๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:05:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกใจจังเลย แล้วก็ราคาปืน  (อ่าน 12962 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:52:31 PM »

ผมไล่อ่านกระทู้ เกือบทุกหัวข้อ มีการพูดถึง กระสุน ขนาด .40 น้อยมากเลย ทำไมเหรอครับ
ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีมากเมื่อขอ .45 ไม่ได้ และในสภาวะที่ ปืน ขนาด 9 มม หาซื้อยากนี้นะครับ
ในบ้านเรามีตัวเลือกขนาด .40 มากหรือเปล่าครับ ผมมองไปที่ กล็อก 23  ที่มีพี่ กล็อกแกล็ก พูดถึงครับถึงแม้ว่าต่างจังหวัดกระสุนจะยังหายากอยู่บ้างก็ตาม

โทรถามร้านปืนสิงห์ทอง วันนี้ เวลา 13.30 เขาบอกที่ร้านไม่มีปืนซักบอกเลย ต้องรอ3-4 เดือน
โทรถาม ร้านปืนแสงทอง  มีเทารัส 111 ขนาดเก้ามอมอ บอกราคา 43000 ขนาดจุดสามแปด เทารัส เอ็ม 85เอส ราคา 36000  เทารัสไทเทเนี่ยมสีทอง ราคา 43000 และ สมิธ ไม่แน่ใจว่า เซนเทนเนียล หรือบอดีการ์ด ราคา 45000บาทครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ติงลี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 226

" รักกันน๊า "

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:03:47 PM »

ผมก็สนใจ.40 กับ .44 แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง แต่เท่าที่ทราบ กระสุนค่อนข้างหายาก และไม่เป็นที่นิยมครับ มี CZ 1911 Model 40B ขนาด .40 ก็น่าสนใจครับ

แถวนี้ แม่ง เกลื่อน..........ถ้าไม่ แย่ จริง........พออยู่ได้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:06:39 PM »

คุณสีอำพันอย่าแปลกใจเลยครับ ผมจะไปซ้อมยิงที่สนามนปพ พะเยายังไม่มีกระสุนขายเลยครับ ต้องเอาไปเองครับ  คุณสีอำพันไปซ้อมที่ไหนครับ เห็นว่าอยู่ อำเภอพานใช่บ่ครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:13:56 PM »

Wink คิดว่า...น่าจะเป็นผลมาจากมาตรการที่เข้มงวดของรัฐ ตลาดปืนบ้านเราถึงไม่เฟื่องฟูเหมือนเมื่อก่อน ลำพังทุกวันนี้จะหาปืนแบบชาวบ้านๆยังลำบาก อย่าว่าแต่ปืนขนาดอื่น ร้านปืนเองก็คงไม่กล้าเสี่ยงด้วย ขืนนำเข้ามาไม่แน่ว่าจะขายออกแถมเสียโควต้าอีกต่างหาก... Sad

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:17:03 PM »

สวัสดีครับ คุณภูกามยาว
  ใช่แล้วครับผมอยู่ที่พาน ส่วนใหญ่จะไปสนามกีฬากลางจังหวัดครับ พอจะมีเวลาว่างพบปะกันไหมครับ ผมกำลังนัดคุณติ๊ก ที่ทำงานอยู่ธนาคารที่เชียงราย เพื่อซ้อมและแลกเปลี่ยนความรู้กันครับถ้าไม่ติดภาระกิจอะไรอาจจะเป็นเสาร์หรืออาทิตย์นี้ครับ  และที่สนามนปพ พะเยา ผมเคยแวะ
เข้าไป แต่หาสนามไม่เจอ ผมก็พึ่งจะจบจาก มน พะเยา เทอมที่ผ่านมานี้เองครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:36:06 PM »

ขอบคุณครับคุณสีอำพัน ปัจจุบันผมไม่ค่อยได้กลับบ่อย ครับ (เพราะไม่ค่อยมีสนามซ้อม เลยย้ายมาอยู่แถว สนามราชนาวีบางนา) เดี๋ยวมีโอกาส กลับไปนัดกันก็ได้ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:43:18 PM »

ปืนพกขนาด .40 ตอนนี้ถ้าผมได้ข้อมูลมาไม่ผิด...........

รู้สึกว่าจะถูกจัดให้ไปอยู่ในประเภทกระสุนขนาดใหญ่/ร้ายแรง (ตามความเห็นของ มท.)แล้วนะครับ Huh...........ถ้าจะขอ ป.3 ต้องใช้หลักฐานและกำลังภายในเหมือน .45 แล้ว

ขนาดกระสุนที่ถือว่า ใหญ่/ร้ายแรง...............ได้แก่ ปืนพกขนาด .45   .44  .357 และ .40

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:56:29 PM »

ครับผม เสียดายจัง นึกว่าจะอยู่ที่พะเยา ไม่เป็นไร โอกาสหน้ายังมีครับ

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 03:54:59 PM »

ปืนพกขนาด .40 ตอนนี้ถ้าผมได้ข้อมูลมาไม่ผิด...........

