๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:52:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดศูนย์ไนท์ไซท์  (อ่าน 7548 ครั้ง)
Butterfly
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:09:35 PM »

ผมกำลังจะหาเจ้า ศูนย์ night sight มาติดให้กับ กล็อก-19 ตัวเก่งครับ
เท่าที่ลองเช็คดูในเน็ตฯ และหนังสือ เห็นมีหลายยี่ห้อ  ในแต่ละยี่ห้อก้อมี
แบบ ศูนย์หน้าสีนึง ศูนย์หลังอีกสีนึง หรือสีเดียวกันหมด มันมีข้อดีหรือเสียอย่างไรครับ
อ้อ! แล้วศูนย์ night sight ที่เพื่อนๆ/พี่ๆ ในเวปฯ นี้ใช้แบบไหนครับ
เช่นยี่ห้ออะไร ศูนย์หน้า สีอะไร ศูนย์หลังสีอะไร เหตุผลที่เลือก (ไม่ทราบว่าสี
มีผลต่อการมองไหมครับ)
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:39:50 PM »

สนับสนุนให้ติดศูนย์เรืองแสงครับ เพราะหากได้ทดลองยก-เล็งปืนในตอนกลางคืนในที่มืด ก็จะเข้าใจถึงความสำคัญของมัน และความจำเป็นที่ต้องติด

ที่ผมใช้อยู่เป็นของ Arotek ครับ สีเขียว ติดตอนปีที่แล้วราคาประมาณห้าพันบาท (รวมค่าติดตั้ง  Wink ) ที่ไม่เลือกสีอื่นก็เพราะร้านเขามีอยู่สีเดียวนี่แหละครับ

ยี่ห้ออื่นก็มีเมโปรไลท์ กะที่พะยี่ห้อกล็อกมาเลย ที่พะยี่ห้อกล็อกนั้น ผมพบว่ามันเป็นสีส้ม ก็ดูสวยดีครับ ในที่สว่างจะเห็นเป็นสีขาว แต่พอดับไฟจะเห็นเป็นสีส้มครับ  Smiley อ้อ... ราคาไม่ทราบครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:07:40 PM »

...เห็นด้วยกับการติดศูนย์เรืองแสงครับ  ถ้ามีไฟฉายดีๆ ประกอบการใช้งานสักอันก็จะดีมากครับ

...ในท้องตลาดมีศูนย์เรืองแสงให้ให้เลือกใช้หลายยี่ห้อ ราคาก็แตกต่างกันไป การออกแบบให้ศูนย์หน้ากับศูนย์หลังมีสีแตกต่างกัน เช่นศูนย์หน้าสีเหลือง ศูนย์หลังสีเขียว เพื่อไม่ให้เกิดความสับสนเวลาใช้งานในที่มืด คิดว่ามีประโยชน์ครับ ผมเองใช้ของ Arotek สีเขียวทั้งหน้าหลัง เพราะหาได้แต่แบบนี้แหละครับ

...วิธีเลือกศูนย์เรืองแสง จุดพิจารณาจุดหนึ่งคือน่าจะเป็นศูนย์ที่มองเห็นชัดในเวลากลางวันด้วย (หรือไม่?)  หมายถึงว่าตรงจุดเรืองแสงนั้น บางยี่ห้อมีวงกลมสีขาวล้อมอีกที (อย่างเช่น Arotek ที่ผมใช้) เวลาใช้งานกลางวันหรือเวลาแสงสลัว จะเท่ากับเป็นศูนย์แต้มจุดขาว ซึ่งบางยี่ห้อจะไม่มีลักษณะนี้ แต่จุดเรืองแสงอาจจะใหญ่กว่านิดนึง (เช่น Mepro) อันนี้บอกให้ทราบเพื่อเป็นจุดพิจารณาเท่านั้น ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อใดครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2004, 11:24:43 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:32:57 AM »

Wink

ผมใช้ของ meprolight ศูนย์หลังสูงไปนิดครับ  กลางคืนสว่างชัดดีมาก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:40:51 AM »

Grin เห็นมีโฆษณายี่ห้อใหม่อ่ะคับ...

ชื่อ พีที ไนท์ไซท์ส ...รับประกัน ๑๒ ปีเหมือนยี่ห้ออื่นด้วย...

ไม่ทราบว่าท่านใดพอให้ความเห็นถึงศูนย์ยี่ห้อนี้ได้บ้างอ่ะคับ... Grin
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 04:53:48 AM »

จริง ๆ แล้ว พีที ไนท์ไซท์ ก็ไม่ใช่ยี่ห้อใหม่นะ ครับคุณหมอ Rute ผมเห็นใน แคตาลอกของบราวเนลมานานแล้ว ตอนออกใหม่ ๆ เคยอยู่ในรายชื่อของศูนย์ปืนที่ DPD อนุญาติให้ใช้ได้ แต่ต่อมาไม่อนุญาติ (เขาบอกว่าไม่ Dependable พอครับ) เคยผมก็ไม่เคยใช้ แต่ในเมื่อเขาไม่อนุญาติก็ไม่ใช้ ปัจจุบันมีแค่ 2 ยี่ห้อ ที่อนุญาติ คือ Trijicon กับ Meprolight ครับ  ส่วนที่เขาทำศูนย์หน้ากับศูนย์หลังให้ต่างสีกันนั้น ผมได้ยินมาว่าในสถานการณ์ เคยมีคนเล็งปืนในที่มือเอาสามจุดมาเรียงกันโดยศูนย์หน้าอยู่ไปทางซ้ายหรือขวาของศูนย์หลัง (ไม่ได้อยู่ตรงกลาง) ครับ ซึ่งอันนี้ถ้าเหตุการณ์ฉุกเฉินจับปืนไม่ถูกก็อาจเป็นไปได้ครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:35:22 AM »

