๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 09:17:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง โคลท์ ไดมอนแบ็ค หน่อยครับ  (อ่าน 10099 ครั้ง)
wolfman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 07:22:02 PM »

คือว่าพอดีได้ ลูกโม่โคลท์ ไดมอนแบ็คมากระบอกหนึ่งน่ะครับ
แต่ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ก็เลยอยากสอบถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ
ว่าพอจะแนะนำอะไรให้ได้บ้าง เช่น
1.ถอดประกอบ ถอดล้าง
อย่างไร (ขอวิธีโดยละเอียดเลยได้ไหมครับ มือใหม่น่ะครับ
เจ้าของเก่าก็พ่อผมเองแหละครับ เค้าไม่ค่อยจะดูแลมันเลย)

2.เหมาะกับลูกชนิดไหน (.38 สเปฯยี่ห้ออะไรดีครับ
เพราะผมใช้วินเชสเตอร์หัวตะกั่วอยู่น่ะครับ พอดีไปได้ลูก
S&B หัวตัดเคลือบแข็งมาแต่ไม่กล้าใช้เพราะเท่าที่ดู ๆ แล้ว
หัวกระสุนมันค่อนข้างใหญ่กว่ากันเยอะอยู่ ลองวัดกับทาง
ปลายปากกระบอกดูแล้วลูกค่อนข้างจะใหญ่กว่าเยอะ ผิดกับ
วินเชสเตอร์ที่ใหญ่กว่าปากกระบอกนิดเดียวเอง เลยไม่กล้าใช้
เพราะไม่รู้ปืนรุ่นนี้จะชอบลูกหัวเคลือบแข็งหรือเปล่า)

3.ไม่ทราบมีใครรู้ที่ชำนาญแต่ง หรือที่ขายของแต่งของรุ่นนี้
บ้างไหมครับ เพราะมันหายไปจากตลาดค่อนข้างจะนานมาก
แค่หาสปีด ก็ยากแล้วน่ะครับ(หาได้แล้วล่ะครับ แต่เวลาใช้มันจะ
ติด ๆ กับตัวด้ามไม้อยู่ ก็เลยอยากเปลี่ยนตัวด้ามน่ะครับเสียดาย
เพราะมันขูดกันเป็นรอยเลย)

ผู้รุ้ท่านใดทราบ ก็รบกวนหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
wolfman.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:26:12 PM »

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ปืนหายาก มาครอบครอง Cheesy

1.เอาแค่ไขด้ามไม้ออก แล้วใช้น้ำมัน เอนกประสงค์เช็ดถูกทำความสะอาดก็พอครับ ช่องโพรงด้าม เป็นห้องกลไก ก็ใช้ หลอดต่อจากกระป๋องน้ำมันฉีดเข้าไปครับ  หลังฉีดนำ้มันแล้วทิ้งไว้ซักพัก ค่อยมาทำความสะอาดต่อโดย

-ในช่ิองโม่ และลำกล้องใช้แส้ชุบน้ำมันทะลวง ครับ ดึงเข้าออกตรงๆ อย่าให้ก้านแส้ ครูดกับลำกล้อง เอาไม้ตะเกียบดันสำลีก้อน เช็ดคราบนำ้มันออก ถ้ายังสกปรกให้ใช้นำ้มันฉีดเข้าไป แล้วแส้ทะลวง สำลีเช็ดตาม ทำซ้ำๆจนกว่าสะอาด ไม่ควรใช้แส้ทะลวงเกิน 20 ครั้ง 

-หน้าลูกโม่ ฉีดน้ำมัน ทิ้งไว้สักพัก แล้วใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาด

-อาจใช้แปรงสีฟันชุบน้ำมัน ปัดตามช่องมุมต่างๆรอบตัวปืนด้วย   วางปืนให้สะเด็ดน้ำมัน แล้วใช้น้ำมันข้นใส กันสนิม ไล้จุดต่างๆของปืน อย่าให้ถึงกับชุ่มโชก หยดในช่องกลไกด้วย