รู้สึกว่าจะถูกจัดให้ไปอยู่ในประเภทกระสุนขนาดใหญ่/ร้ายแรง (ตามความเห็นของ มท.)แล้วนะครับ Huh...........ถ้าจะขอ ป.3 ต้องใช้หลักฐานและกำลังภายในเหมือน .45 แล้ว

ขนาดกระสุนที่ถือว่า ใหญ่/ร้ายแรง...............ได้แก่ ปืนพกขนาด .45   .44  .357 และ .40
ถูกต้องแล้วครับ พี่มะขิ่น ที่กองทะเบียนจะมีประกาศติดไว้เลย ว่ากระสุนพวกนี้ต้องมีหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนว่ามาใช้ยิงเพื่อการกีฬา
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 04:05:56 PM »

ผมก้อเล็งๆ อยู่เหมียนกันครับ .40 เนี่ย แต่ติดตรงใบรับรองจากสนามนี่แหละ กำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังงัยดี

Smiley Cheesy Wink Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 04:06:13 PM »

ในเมืองไทย .40 เป็นสิ่งที่น่าปวดหัวพอควรครับ  ในกรุงเทพ กระสุนซ้อม พอหาได้ครับ ทั้งของบูลเล็ตฯ และ ไทยอาร์ม  และแม่นเสียด้วย ที่ระยะ 25 เมตร พาดยิง สามารถทำกลุ่ม 5 นัดได้ประมาณ 1 นิ้ว  ถ้าสมาธิดี (แต่ไม่ได้บ่อยน่ะ :-*) ด้วยกล็อกที่มีศูนย์หยาบนี่แหละครับ

ลูกซ้อมบ้านเรามี 180 เกรน และ 200 เกรน อย่างหลังในกันมากเป็นลูกเมเจอร์ในระบบ IPSC ที่เหมาะกับโครงปืน 1911 หรืออะไรที่ไม่ใช่กล็อกและคาร์ห์  ต้องรู้จักเซียน IPSC ท่านคงช่วยได้ครับ

ทีนี้ถ้าใช้ .40 อย่าซื้อปืนกล็อก (หรือคาร์ห์) เพราะหัวตะกั่วไม่เหมาะกับลำกล้อง และกระสุนซ้อมหัวยาวกว่ามาตรฐาน  ผมมีปัญหา ไม่สามารถโหลดลูกได้มากกว่า 5-6 นัด ในหลายครั้ง เพราะสปริงแมกฯ ขัด

ถ้ามีเงินจ่ายลูกจริงประมาณ 19 บาท/นัด และสั่งล็อตใหญ่ ก็ติดต่อพี่รวยบูลเล็ต หรือเจ้าหน้าที่ได้ที่ ร. 1 รอ. ครับ

ลูก .40 แรงดันสูง การรีโหลดกระสุนซ้ำๆ ไม่ปลอดภัยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 04:20:07 PM »

ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างจาก: มะขิ่น ที่ วันนี้ เวลา 02:43:18pm

รู้สึกว่าจะถูกจัดให้ไปอยู่ในประเภทกระสุนขนาดใหญ่/ร้ายแรง (ตามความเห็นของ มท.)แล้วนะครับ ...........ถ้าจะขอ ป.3 ต้องใช้หลักฐานและกำลังภายในเหมือน .45 แล้ว

อะไรมันจะขนาดนั้น  เฮ้อ!!!!!!!!!! ชีวิต เล่นลูกซองสั้นดีไหมเนี้ยะ พูดเล่นครับ คงไม่พ้น เก้ามอมอกับสามแปดมั้งครับ

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 06:51:41 PM »

อะไรมันจะขนาดนั้น  เฮ้อ!!!!!!!!!! ชีวิต เล่นลูกซองสั้นดีไหมเนี้ยะ พูดเล่นครับ คงไม่พ้น เก้ามอมอกับสามแปดมั้งครับ
อ้างถึง
อย่าเลยครับลูงซองสั้นมันแตะแรงนะครับ..... Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 06:52:20 PM »

การขอปืนที่มีขนาดกระสุน .40 เหมือนกะปืนที่มีขนาดกระสุน .45 ครับ

ผมยกประเด็นนี้ขึ้นมา ก็เพราะเห็นว่าหากเรายอมลดขนาดกระสุนลงมานิดหนึ่ง แต่ได้จำนวนกระสุนเพิ่มขึ้น มิหนำซ้ำอานุภาพของกระสุนก็พอๆกะ .45 แรงกว่า 9 มม. เป็นการแลกเปลี่ยนที่คุ้มค่าครับ  ตอนที่ผมสอบถามราคาปืนกล็อก 23 เมื่อปีที่แล้ว ราคาก็ไม่ต่างจากกล็อก 19 ด้วยครับ  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 08:15:23 PM »

อ้างถึง
ทีนี้ถ้าใช้ .40 อย่าซื้อปืนกล็อก (หรือคาร์ห์) เพราะหัวตะกั่วไม่เหมาะกับลำกล้อง และกระสุนซ้อมหัวยาวกว่ามาตรฐาน  ผมมีปัญหา ไม่สามารถโหลดลูกได้มากกว่า 5-6 นัด ในหลายครั้ง เพราะสปริงแมกฯ ขัด
ผมเคยใช้ glock 22แข่งรุ่น limited....ใช้ตัวต่อส้นของdawson....ใส่กระสุนได้ 18นัด
เคยมีปัญหาเรื่องแม็กเหมือนกัน....เพราะหัวกระสุนยาวเกิน....ต้องกดหัวลงหน่อยก็หมดปัญหาครับ
ยิงลูกเมเจอร์ล้วนๆประมาณเกือบๆ4,000นัด....โดยรวมๆผมว่าเป็นปืนดีอีกกระบอกนึง
เจ็บใจตรงที่ขายไปแล้ว....คนซื้อไม่ยอมมาตัดโอน....จะซื้อคืนก็ติดต่อไม่ได้ Huh

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์