๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 05:22:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่ายืนยิงปืนสองมือแม่นสุดๆ  (อ่าน 6362 ครั้ง)
kai-ptr
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 08:25:44 PM »

รบกวนถามพี่ๆครับถ้ายิงปั้นเอ็กซ์ท่าไหนแม่นสุด แขนซ้ายหย่อนขวาตึงหรือแขนซ้าย
ขวาตึงหย่อนเท่ากัน และท่าชาวบ้าน15เมตรเป็นท่าอะไรเห็นซ้ายขวาตึงพุงยื่นนิดๆ
ขาด้วยครับซ้ายหน้าหรือเท้าเสมอครับ อย่าบอกว่าตามถนัดน๊ะครับ ได้โปรด
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 08:52:44 PM »

.....ตามที่กล่าวมา  ผมว่าแล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคคล  ผมให้ความสำคัญกับสมาธิ ฝึกหายใจและสายตาเป็นอันดับต้นๆครับ....สำหรับผมท่าไหนก็ได้ยิ่งมืดยิ่งแม่น ถ้าไม่เมา Grin .....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
kai-ptr
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 09:00:01 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองยิงมืดๆดูเผื่อจะแม่นแบบพี่ ป- ปั้น
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 09:08:55 PM »

คำถามตอบยากครับ จริงๆก็ต้องตอบว่าตามถนัดน่าจะดีที่สุด

เรื่องการจัดระเบียบร่างกายของผู้ยิงในลักษณะการยิงสองมือนั้น ที่ผมเห็นจากการแข่งขันยิงสั้นชาวบ้าน 15 เมตรมีทั้ง
1. แขนตึงทั้งสองข้าง และ เท้ายืนเสมอทั้งสองข้าง
2. แขนหย่อนเล็กน้อยทั้งสองข้าง และ เท้ายืนเสมอทั้งสองข้าง
3. แขนงอมาก และ เท้ายืนเสมอทั้งสองข้าง
4. แขนงอข้างตึงข้าง และ ยืนเท้าเฉียงก็มีเห็นบ้าง แต่น้อยกว่า 1-3 ครับ

จากที่สังเกต การเล็งศูนย์จะเล็งแบบที่ตามองได้ชัดเจนที่สุด ส่วนแขนเป็นองค์ประกอบการจัดศูนย์ระหว่างสายตากับศูนย์ปืนครับ

ส่วนการยิงมือเดียว การเล็งศูนย์ปืนจะเล็งได้ละเอียดที่สุด และ ชัดเจนกว่าเล็งสองมือ เพราะระยะมองศูนย์เล็งจะห่างออกไปทำให้มองเป็นศูนย์ปืนได้ชัดเจนกว่าครับ แต่การยิงมือเดียวมีปัญหาเรื่องการจัดระเบียบศูนย์หน้าหลังให้นิ่งจะยากกว่ายิงสองมือครับ
charlie4
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

be unite to get might

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 06:08:34 AM »

ผมใช้เทคนิค ดึง-ดัน  ครับ คือ ถ้าถนัดขวามือขวาถือปืน จะกำด้ามประมาณ๓๐-๔๐% แล้วดันออก ในขณะที่มือซ้ายกำรอบมือขวาแน่นประมาณ ๖๐% ดึงปืนเข้าหาตัว เพื่อให้เกิดจุดนิ่ง การจัดศูนย์ก็คงรู้อยู่แล้ว  เหลือแต่ของยากคือการลั่นไกแหละ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 06:11:31 AM »

ดูได้ในหนังสือ อวป. ดูท่ายิงของ ผอ.สุวิทย์ น่ะครับ ผมชอบ  Smiley
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 06:43:07 AM »

มาเก็บความรู้ครับ

ขวาดัน-ซ้ายดึง

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:19:40 AM »

จับที่ถนัดที่สุดหล่ะครับ ..
กำหนดลมหายใจให้ดี หายใจเข้าลึก ๆ สักที แล้วค่อย ๆ ผ่อนคลายลงมาสักครึ่งหนึ๋ง
สมาธิอยู่ที่เป้า ศูนย์จับเลี้ยงเอาไว้ ค่อย ๆ วาดไกครับ (อย่ากระตุก)
เท่านั้นหล่ะครับ ลั่นตูมมม เมื่อไรก็ได้ลุ้นปั่น X  เมื่อนั้น

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:41:20 AM »

นอกจากท่ายืน การจับด้ามปืนแล้ว การกำหนดลมหายใจเป็นสิ่งสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไม่กว่ากัน

ถ้าร่างกายไม่แข็งแรง  ยิงไม่กี่นัดก็เหนื่อยแล้ว

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 10:06:52 AM »

ผมว่า ... ท่าสามเหลี่ยมเป็นท่าที่เป็นธรรมชาติที่สุด ... ท่าสามเหลี่ยมคือแขนซ้าย-ขวาตึงเท่ากัน ขาตึง กางพองาม ปลายเท้าเสมอกัน

ท่าที่มีการบิดตัว พอยิงไปสักพัก กล้ามเนื้ออ่อนล้า อาจจะคลายการบิด ทำให้ยิงไม่เข้าจุดเดิมได้ครับ Grin Grin

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 12:37:25 PM »

ขออนุญาติ ลองดูhttp://www.weekendhobby.com/gun/webboard/Question.asp?ID=3552
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 01:20:27 PM »

อื่ม...........ตอบยากครับ

ส่วนตัวผมเองยังมีท่ายิงตั้งหลายท่าครับ ( แต่ไม่แม่นซักท่า ) เท่าที่ผมสังเกตุตัวเองทุก ๆ ท่าก็เข้าเป้าคล้าย ๆ กัน ( คือเป้าสะอาด )
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 01:24:58 PM »

ของผม แต่ละวันไม่ค่อยจะเหมือนกัน มิน่าล่ะวงกระจายทุกที

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 01:45:20 PM »

ตามเข้ามาดูครับ ว่าเค้ายิงกันยังไง

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 10:56:49 AM »

ผมว่า ... ท่าสามเหลี่ยมเป็นท่าที่เป็นธรรมชาติที่สุด ... ท่าสามเหลี่ยมคือแขนซ้าย-ขวาตึงเท่ากัน ขาตึง กางพองาม ปลายเท้าเสมอกัน

ท่าที่มีการบิดตัว พอยิงไปสักพัก กล้ามเนื้ออ่อนล้า อาจจะคลายการบิด ทำให้ยิงไม่เข้าจุดเดิมได้ครับ Grin Grin

ขออนุญาตคัดลอกข้อความ นะครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
หน้า: [1] 2
  พิมพ์