๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:23:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีความประสงค์ที่จะซื้อปืนปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว  (อ่าน 8571 ครั้ง)
Theera
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2005, 05:07:48 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ ทุกท่านที่เคารพครับ
1. ในกรณีที่กระผมเขียนใบอนุญาตชื้อปืน ป.1 ระบุว่าซื้อปืนลูกซอง 1 กระบอก
2. แต่มิได้เขียนอย่างละเอียดที่ ตั้งใจไว้ ตอนระบุ ขนาด  และ ชนิด
3. แต่เจ้าหน้าที่ได้ระบุให้เองว่า ปืนลูกซองเดี่ยว  เบอร์12
  และคราวนี้เรื่องได้ส่งถึงนายอำเภอเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นายอำเภอได้เซนต์อนุญาตเรียบร้อยเพื่อให้ผมเดินเรื่อง ส่งเอกสารใบอนุญาตชื้อปืน ป.1 พร้อมกับให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่ สถานีตำรวจ ในท้องที่จังหวัด แล้วปัจจุบันตอนนี้พนักงานเจ้าหน้าที่ของสถานีตำรวจได้ส่งเอกสารไปถึงกองทะเบียน จึงอยากจะใคร่ถามดังนี้ว่า
 - ตามที่กระผมได้ระบุ ใบ ป.1 โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์หรือยังไม่มีประสบการณ์ในเรื่องการขออนุญาตการซื้อปืน
จะมีหนทางแก้ไขอย่างไร หรือได้ประการใด ได้ครับผม
ดังตามนี้ครับ(ใจจริงมีความประสงค์จะซื้อปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว)
 แต่ผมได้เขียนกรอกผิดละบุว่า "ลูกซองเดี่ยว" มิได้ระบุเขียนว่า ปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว และเมื่อ ถึงเวลาที่ทางอำเภอจะออกใบอนุญาตให้ชื้อปืนได้ เราจะมีวิธีแก้ได้หรือไม่ครับ โดยให้เจ้าหน้าที่ทะเบียนทางอำเภอระบุให้ใหม่(ใจจริงมีความประสงค์จะซื้อปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ที่ได้กรุณาตอบคำถามที่ค้างคาใจครับ
pank2005
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 01:27:11 PM »

ครับ ผมได้ ป.3 ซื้อปืนลูกซอง  ทางอำเภอเขียนในใบ ป.3 ว่า ลูกซองเดี่ยว  5 นัด ขนาด 12
ผมไปซื้อ เรมิงตัน 870  18 นิ้ว  ที่กรุงเทพฯ ครับ  นี่ก็รอ  ทางร้าน ส่งสมุดคู่มือมาให้ เพื่อไปยื่น ขอ ใบ ป.4  ครับ 
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 01:55:00 PM »

ต้องยื่นคำร้องที่อำเภอ เพื่อให้เพิ่มคำว่า "5 นัด" ภายในใบป.3 จึงสามารถนำใบป.3 มาซื้อปืนลูกซอง 5 นัดได้ ก็เท่านั้นเองครับ ไม่น่าจะยากอะไร

หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 02:04:55 PM »

ครับ ผมได้ ป.3 ซื้อปืนลูกซอง ทางอำเภอเขียนในใบ ป.3 ว่า ลูกซองเดี่ยว 5 นัด ขนาด 12
ผมไปซื้อ เรมิงตัน 870 18 นิ้ว ที่กรุงเทพฯ ครับ นี่ก็รอ ทางร้าน ส่งสมุดคู่มือมาให้ เพื่อไปยื่น ขอ ใบ ป.4 ครับ

ส่วนใหญ่จะเขียนว่า -เดี่ยวลูกซองยาว 5 นัด ขนาด 12-

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 02:26:29 PM »

ใช่ครับที่กรุงเทพก็ระบุ ปืนเดี่ยวลูกซอง5นัด ขนาด12
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 02:37:56 PM »

ปืนลูกซอง 5 นัด  ผมว่าจริงๆแล้วมันน่าจะ4+1มากกว่านะครับ   หลอดใส่ใด้4นัดเอง
ขอรบกวนถามอีกหน่อยครับ  ตัวเลขทะเบียน เค้าตอกสวนไหนของตัวปืนครับ  พานท้ายไม้ครับ
เห็นว่าตอกที่พานท้ายปืนหรือเปล่าครับ  ถ้าตอกส่วนนี้ ถ้าเปลื่ยนพานท้ายก็แย่สิครับกลายเป็นไม่มีทะเบียนไป
 แล้วก็เลขประจำปืน  อยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ  ดูแล้วงงไม่แน่ใจครับ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 02:46:50 PM »

