๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:53:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สีผม" กับ "ผู้ชาย" สีไหนที่เหมาะกับคุณ  (อ่าน 26169 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2005, 12:42:09 AM »

สีผม...ดูจะเป็นเรื่องที่ไม่ว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย ต่างให้ความสำคัญเป็นอันดับต้นๆ เฉกเช่น ความสวยงามของใบหน้าทีเดียว เพราะเมื่อไหร่ที่คุณกล้าเปลี่ยนแปลงตัวเอง หรือเปลี่ยนสีผม รูปลักษณ์ภายนอกของคุณก็จะเปลี่ยนไปทันที

ยุคสมัยนี้เป็นยุคของความมั่นใจ ไม่ว่าชายหรือหญิง การเสริมบุคลิกดูจะสำคัญเป็นอย่างยิ่ง และตอนนี้ก็ไม่ใช่เฉพาะแต่เพียงผู้หญิงอย่างเดียวเท่านั้นที่ให้ความสำคัญกับบุคลิกและรูปลักษณ์ ผู้ชายก็ให้ความสำคัญกับมันไม่น้อยเช่นกัน ดูได้จากสิ่งเสริมหล่อที่วงการความงามหันมาสนใจกับผู้ชายมากขึ้น อย่างเช่นเคาน์เตอร์เครื่องสำอางสำหรับผู้ชาย แบรนด์เสื้อผ้าของผู้ชายโดยเฉพาะ หรือครีมเปลี่ยนสีผมสำหรับผู้ชาย

เพราะสิ่งที่ผู้ชายส่วนใหญ่นึกถึงก็คือความสำเร็จ และเพื่อที่จะได้มาซึ่งความสำเร็จนั้น ก็จะต้องอิงคุณสมบัติหลายๆ ด้าน ไม่ว่าจะเป็นความเป็นผู้นำ ความมั่นใจ และความน่าเชื่อถือ ซึ่งการทำให้คุณสมบัติเหล่านี้เกิดขึ้น ผู้ชายทุกคนก็ควรปรับบุคลิกของตัวเอง โดยเฉพาะหลายคนที่ใส่ใจกับการเปลี่ยนสีผม และการปกปิดผมขาว

มาฟังความคิดเห็นของหนุ่มๆ หลากหลายอาชีพกัน ว่าการเปลี่ยนสีผมนั้นสำคัญกับพวกเขาเพียงใด

เริ่มจากนักธุรกิจหนุ่มพ่วงดีกรีศิลปินและพิธีกร อย่าง จุ๊บ-วุฒินันท์ ภิรมย์ภักดี ที่ตอนนี้เปลี่ยนสีผมจากที่เคยดำเข้ม ให้เป็นสีน้ำตาลอ่อนๆ พร้อมไฮไลท์สะดุดตา “ผมสีนี้ทำเพื่อให้เข้ากับคอนเซ็ปต์อัลบัมชุดใหม่ของผม ที่เป็นสไตล์ โมเดิร์น ป๊อบ ร็อก เสื้อผ้าในคอนเซ็ปต์ก็เป็นแนวโมเดิร์น เสื้อหนัง ผมจึงต้องเปลี่ยนรูปลักษณ์ตัวเองให้เข้ากับผลงานด้วย ผมสีนี้ผมทำก่อนออกอัลบัมใหม่ไม่นานครับ ก็ไปใช้บริการที่ร้าน ซึ่งเขาต้องกัดสีผมเดิมให้ซีดลง แล้วถึงเติมสีที่เราต้องการลงไป”

แม้สีผมจะดูไม่เข้าคอนเซ็ปต์สำหรับความเป็นนักธุรกิจทายาทเบียร์สิงห์ แต่หนุ่มจุ๊บบอกว่า “พอหมดฤดูวางแผงก็คงเปลี่ยนเป็นสีธรรมชาติเหมือนเดิม แต่สีผมนี้ก็ไม่มีปัญหาในการติดต่อธุรกิจมากมายนัก”

ส่วนสีผมที่จุ๊บแนะนำว่าน่าเชื่อถือและเหมาะกับการเจรจาทางธุรกิจ คือ สีน้ำตาลเข้ม และเข้มมาก และมีผมขาวแซมๆ บ้างก็ดี ดูน่าเกรงขาม

ฮาร์ต-สุทธิพงษ์ ทัดพิทักษ์กุล 

ด้านหนุ่มใหญ่วัย 40 อย่าง ฮาร์ต-สุทธิพงษ์ ทัดพิทักษ์กุล พิธีกรชื่อดัง ได้มาแนะนำถึงปัญหาผมที่เริ่มเปลี่ยนสี

