๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:13:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt Gold Cup เรียกว่า 1911 ได้มั้ยครับ  (อ่าน 11389 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:16:03 PM »

Colt Gold Cup NM จัดว่าเป็นตระกูล 1911 หรือเปล่าครับ ทำไมที่ตัวปืนไม่มีรหัส 1911 ให้เห็นเลยครับ

ตอบง่ายๆครับไม่ยาก  ปืนColt Gold Cup จัดว่าเป็นตระกูล 1911 ครับ(เรียกสั้นๆไม่ต้องมีA1 ก็ได้)

ที่ไม่มีรหัส 1911  ก็เพราะไม่จำเป็นต้องใส่ลงไปในตัวปืนครับ...แค่นี้เอง

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:33:53 PM »

..ขอทราบเป็นความรู้ครับ  ..เนชั่นแนลแมท เริ่มมีตั้งแต่รุ่นไหนครับ ...
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:58:11 PM »

..พอดีเคยเห็นS70 เนชั่นแนลแมท รุ่นไม่มีถ้วยอยู่ครับ 
...แต่มาเจอ คอมเมอเชียล ม้ากลับ เนชั่นแนลแมท  ตัวนี้เลยเกิดความสงสัยว่าแกะเพิ่ม  หรือเป็นเนชั่นแนลแมทจริงครับ  เห็นศูนย์+ไก ก็เหมือนเดิม Huh 

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:38:33 AM »

..พอดีเคยเห็นS70 เนชั่นแนลแมท รุ่นไม่มีถ้วยอยู่ครับ 
...แต่มาเจอ คอมเมอเชียล ม้ากลับ เนชั่นแนลแมท  ตัวนี้เลยเกิดความสงสัยว่าแกะเพิ่ม  หรือเป็นเนชั่นแนลแมทจริงครับ  เห็นศูนย์+ไก ก็เหมือนเดิม Huh 

น่าจะเป็นตัวจริงแหละครับ แต่อย่าลืมว่า ประวัติศาสตร์ปืนโคลท์เอ็ม 1911 นั้น นานเกือบ 100 ปี
ในห้วงปี หลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 
ก็มีการแข่งขัน เนชั่นแนล แมชท์ กันแล้ว คาดระยะเวลาแล้ว ก็หลังปี 1923 - 1941
ในช่วงนี้ มีการแข่งขัน .45 เอซีพี ในอเมริกา
โคลท์ ในฐานะเจ้าตำหรับในขณะนั้น ก็ผลิตปืน 1911 เอ1 สไตล์พาณิชย์ออกขาย
เมือ่ขายแล้ว ก่อนแข่งขัน ก็มีช่างแต่งปืน ให้เนียบๆ แน่นๆ แล้วลงแข่ง
ได้ข่าวว่า มีการแต่งปืน ให้ลองยิงดูด้วย ถ้ายิงแล้วถูกใจ ซื้อกลับบ้านไปเลยก็ยังได้
(อเมริกานี่ มันช่างเสรีเรื่องอาวุธปืนเสียนี่กระไร)
ในช่วงนั้น ช่างแต่งปืนบางคน เซ็ง พอสมควร จะต้องเอาปืน เอ็ม 1911เอ 1 แบบธรรมดา นี่แหละ มาแต่งปืนขายให้กับลูกค้า โดยการ เชื่อมพอกปลายลำกล้องปืน
เล็กน้อย จากนั้น เอาเครื่องกลึง มากัดเนื้อเหล็กให้พอดี กับบูชเดิมของปืน เพื่อให้เกิดความฟิต
ถึงขนาดที่ว่า มีการเรียกร้องจากคนรักปืน คนนิยมการแข่งขัน เรียกร้องให้บริษัทโคลท์ ผลิตเฉพาะลำกล้อง กับบูช ให้ฟิตเข้าคู่กันออกมาขายเลยทีเดียว
เห็นว่าโคลท์ก็ตามใจลูกค้า ผลิตออกมาให้จริงๆ ช่างปืนก็เลยเบาแรงลงนิดหนึ่ง