ปืนลูกซอง 5 นัด ผมว่าจริงๆแล้วมันน่าจะ4+1มากกว่านะครับ หลอดใส่ใด้4นัดเอง
ขอรบกวนถามอีกหน่อยครับ ตัวเลขทะเบียน เค้าตอกสวนไหนของตัวปืนครับ พานท้ายไม้ครับ
เห็นว่าตอกที่พานท้ายปืนหรือเปล่าครับ ถ้าตอกส่วนนี้ ถ้าเปลื่ยนพานท้ายก็แย่สิครับกลายเป็นไม่มีทะเบียนไป
 แล้วก็เลขประจำปืน อยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ ดูแล้วงงไม่แน่ใจครับ

เลขทะเบียนปัจจุบันผมเห็นตอกที่ใต้โกร่งไกนะครับ
ส่วนเลขประจำปืนอยู่บนโครงปืนด้านข้างซะเป็นส่วนใหญ่นะ(ที่ผมพบเห็นและของผมเอง)..
ยังไงรอให้พี่ๆที่มีความเชี่ยวชาญตอบอีกทีนะครับ...

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 02:57:41 PM »

ขอเรียนถามอาจารย์ธีระครับ เดี๋ยวนี้ต่างจังหวัดต้องไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ที่สถานีตำรวจด้วยเหรอครับ
อาจารย์อยู่จังหวัดเลยใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ส่วนเรื่องที่ระบุใน ป.3 อำเภอที่บ้านผมก็ระบุอย่างนี้แหล่ะครับ แต่ถ้านำไปซื้อปืนแล้วมีปัญหา ก็นำกลับมาแก้ใหม่ได้ครับ นายอำเภอท่านอนุญาตแล้ว ไม่มีปัญหาครับ ร้านปืนไม่น่าจะตงฉินขนาดนั้นครับ  :Smiley..... ดีใจกับเรมิงตันด้วยครับ  อยากได้อยู่เหมือนกันครับ  Wink
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 03:56:11 PM »

ปืนลูกซอง 5 นัด ผมว่าจริงๆแล้วมันน่าจะ4+1มากกว่านะครับ หลอดใส่ใด้4นัดเอง
ขอรบกวนถามอีกหน่อยครับ ตัวเลขทะเบียน เค้าตอกสวนไหนของตัวปืนครับ พานท้ายไม้ครับ
เห็นว่าตอกที่พานท้ายปืนหรือเปล่าครับ ถ้าตอกส่วนนี้ ถ้าเปลื่ยนพานท้ายก็แย่สิครับกลายเป็นไม่มีทะเบียนไป
 แล้วก็เลขประจำปืน อยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ ดูแล้วงงไม่แน่ใจครับ

เลขทะเบียนปัจจุบันผมเห็นตอกที่ใต้โกร่งไกนะครับ
ส่วนเลขประจำปืนอยู่บนโครงปืนด้านข้างซะเป็นส่วนใหญ่นะ(ที่ผมพบเห็นและของผมเอง)..
ยังไงรอให้พี่ๆที่มีความเชี่ยวชาญตอบอีกทีนะครับ...
จริงๆก็บรรจุได้4+1 นัดนั่นล่ะครับแต่เขานิยมเรียกเป็นทางการและไม่ทางการว่าลูกซอง5นัด
เลขเครื่องหมายทะเบียน ถ้าเป็นพานท้ายไม้จะตอกที่พานท้าย ถ้าเป็นSynthetic จะตอกที่โครงปืนด้านซ้าย แต่เดี๋ยวนี้ก็ตอกที่โครงปืนกันเกือบหมดแล้ว(ที่ตอกหรือแกะใต้โกร่งไก ผมเองยังไม่เห็น เพราะมันเป็นชุดพลาสติคแล้ว คงจะแกะเอา)
พวกที่ตอกที่พานท้ายไม้ ถ้าจะเปลี่ยนพานท้าย เวลาไปไหนต้องเอาพานท้ายไม้ติดไปด้วยเผื่อถูกเรียกตรวจ
pank2005
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 03:37:12 PM »

ครับ .. ผมอาจจำผิด เดี่ยวลูกซอง 5 นัด เป็น ลูกซองเดี่ยว 5 นัด ขอบคุณครับ ที่ช่วยทักท้วง.. หลงรัก หลงรัก
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 10:11:40 PM »

นำใบ ป 3ไปขอแก้ที่ อำเภอ ครับจะได้ไม่มีปัญหาภายหลังครับ ตกใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์