๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:49:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพระท่านต้องถือตาลปัตร  (อ่าน 2593 ครั้ง)
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:53:16 PM »

ลูกมันสงสัยนะครับ  ผมก็ตอบไม่ค่อยจะถูก   เลยมาถามท่านใดพอรู้

สาเหตุบ้างไหมครับ   ว่าทำไมเวลาพระสวด เทศ  ในงานพิธีต่างๆ

ท่านต้องถือตาลปัตรด้วย   มีที่มาหรือสาเหตุอย่างไร   ขอบคุณมากครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:58:39 PM »

พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี ภิกษุนักเขียนเจ้าของนามปากกา "ว.วชิรเมธี" ให้ความรู้ว่า "ตาลปัตร" ความหมายตามรูปศัพท์คือใบตาล หรือเติมให้เต็มตามประโยชน์ใช้สอยว่าพัดใบตาล สันนิษฐานว่าการใช้พัดนั้นมีมาแต่ครั้งพุทธกาลแล้ว และวัตถุประสงค์เดิมแท้ก็เพื่อพัดให้เกิดลมเย็นสบาย เช่น พระสารีบุตรใช้พัดพัดถวายพระพุทธเจ้า เป็นต้น

ต่อมามีผู้อธิบายว่าพระสงฆ์ใช้พัดเพื่อใช้บังเวลาเห็นอะไรก็ตามที่พระไม่ควรเห็น แต่ไม่น่าจะใช่วัตถุประสงค์ที่แท้ซึ่งมีมาแต่เดิม จากพัดที่ใช้พัดลมต่อมาในสังคมไทยพระสงฆ์เริ่มใช้พัดในเวลาให้ศีล ให้พร และจากนั้นราชการไทยได้ใช้พัดเป็นเครื่องแสดงสมณศักดิ์ของพระสงฆ์ ดังนั้นสรุปได้ว่า พระพุทธเจ้าไม่ทรงบัญญัติให้พระภิกษุนำตาลปัตรมาใช้ในพิธีกรรมใดๆ เลย

มีข้อมูลจากสำนักงานมหาเถรสมาคมอธิบายเพิ่มเติมว่า ปราชญ์ทางพระพุทธศาสนาหลายท่านให้ข้อสันนิษฐานว่า แต่เดิมตาลปัตรคงมิใช่ของที่ทำขึ้นมาสำหรับพระสงฆ์โดยเฉพาะ แต่น่าจะเป็นสิ่งของเครื่องใช้ของชนทั่วไปที่อาศัยอยู่ในประเทศแถบเมืองร้อนมาก่อนสมัยพุทธกาลแล้ว ใช้พัดลม บังแดด บังฝน น่าจะมีอยู่ด้วยกันหลายแบบ และทำด้วยวัสดุต่างๆ ตามฐานะ

ตาลปัตรแม้มิได้นับเนื่องให้เป็นสิ่งหนึ่งในบริขาร 8 ของพระสงฆ์ และไม่เคยพบหลักฐานว่ามีพุทธบัญญัติให้พระสงฆ์ใช้ของสิ่งนี้ในโอกาสใด เพียงพบข้อความปรากฏในคัมภีร์ทางศาสนาหลายแห่ง เช่น หนังสือธรรมบท ว่า "ขณะที่พระพุทธองค์ทรงแสดงพระธรรมเทศนา มีพระอานนท์ พุทธอุปัฏฐาก ถวายงานพัดอยู่ด้านหลัง" และ "พระสารีบุตรถือพัดอันวิจิตรขึ้นไปแสดงธรรมบนธรรมาสน์" และความตอนหนึ่งในพุทธประวัติว่า "พระเจ้าปัสเสนทิโกศลทรงโปรดให้สร้างพัดอันงดงามวิจิตรถวายพระพุทธองค์" เป็นต้น

จากความดังกล่าวพอสันนิษฐานได้ว่าการใช้พัดของพระสงฆ์ในยุคแรกนั้นน่าจะใช้เพื่อพัดโบกลมคลายความร้อน ดังจะเห็นได้จากพระสงฆ์ชาวลังกาในปัจจุบันนี้ เวลาสวดมนต์ยังถือพัดไปพัดวีไปในบางโอกาส เพียงพัดนั้นด้ามสั้น

มาภายหลังด้วยพระสงฆ์ไปในงานพิธีต่างๆ มักจะนิยมถือพัดไปด้วยแทบทุกครั้งจนกลายเป็นประเพณีสืบมา เมื่อการระบายความร้อนได้มีวิวัฒนาการไปมากจนพัดโบกลมจะหมดความจำเป็นไปแล้ว การใช้พัดของพระสงฆ์ในยุคต่อมาจึงถือไปเพื่อตั้งบังหน้าเป็นการรักษาธรรมเนียมประเพณี ซึ่งจะทำให้ศาสนพิธีนั้นๆ ดูเป็นพิธีรีตองและเป็นกิจจะลักษณะยิ่งขึ้น มิได้ใช้โบกลมแต่อย่างใด

