๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:43:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเสี่ยงดีไหม  (อ่าน 1674 ครั้ง)
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 09:04:31 PM »

สวัสดีครับพี่ ๆ ผมมีเรื่องขอคำแนะนำครับเมื่อประมาณปี 28 หรือ 29 อาผมได้ซื้อปืน 1911 มา เป็น โคลท์ S 70 เขาบอกว่าเป็นปืนขึ้นทะเบียนแล้วมี ป 4 ถูกต้อง ก็ดำเนินการทำเรื่องขออนุญาตมีและใช้ รับโอนมาเสร็จก็ย้ายทะเบียนมาบ้านที่ต่างจังหวัดผมชอบมากปืนกระบอกนี้เคยเล่นมาตั้งแต่สิบขวบยิงครั้งแรกตอน ป.5 มันคุ้นมือ ต่อมาก็ย้ายเข้า กรุงเทพฯ (อารับราชการทหาร) ไม่มีปัญหาอะไรเพราะตอนที่ย้ายทะเบียนไม่ได้เอาปืนไปด้วยไม่กล้าเอาขึ้นรถเมล์ เอาแค่เอกสารไปอย่างเดียว ปัจจุบันผมรับราชการทหาร และอาจะขายปืนให้ผม  ก็ได้รวบรวมเอกสารจนครบถ้วนแล้ว  ด้วยความที่เป็นคนสนใจในเรื่องอาวุธปืนอ่านหนังสือปืนบ่อยด้วยก็เลย เจอปัญหาคือปืนผม กลายเป็นปืนลูกผสม ลำเลื่อนเป็น โคลท์ MK 4 S 70 ส่วนโคลงเป็น เรมิงตั้น  ดูได้จาก หมายเลขประจำปืน(Serial Number) ที่โคลงปืน พบว่า เป็น  เรมิงตั้น ผลิตปี 1943  จำนวน 161,732 กระบอก ตั้งแต่ No. 1279699 - 1441430 ซึ่งของผมเป็น 1 ใน นั้น อีกอย่างใน ป 4 ก็ไม่ได้ลงหมายเลขประจำปืนไว้ แต่ที่ตัวปืนกลับมีหมายเลขกำกับอยู่ ถามอาก็ตอบว่าไม่รู้ไม่ได้สนใจอะไรรู้แต่ว่าเป็นปืน 11 มม. ก็พอใจแล้วเขาบอกไม่ได้ศึกษาไม่ได้รู้เรื่องตอนนั้นรับราชการใหม่ ๆมีเพื่อนติดต่อขายให้เห็นมันขายถูกดีก็เลยซื้อและให้เขาไปรมดำให้  ก็นานหลายเดือนกว่าจะเสร็จเป็นไปได้ไหมว่าเราโดนเปลี่ยนโครงปืน และนี่ก็นานมาแล้วด้วย 20 กว่าปีแล้ว ผมควรทำไงดีจะลองเสี่ยงโอนดูดีไหมเพราะถ้าซื้อใหม่ก็เก็บเงินอีกหลายปีกว่าจะได้ช่วยแนะนำผมด้วยเถอะครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 09:26:14 PM »

ปืนโคลท์ ซีรี่ย์ 70 ถ้าแบบเดิมๆของรุ่นนี้จะต้องมีเลขซีรี่ย์นัมเบอร์ที่ถูกต้อง
และในป.๔ ก็ต้องระบุเลขซีรี่ย์ ..ตรงกันกับปืน

กับอีกแบบคือ แบบที่นำมาขึ้นจดทะเบียนปืนเถื่อนปี 18 
อย่างนี้เลขซีรี่ย์นัมเบอร์ อาจไม่ตรงตามแบบดั้งเดิมที่มาจากโรงงานได้
แต่ในป.๔ ก็ต้องมีเลขซีรี่ย์นัมเบอร์ ตรงกับที่ปรากฎที่ปืนอยู่ด้วย
หรืออีกกรณีที่นำมาจดทะเบียนปืนเถื่อนปี 18 อาจจะไม่ระบุเลขซีรี่ย์ในป.๔
และตัวปืนก็ลบเลขซีรี่ย์ไป ไม่มีให้เห็น

2 - 3  กรณีอย่างข้างบนถือว่าใช้ได้  ไม่ใช่ปืนสวมทะเบียน

แต่กรณีของคุณ   ป.๔ ไม่เขียนเลขซีรี่ย์ฯ    แต่ตัวปืนมีปรากฎ  แถมยังไม่ตรงกับรุ่นของ 70 อีก
ผมว่าค่อนข้างเสี่ยงครับ  ตัดใจไปดีกว่า 

