๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:31:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีความประสงค์จะซื้อปืนลูกซอง 5 นัด เรมิงตัน 870  (อ่าน 14546 ครั้ง)
Theera
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2005, 04:35:04 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้และผู้มีประสบการณ์ ทุกท่านที่เคารพครับ
1. ในกรณีที่กระผมเขียนใบ ป.1 ระบุว่าซื้อปืนลูกซอง 1 กระบอก
2. แต่มิได้เขียนอย่างละเอียดที่ ตั้งใจไว้ ตอนระบุ ขนาด  และ ชนิด
3. แต่เจ้าหน้าที่ได้ระบุให้เองว่า ปืนลูกซองเดี่ยว  เบอร์12
  และคราวนี้เรื่องได้ส่งถึงนายอำเภอเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นายอำเภอได้เซนต์อนุญาตเพื่อส่งเอกสารไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่ สถานีตำรวจ ในท้องที่จังหวัดแล้ว ปัจจุบันตอนนี้ซึ่งเรื่องได้ส่งไปถึงกองทะเบียน จึงอยากจะใคร่ถามดังนี้ว่า
 - ตามที่กระผมได้ระบุ โดยรู้เท่าไม่ถึงกราณ์หรือยังไม่มีประสบกราณ์ในเรื่องการขออนุญาตการซื้อปืน
จะมีหนทางแก้ไขอย่างไร หรือได้ประการใด ได้ครับผม
ดังตามนี้ครับ(ใจจริงมีความประสงค์จะซื้อปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว)
 แต่ด้วยละบุว่า "ลูกซองเดี่ยว" มิได้ระบุเขียนว่า ปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว ถึงเวลาที่ทางอำเภอจะออกใบอนุญาตให้ชื้อปืนได้ เราจะมีวิธีแก้ได้หรือไม่ครับ(ใจจริงมีความประสงค์จะซื้อปืนลูกซอง 5 นัด ของ ยี่ห้อเรมิงตัน 870 ลำกล้อง20นิ้ว)
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ที่ได้กรุณาตอบครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2005, 06:29:05 PM »

Grin

คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะเรฯ870 ก้อคือ ลูกซองเดี่ยว เบอร์ 12เหมือนกัน
จะกี่ลูก ความยาวลำกล้องเท่าไหร่ ก้อไม่เป็นรัยตราบใดที่พรบ.อาวุธปืนอนุญาตให้
ประชาชนมีไว้ในครอบครองได้  ตอนที่ผมได้ป3 (แต่ไม่ได้ซื้อ)มาก้อระบุไว้แค่นั้นเหมือนกันครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Thongdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2005, 10:49:43 PM »

น่าจะบอกความประสงค์ของตัวเราจริง ๆ ว่าปืนที่ต้องการคือ เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 น่าจะขอความเห็นใจจากเจ้าหน้าที่ได้นะ
ครับเพราะปกติลูกซอง 5 นัดทางอำเภอเขาให้ได้อยู่แล้ว ส่วนจะเป็นออโต้ หรือสไลด์ ก็อยู่ที่เรา และงบประมาณ  ลองเดินกลับไปบอก และปรึกษาอีกทีดูครับ เผื่อว่าท่านจะเห็นใจ..โชคดีครับ Smiley
เสือไฟ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:14:50 PM »

เขาให้ 5นัดอยู่แล้วครับ
เพราะถ้าเป็นเดี่ยวอย่างที่เข้าใจอยู่ ทางนายอำเภอจะไม่อนุญาตเพราะส่วนใหญ่จะเอาล่าสัตว์แต่ถ้า 5นัดจะใช้ล่าสัตว์น้อยเพราะลำกล้องสั้นยิงระยะไกลได้ผลน้อยทางการจึงอนุญาตครับ

นักล่าสันเขา
choom14
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 06:54:34 AM »

เดี่ยว กับ แฝด นี่หมายถึงลักษณะลำกล้อง ครับ จะบรรจุกระสุนกี่นัดไม่เกี่ยวครับ
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:41:56 AM »

...ถ้าไม่ระบุว่าห้านัดหรือแปดนัดไว้ในใบ ป.หนึ่ง ก็จะได้ใบป.สามเป็นเดี่ยวลูกซองแล้วก็ขีดนัดครับ...แล้วร้านปืนก็จะไม่กล้าขายห้านัดให้เราโดยบอกว่าใบป.สามไม่ได้ระบุไว้ครับ...ได้มาดูเล่นๆแล้ว หนึ่งใบ จากวังไชยาครับ พอดีผมไม่รอบคอยเองแต่ขอใหม่ก็ไม่ยากครับสำหรับปืนลูกซอง
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:47:42 AM »

เขาให้ 5นัดอยู่แล้วครับ
เพราะถ้าเป็นเดี่ยวอย่างที่เข้าใจอยู่ ทางนายอำเภอจะไม่อนุญาตเพราะส่วนใหญ่จะเอาล่าสัตว์แต่ถ้า 5นัดจะใช้ล่าสัตว์น้อยเพราะลำกล้องสั้นยิงระยะไกลได้ผลน้อยทางการจึงอนุญาตครับ

