อน ก็เลยมีสะพานติดมาให้ในตัวเลย
สรุป คือน่าจะเกิดก่อนไพธ่อนซักหน่อยหนึ่งแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 02:26:55 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:21:30 PM »

ผลิตจากปี 1953 - 1969
ดูจาก serial number ได้ที่นี่  http://www.coltautos.com/default.asp
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์