๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:19:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราคนไทยยังทนกันได้อีกหรือ  (อ่าน 7996 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 09:59:07 AM »

อีกปัญหาหนึ่งที่ทำให้ไฟใต้ไม่ยอมดับ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่อ่อนล้า ขาดขวัญกำลังใจในการปฎิบัติหน้าที่ เหมือนถูกทอดทิ้ง ทำอะไรก็ผิดเสมอ.....

กรณีตัวอย่างที่ควรศึกษา.....

เมียตร.พลีชีพร้องถูกทอดทิ้ง

เมื่อเวลา 11.30 น. ที่ทำเนียบรัฐบาล นางภาวินี อินเล็ก อายุ 31 ปี อยู่บ้านเลขที่ 13 ถนนเพชรมงคล ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา ภรรยาของส.ต.อ.ศักดิ์ชาย อินเล็ก ตำรวจสังกัดสภ.อ.ศรีสาคร จ.นราธิวาส ซึ่งเสียชีวิตจากการถูกผู้ก่อความไม่สงบซุ่มโจมตี เมื่อวันที่ 19 เม.ย.ที่ผ่านมา เดินทางมาพร้อมกับบุตรวัย 5 ขวบ และมารดาของส.ต.อ.ศักดิ์ชาย พร้อมญาติ เพื่อยื่นเรื่องร้องเรียนขอความเป็นธรรมจากนายกรัฐมนตรี เนื่องจากไม่ได้รับความช่วยเหลือจากภาครัฐ หลังจากที่ส.ต.อ.ศักดิ์ชายเสียชีวิตแล้ว จนกระทั่งปัจจุบันยังไม่ได้รับสวัสดิการต่างๆจากต้นสังกัด โดยยื่นผ่านเจ้าหน้าที่จากกองรับเรื่องราวร้องทุกข์ ทำเนียบรัฐบาล

นางภาวินี กล่าวว่า ตั้งแต่ส.ต.อ.ศักดิ์ชายเสียชีวิต ไม่ได้รับความช่วยเหลือ ไม่ได้รับความเหลียวแลจากต้นสังกัดของส.ต.อ.ศักดิ์ชายเลย ทำให้ครอบครัวมีความเป็นอยู่อย่างยากลำบาก ตนมีอาชีพรับจ้างทั่วไป ต้องเลี้ยงดูลูกถึง 4 คนและพ่อแม่ ขณะที่ทางราชการไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเลย ทั้งที่หลังจากที่ส.ต.อ.ศักดิ์ชายเสียชีวิตทางราชการบอกว่าจะเลื่อนยศให้เป็นร.ต.อ. แต่ถึงวันนี้ไม่มีความคืบหน้าใดๆ ทำให้ไม่ได้รับสวัสดิการต่างๆที่พึงจะได้ จึงต้องมาขอความเป็นธรรมจากนายกรัฐมนตรี ให้สั่งการไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ช่วยเหลือ

ข้อมูลอ้างอิงจากเวปหนังสือพิมพ์ข่าวสด
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 10:05:19 AM »

อ้อ  อีกอย่างหนึ่ง.....

สื่อ หรือ ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจ ชอบอ้างกันจังเรื่องเหตุการณ์กรือเซะ  เหตุการตากใบ  แต่ทำไมไม่มีใครอ้างถึง เหตุการณ์กูจิงลือปะที่เพื่อนร่วมรุ่นของผม "ครูจูหลิง" ต้องนอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลจนถึงบัดนี้บ้าง ตอนนี้จับได้กี่คน คดีไปถึงไหนแล้ว และเหตุการณ์ตันหยงลิมอร์ที่ประเทศชาติสูญเสียกำลังพลนาวิกฯไป 2 นาย บ้างเลย......
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:37:40 PM »

ใช่แล้วครับครู....กรือเซะตากใบพูดกันไม่รู้จบ ผมเบื่อจริงๆโดยเฉพาะ นายโต้ง นายเจิม นายทองใบ้  นายใจ นาย จอน ฯลฯ
ถ้าได้เสนอหน้าออกสื่อเมื่อใด ก็กรือเซะตากใบเมื่อนั้น พวกนี้มันเคยเห็นหัวคนบริสุทธิ์ไหม พูดแล้วเดือด Angry Huh
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:50:23 PM »

ใช่แล้วครับครู....กรือเซะตากใบพูดกันไม่รู้จบ ผมเบื่อจริงๆโดยเฉพาะ นายโต้ง นายเจิม นายทองใบ้ นายใจ นาย จอน ฯลฯ
ถ้าได้เสนอหน้าออกสื่อเมื่อใด ก็กรือเซะตากใบเมื่อนั้น พวกนี้มันเคยเห็นหัวคนบริสุทธิ์ไหม พูดแล้วเดือด Angry Huh

น่าเขกกะบาลเนอะ....
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:43:14 PM »