“งานพิธีกร รูปลักษณ์ภายนอกสำคัญมาก โดยเฉพาะ ใบหน้าและทรงผม ตอนนี้ตัวเองเริ่มมีผมขาวมาเบียดผมดำบ้างแล้ว ก็คิดอยากถอนออกเหมือนกันแต่กลัวว่าถ้าถอนแล้วผมจะน้อยลงเรื่อยๆ จนกลายเป็นหัวล้านไป ก็คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนสีผม แต่ก็กำลังมองหาสีที่เป็นธรรมชาติและถูกใจอยู่ครับ”

การให้ความใส่ใจกับสีผมเป็นสิ่งสำคัญที่พิธีกรหนุ่มคนนี้ต้องคิดหนัก “ผมว่า วันหนึ่งที่ต้องทำสีผม คงคิดว่าจะทำสีอะไร เพราะบุคลิกความน่าเชื่อถือเป็นสิ่งสำคัญ สีผมช่วยชะลออายุคนได้ แต่ไม่ควรที่จะเปลี่ยนจนผิดธรรมชาติจนเกินไป วิธีที่ดีที่สุดก็ควรดูว่าเรามั่นใจกับสีผมแบบไหน เพราะสิ่งที่เราแสดงออกมาพร้อมกับความมั่นใจนั้น สำคัญที่สุด”

โจเซฟ เฮนรี่ 

หันมาดูหนุ่มนักธุรกิจชาวต่างชาติ อย่าง โจเซฟ เฮนรี่ ที่ตอนนี้ได้โอกาสเป็นพรีเซนเตอร์ของ ผลิตภัณฑ์สีผมแบรนด์ดังแบรนด์หนึ่ง ซึ่งเขาก็เริ่มมีผมสีเทาเข้ามาแซม จนต้องใช้วิธีดึงออก

“ผมเริ่มเปลี่ยนสีผมมาได้ 7 เดือนแล้ว รู้ตัวเองว่า ถ้าให้ผมมีสีเทาแซมด้วยต้องดูไม่ดี ตอนแรกก็ใช้วิธีถอนเอา แต่พอทำไปเรื่อยๆ มันกลับเพิ่มขึ้น จนต้องใช้วิธีย้อมผม”

โจเซฟบอกว่า สิ่งที่ตัวเอง และผู้ชายส่วนใหญ่เบื่อที่สุดคือ การเสียเวลาเดินทาง และใช้เวลาอยู่ในร้านทำผมนานเป็นชั่วโมง “ถ้าเป็นไปได้ผมเลือกที่จะดูแลตัวเอง และทรงผมที่บ้าน และตอนนี้ก็มีผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผมที่อำนวยความสะดวกให้ผู้ชายทำเองที่บ้านได้ ซึ่งวิธีทำก็ง่าย และเราก็สามารถเลือกสีที่เรารู้สึกมั่นใจได้ด้วยตัวเอง”

นักธุรกิจหนุ่มแนะถึงประโยชน์ของการเปลี่ยนสีผมเองที่บ้าน ซึ่งสะดวกและรวดเร็ว

“ความมั่นใจเป็นสิ่งที่สำคัญ และในธุรกิจการบริหารเวลาก็สำคัญด้วย ถ้าเราสามารถลดการใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการเดินทางและการเข้าร้านเสริมสวย เวลาทำสิ่งอื่นก็มีมากขึ้น”

ความมั่นใจและบุคลิกภาพที่ดีดูจะเป็นสิ่งที่หนุ่มทุกวัย ทุกอาชีพต้องการมี และการเสริมบุคลิกและความมั่นใจในแบบฉบับของตัวเองก็เป็นสิ่งที่ลอกเลียนแบบกันไม่ได้ การเปลี่ยนสีผมก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่ช่วยเพิ่มบุคลิกและภาพลักษณ์ของคุณให้ดูดีขึ้น แต่สีไหนจะเหมาะกับตัวคุณ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองแล้วล่ะ ว่ามีความมั่นใจกับมันมากแค่ไหน...

ไก่-สมพร ธิรินทร์ 

--------------------------------------------------------------------------------

ลองมาฟังความคิดเห็นของแฮร์ สไตลิสต์ กันบ้างว่า พวกเขาจะแนะนำให้ผู้ชายทำผมสีไหน ให้เข้ากับบุคลิก

เริ่มจาก ไก่-สมพร ธิรินทร์ และ เป็ด-อภิชาติ นรเศรษฐาภรณ์ ช่างผมและเมคอัพอาร์ทิสต์ ชื่อดังบนเวทีแฟชั่นหลายๆ แห่ง แนะนำว่า หากผู้ชายคิดจะเปลี่ยนสีผมควรคำนึงถึงอาชีพเป็นหลัก การตัดสินใจทำผมสีไหนต้องเหมาะกับตัวเองด้วย แต่ถ้าไม่แคร์กับตรงนี้อยากทำสีไหนก็ได้เลย”