ด้งนั้น ภาพปืนม้ากลับที่เห็นนี้ ก็เป็นไปได้ว่า ในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 โคลท์ได้ผลิตปืนรุ่นนี้ ออกมาให้ฟิต เป็นพิเศษ ละเอียดกว่าปืนกัฟเวอร์นเม้นท์ ทั่วไปตามท้องตลาด ผลิตให้แม่น หรืออาจจะคัดเกรดลำกล้อง อาจจะฟิตสไลด์มาแต่โรงงาน ลำกล้องกับบูชฟิตมาแต่ออกจากโรงงาน  เพื่อให้ประชาชนไปซื้อเอามาแข่งขันในแมชท์แห่งชาตินี้ก็ได้ โดยไม่ต้องไปพึ่งพิง ช่างปืนอีกต่อไป 

ผมหาภาพโกล์คัฟ เก่าๆ ให้เห็นชัดๆไม่ได้ แต่ถ้าอยากเห็นจริงๆ ไปหาชมพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงพระแสงปืน เอ็ม 1911 ด้วยพระหัตถ์เพียงข้างเดียว ในภาพนั้น เป็น เอ็ม 1911 ดูแล้ว ไกปืนหนา ดูแล้ว การแกะลายกันลื่นเฉียงเหมือนโกล์คัฟ เซฟ เป็นเซฟแบบ ยูเอสอาร์มมี่ ศูนย์หน้าหนาแล้ว ศูนย์หลังก็ปรับได้แล้ว (คาดว่าจะเป็นเอเลียสัน) หลังสไลด์ก็น่าจะมีสะพานแล้ว กระบอกนี้แหละครับ ที่ผมชื่นชมมาตลอด......

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:07:51 PM »

อ่านสนุกดี ...............
กราบขอบพระคุณครับพี่ ผมถือเป็นเกียรติอย่างยิ่ง ที่พี่กรุณาอ่านที่ผมเขียน
เพราะจริงๆ แล้ว คำถามนี้ สำหรับคนที่เล่นปืนคร่ำหวอดอยู่ในวงการ ระดับพี่แล้ว ถือว่า
อ่านไปสนุกๆดีกว่า .... จริงมั่งโม้มั่ง ช่างมันเหอะ 
แต่สำหรับท่านที่เพิ่งจะเล่นปืน แบบ ก่อหวอด (เพิ่งเล่นปืน) ผมก็พยายามเข้ามาคุยกับพวกเขาเพื่อให้เขารู้สึกว่า เวปนี้ มีความอบอุ่นไงครับพี่ .....อิอิ ..
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:09:36 PM »

..ตำนานม้าขุดไม่หมดจริงๆ Grin  ขอบคุณครับอาจารย์เต๋า ไหว้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:26:46 PM »

..ตำนานม้าขุดไม่หมดจริงๆ Grin  ขอบคุณครับอาจารย์เต๋า ไหว้
จะขุดหมดได้ไงล่ะครับ ......
อายุปืนเอ็ม 1911  จากปี 1912-ปัจจุบัน มันเป็นเวลา ขาดอีก 2-3 ปี ก็จะครบ 100 ปีแล้ว
ตำนาน มันก็ต้องเยอะแยะ มากมายเป็นธรรมดา

อย่าว่าแต่ 100 ปีเลยครับ แค่ตั้งแต่กระผมเริ่มสนใจ เอ็ม 1911เอ1 ตั้งแต่ ปี 2524 เป็นต้นมา ถึงปัจจุบัน ก็มีไม่รู้กี่รุ่น กี่แบบ  มีทั้งแบบธรรมดา แบบพิเศษ  แบบพิเศษแต่งซิ่ง แบบเฉพาะทาง แบบสลับสี  สารพัด
แค่ช่วงระยะเวลา 2529-ปัจจุบัน มีปืนของม้าที่ตายแล้วไปไป 2 รุ่นแล้วคือ
โคลท์ออลอเมริกัน 9 มม. และ โคลท์ ดับเบิ้ลอีเกิ้ล .45   แค่ 20 ปี มีตายไปแล้ว 2 รุ่น
แล้ว 1911 จะครบ 100 ปี มะรอมมะร่อ อยู่แล้ว ก็ต้องมีเรื่องให้ศึกษามากมายเป็นธรรมดาของโลกใบนี้แล......
POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:31:41 PM »