-ในลำกล้อง-ช่องโม่ ใช้น้ำมันเช็ดผิวบางๆเท่านั้น

-ไขประกับด้ามคืนเข้าที่

เอาแค่คราวๆก่อนครับ  ปืนเก่า ไม่เคยล้าง  น่าจะเอาให้ช่างตรวจสอบสภาพกลไกด้วย  แล้วให้ช่างจัดการล้างกลไกให้ละเอียด  ขอคำแนะนนำจากช่างไปด้วยเลย

ไม่แนะนำให้ถอดชิ้นส่วนภายในด้วยตนเองนะครับ ทำความสะอาดทั่วไปก็ไม่จำเป็นต้องถอดขนาดนั้น  กลไกจุกจิกเยอะ  ต้องมีเครืองมือพร้อม  มีความชำนาญพอควร  และอธิบายขั้นตอนแบบตอบจดหมายคงไม่ได้  ถ้าเป็นหนังสือก็จะมีภาพประกอบหลายสิบรูป

2.กระสุน .38 ทั่วไปใช้ได้ครับ ขอให้เป็นกระสุนที่ได้มาตรฐานโรงงานก็พอ ตอนซื้อ สังเกตุจากแหล่งที่มาที่ชัดเจน เช่นซื้อจากร้าน   ชื้อจากสนามยิงปืน  สภาพหีบห่อ  สภาพกระสุน  หลีกเลี่ยงกระสุนที่ไม้รู้ที่มาที่ไปที่ชัดเจนครับ แบบฝากกันมา ไม่มีกล่อง กล่องถูกฉีก ปลอกกระสุนเก่ามีรอยคราบดำ ล็อตเดียวกันจานท้ายกระสุนมีประทับตราหลายยี่ห้อปนๆกันมา   ปืนรุ่นเก่าไม่ควรใช้กระสุนแรงสูง พวก +P+  (หาซื้อยากอยู่แล้ว)

3.อย่าพยายามแต่งเลยครับ เข้าขายปืนหายากเข้าไปทุกทีแล้ว แต่งไปจะเสียคุณค่าทางสะสมหมด
เรื่องด้าม เข้าร้านปืนให้ช่างหลาวด้ามให้ใหม่ครับ   ไหนๆก็เข้าร้านซ่อมแล้ว  คุยกะช่าง  ดูปืนลูกค้ารายอื่นๆที่เอามาซ่อมไปด้วย จะเห็นภาพอะไรๆมากขึ้นครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:51:24 PM »

เรื่องด้ามไม้ที่หนากว่าด้ามเดิม  มีโอกาสใช้สปีดโหลดติดขัดได้
ไดมอนแบค ผมชอบด้ามยางของแพชแมเออ  ซึ่งเป็นคู่ขากับโคล์ทอยู่ราคาไม่แพง

ควรนำปืนไปให้ช่างตรวจสภาพที่หลังวัง  พร้อมกับให้ช่างสอนการล้างให้ถูกต้องในคราวเดียวกันได้
สาธิตกับของจริง  เข้าใจง่าย และจำ มากกว่าการอ่านหน้าเวปครับ

wolfman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 09:26:05 PM »