อยากทราบว่าป. ๔ ระบุว่าจดทะเบียนปี 18 หรือเปล่าครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2007, 09:49:15 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 10:34:36 PM »

ขอบคุณครับคุณตะบันไฟ ที่ผมเคยเห็นใน ป 4 ไม่มี จะมีแค่ ชื่อเจ้าของ จังหวัดซึ่งปัจจุบันคือ กทม. ขนาด .45 หมายเลขทะเบียน.......... และเจ้าของเดิมซึ่งระบุว่ารับโอนมาจาก นาย.............เท่า นั้น ส่วนช่องหมายเลข ว่างไว้ สำหรับกรณี ปืนเถื่อน พ.ศ. 18 สมัยนั้นปู่เป็นผู้ใหญ่บ้านพ่อเล่าให้ฟังว่า ปืน 1 กระบอก ออกใบได้ 3- 4 คน แล้วแต่ว่าใครจะหาปืนที่ตนชอบไปให้นายทะเบียนดูแล้วก็ออกใบให้ไปตอกเลขกันเองว่างั้น
ตอนแรกผมก็ว่าน่าจะเข้าข่ายปืนเถื่อน ปี 18 แต่คิดดูอีกทีชักหนาวเพราะติดที่หมายเลขปืนนี่หละกลัวได้ไม่คุ้มเสีย
ท่านใดมีวิธีตรวจสอบประวัติปืนหรือมีวิธีการใดจะแนะนำบ้างไหมครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 10:44:09 PM »

ขอบคุณครับคุณตะบันไฟ ที่ผมเคยเห็นใน ป 4 ไม่มี จะมีแค่ ชื่อเจ้าของ จังหวัดซึ่งปัจจุบันคือ กทม. ขนาด .45 หมายเลขทะเบียน.......... และเจ้าของเดิมซึ่งระบุว่ารับโอนมาจาก นาย.............เท่า นั้น ส่วนช่องหมายเลข ว่างไว้ สำหรับกรณี ปืนเถื่อน พ.ศ. 18 สมัยนั้นปู่เป็นผู้ใหญ่บ้านพ่อเล่าให้ฟังว่า ปืน 1 กระบอก ออกใบได้ 3- 4 คน แล้วแต่ว่าใครจะหาปืนที่ตนชอบไปให้นายทะเบียนดูแล้วก็ออกใบให้ไปตอกเลขกันเองว่างั้น
ตอนแรกผมก็ว่าน่าจะเข้าข่ายปืนเถื่อน ปี 18 แต่คิดดูอีกทีชักหนาวเพราะติดที่หมายเลขปืนนี่หละกลัวได้ไม่คุ้มเสีย
ท่านใดมีวิธีตรวจสอบประวัติปืนหรือมีวิธีการใดจะแนะนำบ้างไหมครับ

แสดงว่าปืนนี้ไม่ได้จดทะเบียนปืนเถื่อนปี 18 เพราะในป.4 ไม่มีเขียนเอาไว้
ดังนั้น  ที่ถูกต้องเลขซีรี่ย์นัมเบอร์จึงควรจะตรงกับรุ่น 70 ตามลำเลื่อน ( สไลด์ ) ที่เป็นรุ่น 70
และจะต้องมีระบุเลขซีรี่ย์นัมเบอร์นั้นไว้ในป. 4 ด้วย 
หรือไม่ลำเลื่อน( สไลด์ ) ก็น่าจะต้องเป็นรุ่นของเรมิงตันตรงกับตัวโครงปืนที่บอกว่าเป็นเรมิงตัน
และมีเลขซีรี่ย์นัมเบอร์ระบุไว้ในป. 4 ตรงกันด้วยกับที่ปรากฎที่โครงปืน 

แต่นี่ไม่ใช่    ขอเตือนว่า  อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ ............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2007, 10:52:01 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 10:46:09 PM »

ถ้าเอาไปตรวจวังไชยา   ผมเข้าใจว่าเสี่ยงแน่ ๆ ครับในใบไม่มีหมายเลขแต่ตัวปืนมีแบบนี้  นำจดปี 18 ไม่มีเลขทั้งคู่ซะยังดีกว่า  ลองถ่ายสำเนา  ป.4  ไปก่อนสิครับบอกเค๊าว่ามาตรวจสอบก่อนซื้อขาย  ของไม่ได้เอามา  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: [1]
  พิมพ์