Colt Gold Cup NM จัดว่าเป็นตระกูล 1911 หรือเปล่าครับ ทำไมที่ตัวปืนไม่มีรหัส 1911 ให้เห็นเลยครับ
คำถามดูเหมือนง่าย ...... แต่ตอบโครตยากเลย
ตอบว่า จัดว่าเป็นปืนตระกูล 1911 สายพันธุ์แท้กระบอกหนึ่งทีเดียวครับ
เป็นทายาทของการกลายพันธุ์ครั้งแรกของ เอ็ม 1911
ปืนเอ็ม 1911 แบบเขาผลิตเพื่อขายให้กองทัพสหรัฐเอาไปรบกับข้าศึก
การแบ่งตัวครั้งแรก ก็คือ นอกจากผลิตทางทหารแล้ว ก็ขายทางพาณิชย์ด้วย
ไอ้เนชั่นแนลแมช์ นี้ เกิดจากการพัฒนาการ การแข่งขันยิงปืนระดับชาติของสหรัฐ ที่เขาเรียกว่า เนชั่นแนลแมช์ เหมือนชื่อปืนคุณนั่นแหละ
ในสมัยก่อน ก่อนจะเกิดเจ้าโกล์คัฟของท่านเนี่ยะ เขาก็เอาปืน 1911 ธรรมดา นี่แหละ มาแต่งให้ดี ให้ฟิต ติดศูนย์ปรับได้ เสริมหน้าไกให้กว้างขึ้นจะได้เหนี่ยวแบบแข่งขันได้ถนัดถนี่ เจาะหมุดหยุดไกปืน เอาสกูร ใส่เอง

ทำไปทำมา นักแข่งนิยมเอาปืน 1911 มาแต่งกันเองดีนัก แล้วโคลท์เจ้าของผลิตภัณฑ์เอง จะนั่งเป็นสากกระเบือ อยู่ทำไม ก็ทำออกมาขายมั่งดิ..............
เมื่อทำออกมาก็เสริมอุปกรณ์แข่งขันออกมาครบครัน เช่น ไกปืนก็ขยายข้าง ติดหมุดหยุดไกมาให้ในตัว ศูนย์หน้าก็ทำเป็นหูฉลามตัดแสงด้านหลังมาให้เสร็จสรรพ ศูนย์ปรับได้ของเอเลียสัน ซึ่งติดมากับโคลท์ชนิดจองกันเลย ละเอียดอ่อนเรื่องน้ำหนักไกมาให้นิดหน่อย (อยากให้นิ่มกว่านั้น เชิญเสี่ยงเอาเอง)
ปืนเนชั่นแนลแมช จึงเกิดขึ้น ในยุคแรกๆ ยังไม่มียาหม่อง อยู่ข้างปืน
พอมารุ่นหลังๆ มียาหม่องตราถ้วยทองติดมาด้วย
ดังนั้นที่มาของโกล์คัฟ ก็มาจาก 1911 นั่นเอง เพราะฉะนั้น ที่ท่านเข้าใจนะถูกแล้ว เป็นตระกูล 1911 นั่นเอง เพียงแต่เขาไม่ได้เขียนเลข 1911 ไว้เท่านั้นแหละ

เออนี่ แล้ววันหลังอย่าถามมาอีกนะ ว่า แล้วไอ้ที่เขาเขียนว่า 1991 เอ1 ข้างตัว ปืนนะ มันเป็นญาติอะไรกับ 1911 อีกละ

ตอบได้ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:39:27 PM »

ผมเป็นอีกคนที่อยากได้  Colt Gold Cup  ครับ  แต่มีตังน้อยครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:40:57 PM »

คำถามดูเหมือนง่าย ...... แต่ตอบโครตยากเลย
ตอบว่า จัดว่าเป็นปืนตระกูล 1911 สายพันธุ์แท้กระบอกหนึ่งทีเดียวครับ
เป็นทายาทของการกลายพันธุ์ครั้งแรกของ เอ็ม 1911
ปืนเอ็ม 1911 แบบเขาผลิตเพื่อขายให้กองทัพสหรัฐเอาไปรบกับข้าศึก
การแบ่งตัวครั้งแรก ก็คือ นอกจากผลิตทางทหารแล้ว ก็ขายทางพาณิชย์ด้วย
ไอ้เนชั่นแนลแมช์ นี้ เกิดจากการพัฒนาการ การแข่งขันยิงปืนระดับชาติของสหรัฐ ที่เขาเรียกว่า เนชั่นแนลแมช์ เหมือนชื่อปืนคุณนั่นแหละ
ในสมัยก่อน ก่อนจะเกิดเจ้าโกล์คัฟของท่านเนี่ยะ เขาก็เอาปืน 1911 ธรรมดา นี่แหละ มาแต่งให้ดี ให้ฟิต ติดศูนย์ปรับได้ เสริมหน้าไกให้กว้างขึ้นจะได้เหนี่ยวแบบแข่งขันได้ถนัดถนี่ เจาะหมุดหยุดไกปืน เอาสกูร ใส่เอง