ส่วนการถือพัดยศไปในงานพระราชพิธีและรัฐพิธีนั้น นอกจากเหตุผลที่ว่ายังเป็นการประกาศเกียรติคุณ บอกความสูงต่ำของชั้นยศที่ได้รับพระราชทาน บอกฐานะตำแหน่งทางการปกครองคณะสงฆ์ และบ่งบอกถึงความเป็นบึกแผ่นมั่นคงแห่งพระพุทธศาสนาอีกทางหนึ่งด้วย

(คอลัมน์รู้ไปโม้ด โดยน้าชาติ ประชาชื่น 12 พฤษภาคม 2548)

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:07:38 PM »

บ้านผมเรียกว่า กันอาย ผมเลยนึกไปถึงว่า เวลาพระสวด จะได้ไม่อาย จนลืมบทสวด Grin Grin Grin
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 10:03:15 PM »

ขออนุญาต เก็บความรู้ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 11:09:18 PM »

บ้านผมเรียกว่า กันอาย ผมเลยนึกไปถึงว่า เวลาพระสวด จะได้ไม่อาย จนลืมบทสวด Grin Grin Grin

แหะแหะ ผมก็ว่างั้นแหละพี่

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 11:14:29 PM »

ไม่รู้หลังพัดมีคำสวดอยู่มั้ยน้อ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2006, 02:41:34 AM »

อื่ม..........เป็นคำตอบที่ไม่ผิดครับ.............. Grin Cheesy Wink Grin

บันทึก(ที่เคย)ลับ....ฉบับตอนบวช
บางครั้ง ญาติโยมพาลูกสาวที่เพิ่งกลับมาจากไปเรียนเมืองนอกตั้ง
แต่เด็ก กลับมาสดสดร้อนร้อนเข้ามากราบรับพร  เธอเล่นใส่กระโปรง
สั้นมานั่งพับเพียบ รับพร พอให้พรเสร็จ เธอท่าทางจะซึ้งในพระธรรม
มากจัด ตอน กล้มลงกราบเลยถวาย มะพร้าวอ่อนให้ดู ซะที่เดียวสองใบเลย
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2006, 09:17:08 AM »

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบมากครับ สรุปว่าเป็นแบบคุณดาวว่า เอาไว้พัดลม
เวลาร้อน  /  หรือว่ากันอาย  กันแน่   

มี 2  แนวที่เป็นที่มาที่ไปเกี่ยวกับเรื่องนี้เท่านั้นเอง 

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2006, 08:42:39 PM »

ไม่รู้หลังพัดมีคำสวดอยู่มั้ยน้อ

ตอนเพื่อนผมบวช ใช้วิธีนี้เลยครับ....... Grin Grin

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2006, 08:53:13 PM »

สมัยก่อนคงกันน้ำหมากกระเด็นมั๊ง

ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2006, 09:04:39 PM »

แหล่งความรู้ มิใช่จะมีเรื่องปืนอย่างเดียว

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2006, 11:39:49 PM »

เอาไว้แปะโพยเวลาสวดครับ  Grin Grin Grin  ไล่ไปทีละบทเลยว่าต้องสวดอะไรบ้าง  Grin Grin Grin   เป็นความรู้ตอนบวชอ่ะครับ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 07:53:03 PM »

มันเบาครับเลยไม่ต้องแบก....ถือเอา....อะจ๊าก...ตอนผมบวชใช้แปะโพยครับกันลืม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 07:58:00 PM »

เอาไว้แปะโพยเวลาสวดครับ Grin Grin Grin ไล่ไปทีละบทเลยว่าต้องสวดอะไรบ้าง Grin Grin Grin เป็นความรู้ตอนบวชอ่ะครับ
มันเบาครับเลยไม่ต้องแบก....ถือเอา....อะจ๊าก...ตอนผมบวชใช้แปะโพยครับกันลืม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วจะเชื่อตำราไหนกันดีละเนี่ย   Grin Grin Grin Grin Grin

1  พัดเวลาร้อน   2 กันอายสาวๆ ญาติโยม  หรือ 3  เอาไว้แปะบทสวด    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 09:19:55 PM »

เข้ามากระทู้นี้ได้ความรู้ครับ ชอบ  ชอบ  ขอบคุณครับ Grin

นักะติ๊ Club
หน้า: [1] 2
  พิมพ์