๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:51:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: kimber ใช้ลูกจริงยิงก่อนเพื่อ run in หรือยิงลูกซ้อมเลยครับ  (อ่าน 1943 ครั้ง)
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:55:31 PM »

ผมกำลังจะได้ Kimber Stainless Target II อาทิตย์หน้าแล้วครับ  หลงรัก คืออยากสอบถามว่า ควรใช้ลูกจริงยิงก่อนเพื่อ run in ปืนกับ spring recoil เดิม16ปอนด์แล้วค่อยเปลี่ยน spring recoil 13 ปอนด์และยิงลูกซ้อม หรือถอดspring recoil เดิม16ปอนด์ออก เปลี่ยนเป็น spring recoil 13 ปอนด์และยิงลูกซ้อมเลยครับ คือส่วนมากจะยิงลูกซ้อมน่ะครับเพราะลูกจริงแพงเหลือเกิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:03:11 PM »

เพิ่งได้มา ก็นวดด้วยลูกจริงก่อนเลยครับ
จะได้ไม่เสียอารมณ์ เวลา ติดขัด
และเพื่อให้เศษโลหะส่วนเกิน เข้าที่เข้าทาง
กลไก จะได้ราบรื่น ดียิ่ง
สัก สอง สามร้อยนัด ก็น่าจะผ่านฉลุย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:23:33 PM »

สปริง 16 ปอนด์กับลูกจริงก่อนครับ  Grin แล้วจะติดใจ กล่องเดียวไม่พอครับ  Grin
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:47:00 PM »

ปืนใหม่ๆถ้าใส่สปริง 16 ปอนด์(หรือกว่านั้น) อย่าเอาลูกซ้อมยิงนะครับ เพราะผมมีประสบการณ์(ไม่ดี)มาก่อน ยิง
ไปติดขัดไปยิงได้อีก 2 นัดก็ขัด สรุปว่า 1 แม็กฯ( 8 นัด)ปืนขัดไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง สาเหตุเพราะกระสุนซ้อมแรงดันต่ำ
แต่สปริงแข็งสไลด์ถอยเร็วมาก ปลอกยังไม่สลัดพ้นสไลด์ก็ปิด ปลอกก็เลยคาบปล่อง
      ถึงแม้จะรู้ว่าเป็นปืนใหม่ แต่การยิงครั้งแรกไม่ประทับใจ พาลคิดเลยเถิดไปว่า อะไรกัน ปืนราคาเกือบสองแสนบาท
ทำไมมันโหลยโท่ยขนาดนี้ ยิงไปขัดลำไป นี่ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินต้องใช้ปืนยิงต่อสู้กับคนร้ายในเวลานี้ ไม่ซี้แหงแก๋
เหรอแบบนี้
      สรุปว่า เราใส่สปริงแข็งแต่ไปยิงลูกอ่อน ก็เลยยิงไปขัดไป แต่พอเอาลูกจริง 230 เกรนใส่เข้าไป ไม่กี่นาทีให้หลัง
จากลูกปืนใหม่ๆออกจากในกล่อง กลายเป็นปลอกเปล่าๆไหลออกมาในพริบตา

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Guu-mumm-รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 06:46:02 PM »

ของผมรับมาพย.52  cumtom Target ยิงลูกจริงหัวบอล230 เกรนไป1เเม็ก เเล้วต่อด้วยลูกซ้อม(วัดคัตฯ)20นัด ผ่านฉลุยไม่ติดขัด
2สัปดาห์ถัดมา ยิงต่อลูกซ้อม(วัดคัตฯ) อีก30นัด ไม่ติดขัด  เยี่ยมประหยัดเงินค่าลูกจริง เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2010, 07:26:43 PM โดย Guu-mumm » บันทึกการเข้า
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 07:05:33 PM »

จะให้ดี นวดด้วยลูกจริงซัก 3-4 กล่อง แล้วค่อยยิงด้วยลูกซ้อม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 07:30:20 PM »

หลงรัก
ครับ
สำหรับผม ปืนใหม่ยิงลูกซ้อมก่อนครับสักกล่อง
เพื่อหาจุดตก
หลังจากนั้นก้อยิงลูกจริงที่จะใช้ติดปืน
ดูการทำงานของปืนว่า โอ มั้ย
และดูจุดตกอีกรอบ
จากนั้นก้อตามจริตครับ
 หลงรัก

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 08:36:37 PM »

ผมนวดด้วยลูกจริงซักกล่อง....แล้วค่อยตามด้วยลูกซ้อมต่อมาครับ

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:36:06 PM »

ของผม Kimber Custom TLE II
ได้มาก็ยิงลูกซ้อม 200 grs.
แล้วก็ยิงลูกซ้อมมาตลอด
ลูกจริงยิงบ้างตามอารมณ์ เพื่อรับรู้แรงรีคอยล์
ปืนเดิมๆทุกอย่าง ไม่เคยทำอะไรเพิ่มเติม
ปัจจุบันยิงไปประมาณ 2,000 นัด
แทบไม่เคยเจอปัญหาติดขัด
เนื่องจากจำแทบไม่ได้ว่าปืนเคยทรยศเมื่อไหร่
คนเหนือฟ้า
กัมมุนา วัตตะตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

คนเหนือโลก

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 03:05:49 PM »

ระวังลำกล้องที่บอกว่าเป็นStainlessจะเป็นสนิมนะครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่สนิมดำจับลำกล้องล้างยังไงก็ไม่หาย

มีปืนใช้ไม่เป็น อย่ามีดีกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์