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับที่ให้คำแนะนำครับ แต่พอดีนึกอะไรได้อีกนิดหน่อยน่ะครับขอถามได้ไหมครับ
1. เคยเห็นแส้ที่ขาย ๆ กันอยู่มีหลายแบบ หลายหัวในซองเดียวกัน
    อันไหนใช้สำหรับอะไรเหรอครับ
2. น้ำยาล้าง น้ำมันชโลม พอจะแบ่งออกได้เป็นกี่แบบครับ
3. รุ่นนี้ตอนนี้เขาซื้อ/ขาย กันประมาณเท่าไหร่ครับ
4. ด้ามไม้เห็นที่ร้านเค้าบอกว่าเป็นของเดิมแท้ ๆ ก็เลยไม่อยากจะ
   ไปทำอะไรกับมัน ถ้าเปลี่ยนเป็นด้ามยางแล้วมีข้อดี/ข้อเสียยังไงครับ
5. รุ่นนี้ถ้าจะพาไปร้านซ่อม ต้องถอดโม่ หรืออะไรออกบ้างครับ
    เผื่อโดนเรียก จะได้ไม่หนักหนานัก (อ้อเกือบลืม จะถามว่าถอดอย่างไรน่ะครับ)
6. ลูกโม่รุ่นนี้เค้ามีศูนย์เรื่องแสงบ้างไหมครับ ใช้กลางคืนมองอะไรไม่เห็นเลย
7. ส่วนลูก .38สเปฯ เนี่ยตกลงว่าใช้ได้ทุกรุ่นที่มีขายกันตามร้านใช่ไหมครับ
    ไม่ว่าจะเป็นหัวตัด หัวเคลือบแข็ง หรือหัวตะกั่วล้วนน่ะครับ (ก็พอรู้อยู่ครับว่า
    รุ่นนี้มันหายาก ไม่อยากจะลองอะไรมั่ว ๆ น่ะครับ พอวัดดูกับปากกระบอกแล้ว
    เห็นว่าใหญ่กว่ากันเยอะ แถมยังเคลือบแข็งอีกก็เลยกลัวเกลียวจะพัง ปากจะแตก
    อะไรประมาณเนี้ยน่ะครับ)

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยครับ
Wolfman.
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:51:50 PM »

เอาปืนไปหา  "ช่างสังเวียน" ครับ
เน้นว่า ช่างสังเวียนแต่ผู้เดียวเลยครับ
แล้วคุณจะรักปืนกระบอกนี้สุดๆ
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:34:23 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy

ผมได้มีโอกาสเห็น Detective ของพี่ดิ๊ก เยี่ยมมากครับ ไม่ผิดหวัง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:17:44 AM »

4. ด้ามยางมีข้อดี ทน  เกาะมือ  รับแรงรีคอล์ยได้ดี  ข้อเสียคือ  ผู้ใช้บางรายอาจกำด้ามแบบนี้ไม่ถนัด  ถ้าชักไวด้ามยางมักจะหนืดติดชายผ้า

ที่แนะนำไปข้างต้น  หมายถึงทำด้ามขึ้นไหม่ทั้งอันครับ  ช่างจะวัดมือหลาวด้าม ให้เข้ามือเป็นรายๆไป

5. เอาไปทั้งกระบอกแหละครับ ห่อให้มิดชิด แยกกระสุน ออกจากตัวปืน ใส่กระเป๋าล็อกกุญแจ แสดงให้เห็นว่าไม่พร้อมจะใช้งานในทันที่ทันใด  เอาใบ ป4 ไปด้วย  ไม่ต้องลำบากถอดโม่ออกดอกครับ เพราะถ้าโดนจับ  มีค่าเท่ากัน เคยมีคนถอดเอาเฉพาะลูกโม่ปืนมาซ้อม ระหว่างทางถูกค้น ก็โดนจับตามระเบียบครับ  คือถ้าตำรวจเจอยังไงก็ต้องจับไว้ก่อน  ถ้าถูกจับ ควรให้บันทึกไปด้วยว่า ปืนอยู่ในกระเป๋าลั่นกุญแจ กระสุนแยกต่างหาก ไว้ท้ายรถ .... เผื่อใช้เป็นเหตุผลขอความเมตตาจากศาล

6. ศูนย์เรื่องแสง คงหาซื้อได้ยากครับ
 ตอนกลางคืน ถ้ามองอะไรไม่เห็นแล้วยิงออกไป   อาจเกิดลูกหลงถูกผู้บริสทุธิ์ได้นะครับ เอาให้แน่ใจเป๋าหมายก่อนถึงยิงครับ  เวลาใช้ปืนจริง ก็ยิงตามสัญชาติญาณ แค่จับแนวสันปืน เล็งผ่านๆก็พอ (ต้องฝึกครับ)  หาไฟฉายมาใช้ด้วยจะเหมาะกว่า การใช้ไฟฉายก็ต้องฝึกอีกเหมือนกัน ไม่งั้นจะเป็นเป้าที่เด่นชัด