ทำไปทำมา นักแข่งนิยมเอาปืน 1911 มาแต่งกันเองดีนัก แล้วโคลท์เจ้าของผลิตภัณฑ์เอง จะนั่งเป็นสากกระเบือ อยู่ทำไม ก็ทำออกมาขายมั่งดิ..............
เมื่อทำออกมาก็เสริมอุปกรณ์แข่งขันออกมาครบครัน เช่น ไกปืนก็ขยายข้าง ติดหมุดหยุดไกมาให้ในตัว ศูนย์หน้าก็ทำเป็นหูฉลามตัดแสงด้านหลังมาให้เสร็จสรรพ ศูนย์ปรับได้ของเอเลียสัน ซึ่งติดมากับโคลท์ชนิดจองกันเลย ละเอียดอ่อนเรื่องน้ำหนักไกมาให้นิดหน่อย (อยากให้นิ่มกว่านั้น เชิญเสี่ยงเอาเอง)
ปืนเนชั่นแนลแมช จึงเกิดขึ้น ในยุคแรกๆ ยังไม่มียาหม่อง อยู่ข้างปืน
พอมารุ่นหลังๆ มียาหม่องตราถ้วยทองติดมาด้วย
ดังนั้นที่มาของโกล์คัฟ ก็มาจาก 1911 นั่นเอง เพราะฉะนั้น ที่ท่านเข้าใจนะถูกแล้ว เป็นตระกูล 1911 นั่นเอง เพียงแต่เขาไม่ได้เขียนเลข 1911 ไว้เท่านั้นแหละ

เออนี่ แล้ววันหลังอย่าถามมาอีกนะ ว่า แล้วไอ้ที่เขาเขียนว่า 1991 เอ1 ข้างตัว ปืนนะ มันเป็นญาติอะไรกับ 1911 อีกละ

ตอบได้ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ยินดีรับใช้ด้วยความเต็มใจขอรับท่าน......
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:45:15 PM »

ผมเป็นอีกคนที่อยากได้  Colt Gold Cup  ครับ  แต่มีตังน้อยครับ
ก็หยอดกระปุกออมสินซีครับ
ตอนเด็กๆ หยอดกระปุก ทีละ 5 บาท 10 บาท
ตอนนี้ โตแล้ว ก็หยอดกระปุกให้มันหนักๆ มือขึ้นหน่อย คงไม่ไกลเกินฝันมั้งครับ
อยากได้โคลท์เกรดแข่งขันก็ โกล์คัฟ นี่แหละ ได้ทั้งความแม่นยำตามสภาพ และเสน่ห์มนต์ขลังของโคลท์ติดปืนมาด้วย .....
ของผมกว่าจะได้แต่ละอัน ก็หยอดกระปุกกันแทบตายเหมือนกัน

คนอื่นเขาทำงานหนักได้เงิน เขาเรียกหยาดเหงื่อและแรงงาน ถึงจะได้เงิน
แต่ของผม อยากได้เงิน ผมเรียกว่า หยาดน้ำย่อยและความเจ็บปวด (อดข้าว อดขนม จนปวดท้องกระเพาะเพื่อเก็บตังค์ซื้อปืนไงละครับ)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:04:34 PM »

อ้างถึง
ไปหาชมพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงพระแสงปืน เอ็ม 1911 ด้วยพระหัตถ์เพียงข้างเดียว

ขออนุญาตนำพระบรมฉายาลักษณ์ของพระองค์ท่านจากเว็บเพื่อนบ้านมาแสดงให้ท่านๆชมครับ  http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,48870.0.html

ไหว้

พระองค์ทรงพระเจริญ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 02:09:12 PM โดย Stupidian » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:35:18 PM »

ขอจงทรงพระเจริญ ......
พระบรมฉายาลักษณ์ ส่วนล่าง เห็นได้ชัดเลยว่า ลายสไลด์ก็เฉียง แถมเซฟ เป็นยูเอสอาร์มมี่ และด้ามก็เป็นพลาสติกแข็งสีน้ำตาลแบบยูเอสอาร์มมี่ ชัดแจ๋วเลย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์