เป็ดแนะนำเพิ่มเติมว่า สีธรรมชาติอย่าง สีดำ, สีน้ำตาลอ่อน, สีน้ำตาลเข้ม, หรือสีไหนที่มีสีเหลืองผสม จะทำให้ดูบุคลิกที่นุ่มนวลขึ้น น่าเชื่อถือ”

เล็ก-สายสุดา เชื้อวิวัฒน์ 

ด้านช่างผมฝ่ายหญิง เล็ก-สายสุดา เชื้อวิวัฒน์ แนะนำเพียงสั้นๆ ว่า ไม่แนะนำให้ผู้ชายเปลี่ยนสีผม สีสันจัดจ้าน ถ้าใครที่เริ่มมีผมขาวแซม ก็ควรเปลี่ยนสีให้ดูเป็นธรรมชาติ เพราะเมื่อไหร่ที่เห็นผู้ชายเปลี่ยนผมสีแดง เขียว ผู้หญิงมักจะมองว่าเป็นเกย์”

ได้เคล็ดลับในการเปลี่ยนสีผมจากช่างผมเหล่านี้แล้ว ผู้ชายที่กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนสีผมมีความมั่นใจมากขึ้น

นอกจากต้องคำนึงถึงบุคลิก ลักษณะ อาชีพ และวัยของตัวเองแล้ว หากคุณคิดจะเปลี่ยนสีผมแต่ละครั้ง สิ่งที่ต้องคำนึง คือผลิตภัณฑ์ที่จะนำมาเปลี่ยนสีผมของคุณเอง

สีที่ใช้เปลี่ยนสีผมมีอยู่ 3 กลุ่ม ได้แก่ สีจากธรรมชาติ เช่น ใบเฮนน่าให้สีแดง หรือดอกคาโมมายด์ให้สีน้ำตาล และสีจากโลหะซึ่งอันตรายตรงที่ถ้าร่างกายดูดซึมเข้าไปแล้ว จะทำให้เกิดอาการชา แขนขาอ่อนแรง และสุดท้ายสีสังเคราะห์ซึ่งมีหลากหลายสีสันตามท้องตลาด โดยส่วนใหญ่เป็นการผสมกันของสีธรรมชาติและสีโลหะ

การเปลี่ยนสีผมแต่ละครั้งไม่ควรทำบ่อยเกินไป ทางที่ดีควรเปลี่ยนสีผมทิ้งไว้อย่างน้อย 4-6 สัปดาห์ต่อครั้ง เพราะการทำสีผมถาวรหรือกึ่งถาวร จะมีการใช้สารฟอกสีผมให้จางลงเสียก่อน ส่วนมากเป็นไฮโดรเจน เปอร์ออกไซด์ แล้วตามด้วยยาเปลี่ยนสีผมประเภทพาราเฟนนิลีน ไดอามีน หรือสีซอร์ซินอล โดยสีย้อมผมกึ่งถาวรจะมีปริมาณและคามเข้มข้นของสารฟอกสีน้อยกว่า ความทนทานของสีจึงสั้นกว่า จางหายหลังสระผมเพียง 10-15 ครั้ง

ในขณะที่การทำสีผมถาวร สีจะติดทนนานกว่า แต่จะมีผมใหม่ค่อยๆ งอกออกมาแทนที่บริเวณโคนผม หลังการทำสีผมควรเลือกแชมพูและครีมนวด ที่ผลิตขึ้นมาเพื่อบำรุงดูแลผมทำสีโดยเฉพาะ จะได้ช่วยให้สีผมติดทนนานเปล่งประกายสดใส และป้องกันปัญหาผมแห้งเสียจากสารเคมี

ส่วนสีผมสีไหนจะเหมาะกับชายไทยอย่างคุณ วิธีง่ายๆ ลองใช้ผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผมกึ่งถาวรดูก่อน ซึ่งมีวางขายตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป ในรูปแบบมูส แชมพูและครีมนวด และอาจจะหาโอกาสในงานปาร์ตี้ หรือวันที่ได้เจอคนรู้ใจช่วยดูว่า สีนี้เหมาะกับคุณแค่ไหน และอย่าลืมพิจารณาด้วยว่าสีผมกับสีผิวต้องไม่ตัดกันจนน่าเกลียดเกินไป...
คราวนี้พี่ๆๆในเวปจะมีคนหล่อเพิ่มขึ้นไหมหนอ....... Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2005, 08:15:43 AM »

เรื่องสีผม ผมไม่ค่อยสนใจ เพราะผมอยู่หัวแถบไม่มีแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์