...ส่วนที่เขาทำศูนย์หน้ากับศูนย์หลังให้ต่างสีกันนั้น ผมได้ยินมาว่าในสถานการณ์ เคยมีคนเล็งปืนในที่มือเอาสามจุดมาเรียงกันโดยศูนย์หน้าอยู่ไปทางซ้ายหรือขวาของศูนย์หลัง (ไม่ได้อยู่ตรงกลาง) ครับ ซึ่งอันนี้ถ้าเหตุการณ์ฉุกเฉินจับปืนไม่ถูกก็อาจเป็นไปได้ครับ
เรื่องนี้ผมก็เห็นด้วยครับ มิหนำซ้ำโอกาสที่จะเกิดขึ้นก็มีมากซะด้วย โดยเฉพาะตอนที่กำลังเมาขี้ตางัวเงียอยู่  Cheesy

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 09:48:07 AM »

ปืนกล๊อกที่เคยมีก็ติดของทริจิคอนค่ะ แต่ตอนนั้นช่างบ้านเราทำไมติด0หน้าเบี้ยวก็ไม่รู้จิ เซ็งเลย Undecided

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:27:55 PM »

เพิ่งเข้าใจครับว่าทำไมเขาถึงทำสีศูนย์เรืองแสงหน้า-หลังต่างกัน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:45:39 PM »

Huh M.5906 ของผมติด NS สีเขียวมาจากโรงงาน ยี่ห้อโดนน้ำยาเช็ดปืนลบไปแล้ว เลยไม่รู้เป็นของใคร มีปัญหาเวลาใช้ส่องเป้าในที่มืด ความที่เป็นสีเดียวกันเลยไม่รู้ว่าจุดไหนศูนย์หน้า/หลัง  Huh อันตรายนะครับเกิดจับ 0 ผิดแล้วโดนยิงสวน  Cool  ถ้าหากจะติดตั้งใหม่ แนะนำแบบ 0 แยกสีหน้า/หลังดีกว่าครับ  Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Butterfly
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 06:43:05 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ
doon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 09:04:15 PM »

จริง ๆ แล้ว พีที ไนท์ไซท์ ก็ไม่ใช่ยี่ห้อใหม่นะ ครับคุณหมอ Rute ผมเห็นใน แคตาลอกของบราวเนลมานานแล้ว ตอนออกใหม่ ๆ เคยอยู่ในรายชื่อของศูนย์ปืนที่ DPD อนุญาติให้ใช้ได้ แต่ต่อมาไม่อนุญาติ (เขาบอกว่าไม่ Dependable พอครับ) เคยผมก็ไม่เคยใช้ แต่ในเมื่อเขาไม่อนุญาติก็ไม่ใช้ ปัจจุบันมีแค่ 2 ยี่ห้อ ที่อนุญาติ คือ Trijicon กับ Meprolight ครับ  ส่วนที่เขาทำศูนย์หน้ากับศูนย์หลังให้ต่างสีกันนั้น ผมได้ยินมาว่าในสถานการณ์ เคยมีคนเล็งปืนในที่มือเอาสามจุดมาเรียงกันโดยศูนย์หน้าอยู่ไปทางซ้ายหรือขวาของศูนย์หลัง (ไม่ได้อยู่ตรงกลาง) ครับ ซึ่งอันนี้ถ้าเหตุการณ์ฉุกเฉินจับปืนไม่ถูกก็อาจเป็นไปได้ครับ

คุณ dpd8159 ช่วยอธิบายเรื่อง (เขาบอกว่าไม่ Dependable พอครับ) ทีสิครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ  Huh
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 11:17:48 PM »

อันนี้ต้องขอโทษคุณ snow dog ด้วยว่าไม่มีรายละเอียดให้มา เนื่องจากเป็นคำถามในห้องเรียนที่ผมถามครูผู้ฝึกสอนที่ Police Academy ว่าทำไมจึงเลิกอนุญาติให้ใช้ เขาตอบมาแค่นี้ผมก็ไม่ได้ติดใจถามต่อไปเพราะมีตัวเลือกอื่น ๆ ให้เลือกอยู่แล้ว และราคาก็ไม่ได้ต่างกันมาก อีกอย่างที่ผมอยากจะบอกคือที่อเมริกามี Police Department มากมาย (เป็นพัน ๆ ครับ ไม่เหมือนเมืองไทยที่มีแค่สำนักงานตำรวจแห่งชาติหน่วยเดียว) แต่ละ Department ก็มีระเบียบข้อบังคับแตกต่างกันไป ประสพการณ์ของผม ได้รับการฝึกมาจาก Dallas เพียงที่เดียว (ประสพการณ์แค่หางอึ่งครับ)

If you fail to prepare, you prepare to fail.
หน้า: [1]
  พิมพ์