ผมอยากให้ ท่านพัลลพออกมาพูดให้สังคมรู้จังว่าวันนั้น ที่กรือเซะ ไอ้พวกที่ตาย มันเลวสัตว์ขนาดไหน
ผมจำคำพูดท่านได้ " มัสยิสพังซ่อมได้ ลูกน้องผมที่ตายซ่อมได้ไหมครับพี่จิ๋ว แล้วลูกเมียพ่อแม่เขาล่ะ "
คนบางพวกร้องแรกแหกกระเชอไปฟ้อง ยูเอ็น ถามจริงยูเอ็นเป็น   _่อ มันหรือ เลือดไทยลูกหลานไทยตายอย่างหมูอย่างหมา
ไม่เคยสน  ทุกวันนี้ยังมีคนแหกปากว่า ถ้า ท่านทนายสมชายไม่หายไปเรื่องคงไม่ถึงขั้นนี้ มันขนาดนั้นหรือครับ
ไอ้พวกที่ก่อการมันรู้จักคุณสมชายทุกคนหรือเปล่า หลายสิ่ง ทักษิณ ทำผิดจนเกินอภัย แต่พวก NGO หรือสิทธิฯ
ต้องมองเป็นกลางด้วยไม่ใช่อะไรก็โยง กรือเซะ ตากใบ สมชาย ไปหมด สามเรื่องนี้เป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งเท่านั้น
ไอ้พวกที่ทำการทุกวันนี้คือ   ผู้ก่อการร้าย ไม่ไช่ ผู้ก่อความไม่สงบ  เข้าใจกันเสียใหม่นะโต้งเอ๋ยพูดแล้วเดือดอยากฆ่าคน Angry Angry Angry

ข้อความข้างต้นเป็นความเห็นส่วนบุคคลของผม...ไม่ถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2006, 09:15:11 PM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 01:01:15 AM »

ใจเย็นๆพยายามอยู่กับความเป็นจริง ไม่งั้นบ้าก่อนมัน วันก่อนไปกินเหล้าบางกอก. บอกหลานช่วยพาไปบ้าน คุณไกรศักดิ์ (พี่โต้ง พูคให้เพราะแล้วนะครับ) ขอทำอะไรที่คิดว่าควรทำ เพื่อให้ลูกเมียลูกหลาน(มัน)รู้ถึงความสูญเสีย(พ่อ) แล้วอยากจะดูว่าเขา(ลูกเมีย)  จะพูคถึงสิทธิมนุษย์ชนอีกไหม.

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 08:54:20 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 10:10:49 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 08:57:22 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 10:10:20 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 09:26:11 PM »

สั่งการไปแล้ว พอลงมือก็ใส่ความลูกน้อง อนิจจาน่าโดดน้ำโขงตายไปเมื่อ 20 ปีที่แล้ว พร้อมไอ้ 1 นอร์แรด

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 09:48:33 PM »

งงครับพี่..ผมโตไม่ทันขยายความหน่อยได้ไหมครับพี่ PU
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 09:51:08 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 10:09:37 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 10:19:05 PM »

สั่งการไปแล้ว พอลงมือก็ใส่ความลูกน้อง อนิจจาน่าโดดน้ำโขงตายไปเมื่อ 20 ปีที่แล้ว พร้อมไอ้ 1 นอร์แรด

คือแบบว่า

หรือว่าจะรอให้แม่น้ำโขงใหลมาหน้าบ้านมันๆจึงจะโดดพร้อมหวานใจคุณหญิงหมื่นหวี

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 10:32:18 PM »

ใช่แล้วครับครู....กรือเซะตากใบพูดกันไม่รู้จบ ผมเบื่อจริงๆโดยเฉพาะ นายโต้ง นายเจิม นายทองใบ้ นายใจ นาย จอน ฯลฯ
พวกนี้งานการก็ไม่มีเป็นชิ้นเป็นอันทำไมรวยกันนักครับ วันๆเห็นเอาแต่เสนอหน้ามาเป็นข่าวด่าคนโน้นคนนี้ Angry

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 10:36:11 PM »

เหตุการที่โดนทหารตำรวจยิงตายก็เพราะพวกมันบุกเข้าไปยิงตำรวจ-ทหารก่อน ตำรวจ-ทหารเขาก็ต้องป้องกันตัว

ถ้าฟังแต่พวกสิทธิมนุษย์ชนบ้าบอ ก็ไม่ต้องทำอะไร รอให้พวกนี้มาอยู่ 3 จชต. ดูแล้วมันจะสำนึกว่าอยู่ดีๆโดนยิง จะรู้สึกยังไง

ตำรวจ-ทหาร ก็ไม่กล้าทำอะไรรุนแรง เพราะพวกสิทธิมนุษย์ชนบ้าบอ คอยด่าไม่หยุด แต่ตอนคนดีๆโดนยิง พระโดนยิงโดนระเบิดก็ไม่เคยเห็นพวกมันออกมาโวยวาย ขยับหน่อยก็โดนโวยโดนม็อบไล่ออกนอกพื้นที่

สังเกตุดูได้ ตอนนายกคนใหม่เข้ามา พวกมันซาไปพักนึง คงรอดูท่าที แต่เอาเข้าจริงๆเห็นท่าทีหน่อมแน้มพวกมันเลยได้ใจใหญ่ ลองลากหัวโจกมากระทืบ ให้กินลองเท้าบูทดูซักที ดีมั๊ยครับ ถ้าหัวหน้าโดนกระทืบ อยากรู้ว่าลูกน้องจะกล้าซ่าหรือเปล่า
เห็นด้วยครับ มันไม่สมานฉันท์ด้วยแล้วจะไปง้อมันทำไมครับ แรงมาก็แรงไปเลยครับ Angry

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์