นักล่าสันเขา

ลำกล้องยาวๆก็มีไม่ใช่เหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 08:48:01 PM โดย COYOTE » บันทึกการเข้า

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 05:28:45 PM »

ถ้าเป็นในกรุงเทพฯไม่ได้ครับ  ป.3 ต้องระบุ เดี่ยว 5 นัด  หรือ เดี่ยว 8 นัด    ถ้าไม่ระบุจะซื้อได้แค่ อีเดี่ยวหักลำ  เดี่ยวบรรจุเดี่ยวครับ   

ตอนผมเขียน ป.1  ผมก็เกือบลืมเขียนว่า 5 นัด   แต่เจ้าหน้าที่วังไชยาก็ใจดี ทักท้วงให้ ว่าคุณจะขอลูกซองปั๊มหรืออีเดี่ยวค่ะ  ผมเลยแก้ทัน  ไหว้

นักล่าสวาท  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 05:30:18 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Nu007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

ในยามคับขัน อย่าลังเล

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 01:54:41 PM »

ขออนุญาต จขกท ครับ คือผมสนใจ เร 870 18" อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกศูนย์แบบไหน และมีศูนย์อยู่กี่แบบ ใช้งานแตกต่างกันอย่างไรครับ
รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 02:22:23 PM »

ขออนุญาต จขกท ครับ คือผมสนใจ เร 870 18" อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกศูนย์แบบไหน และมีศูนย์อยู่กี่แบบ ใช้งานแตกต่างกันอย่างไรครับ

ผมไปขอดูที่ร้านค้า เค้าหยิบมาให้ดู 2 รุ่น ครับ
ลำกล้องยาว 18 นิ้ว ศูนย์ลูกปัด
ลำกล้องยาว 20 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล
ลำกล้องยาว 24 นิ้ว ศูนย์หลังสะพาน
ถ้าจำข้อมูลไม่ผิดนะครับ    Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 02:26:02 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:42:11 PM »

รู้สึกว่ากระทู้ในหัวข้อนี้จะมีผู้ถามแล้วนะครับ ลองค้นหา เรื่อง ป 3 ดูครับมีผู้รู้ตอบไว้หลายท่านครับ

แต่ความหมายน่าจะเป็นไปตามนี้ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าเป็นในกรุงเทพฯไม่ได้ครับ  ป.3 ต้องระบุ เดี่ยว 5 นัด  หรือ เดี่ยว 8 นัด    ถ้าไม่ระบุจะซื้อได้แค่ อีเดี่ยวหักลำ  เดี่ยวบรรจุเดี่ยวครับ   

ตอนผมเขียน ป.1  ผมก็เกือบลืมเขียนว่า 5 นัด   แต่เจ้าหน้าที่วังไชยาก็ใจดี ทักท้วงให้ ว่าคุณจะขอลูกซองปั๊มหรืออีเดี่ยวค่ะ  ผมเลยแก้ทัน  ไหว้

นักล่าสวาท  ยิ้มีเลศนัย
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:01:43 AM »

ผมไปขอดูที่ร้านค้า เค้าหยิบมาให้ดู 2 รุ่น ครับ
ลำกล้องยาว 18 นิ้ว ศูนย์ลูกปัด
ลำกล้องยาว 20 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล
ลำกล้องยาว 24 นิ้ว ศูนย์หลังสะพาน
ถ้าจำข้อมูลไม่ผิดนะครับ    Grin

ลำกล้อง 18 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล ก็มีแล้วครับ  ทั้งพานท้ายไม้ และพานท้ายซินเทติก   ไปลูบๆคลำร้าน พ.พานิชย์มาไม่นาน เปิดราคา 30K เท่ากัน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:24:26 AM »

ลำกล้อง 18 นิ้ว ศูนย์ไรเฟิล ก็มีแล้วครับ  ทั้งพานท้ายไม้ และพานท้ายซินเทติก   ไปลูบๆคลำร้าน พ.พานิชย์มาไม่นาน เปิดราคา 30K เท่ากัน

21 นิ้วหลังสะพานมีมั้ยครับ  เปิดที่เท่าไหร่
SORNORTW
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:52:37 PM »

ผมได้ป.๓ ลูกซองเดี่ยว ขนาด ๑๒ นำไปซื้อ ๕ นัดไม่ได้เหมือนกันครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:16:15 PM »

ผมได้ป.๓ ลูกซองเดี่ยว ขนาด ๑๒ นำไปซื้อ ๕ นัดไม่ได้เหมือนกันครับ

ถูกต้องครับ ต้องระบุว่า 5 นัดด้วยครับ

ปัจจุบัน ใน ป.4 ยังระบุขนาดลำกล้องด้วยเลยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์