7. ใช้ได้ครับ

ข้อ 1 ,2 ,3  รอให้พี่ๆท่านอื่นมาให้ความกระจ่างจะดีกว่า

....ตามล่า...อีตอแหล
wolfman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:38:51 AM »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ
เอ่อ... คุณ Dick ครับ ช่างสังเวียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ
แฮะ ๆ มือใหม่น่ะครับ ไม่รู้จิง ๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Wolfman.
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 10:51:02 AM »

โทรไปที่ 02 - 2214044 ครับผม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 10:59:50 AM »

ต้องมองหาป้าย"เฉลียว รโหฐาน" ครับ  หาป้ายช่างสังเวียนอาจไม่เห็นได้

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 11:14:35 AM »

ต้องมองหาป้าย"เฉลียว รโหฐาน" ครับ  หาป้ายช่างสังเวียนอาจไม่เห็นได้
ใช่อย่างที่คุณอ๋องว่าไว้ครับ และควรโทรไปนัดก่อนก็ดีกันพลาด ถ้าไปแถวหลังวัง ก็เดินไปทางฝั่งคลองถามร้านปืนทุกร้านก็ได้ว่าอยู่ที่ไหน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:43:15 PM »

Wink Wink
มองหาป้าย "สังเวียน กันส์ สมิท แอนด์ซัน" ก็ได้ครับ(พื้นขาว อักษรแดง)

เอ...แล้วจะสับสนมั้ยเนี่ย Grin Grin

เอาเป็นว่า ผมคนหนึ่งที่ติดอกติดใจโคลท์ดีเทคทีฟของท่านดิ๊กที่ลุงสังเวียนแต่งให้
ยินดีแกมอิจฉากะคนมีปืนดี Grin Cheesy

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:59:53 PM »

1. แส้ที่ใช้ควรใช้แส้พลาสติกก่อน ฉีดน้ำมันพอชุ่ม แล้วแยงทางปากลำกล้อง ที่สำคัญอย่าลืมหาผ้ารองท้ายเข็มด้วย เผื่อแส้แยงทะลุลำกล้องจะได้ไม่ชนกับเข็มครับ ใช้ผ้าพันตะเกียบแยงดูหลังจากแยงแส้แล้ว ถ้าลำกล้องยังไม่สะอาดอีก โดยยังมีคราบตะกั่ว ก็ให้ใช้แส้ที่เป็นทองเหลืองชุบน้ำมันแยงซ้ำอีกครั้ง จนคราบหมดครับ หลังจากนั้นใช้น้ำมันฉีดบางๆ เอาผ้าตามอีกครั้งจนเคลือบเป็นฟิลม์บางๆ เป็นอันเสร็จครับ ไม่ควรใช้แส้สแตนเลสครับ เนื่องจากมีความแข็งอาจทำให้เกลียวลำกล้องเสียหายได้
2. น้ำมันก็พวกโซแน็ก ดับบลิวดี โฟร์ตี้ ซีโต้ เป็นต้น สำหรับฉีดทำความสะอาดโดยทั่วๆ ไป รวมถึงลำกล้องด้วย จัดเป็นน้ำมันเอนกประสงค์ครับ แต่น้ำมันเฉพาะจำพวก โซเว้นท์ สำหรับขจัดคราบตะกั่วเฉพาะก็มี และน้ำมันอีกหลายๆ อย่าง ลองไปเดินดู แล้วศึกษาตามฉลากครับ สรุป โช้เอนกประสงค์ก็ได้ครับ
3. ด้ามไม้เดิมๆ อย่าทิ้ง หรืออย่าทำหายครับ ของดี และมีค่าครับ
4. ได้ปืนดี และหายาก ควรค่าแก่การเก็บรักษา และใช้งานครับ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:08:22 PM »

ยินดีกับคุณ wolfman ด้วยครับที่ได้รับมรดกลูกโม่โคลท์จากคุณพ่อ ฮ่า ๆ  Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 10:49:48 PM »

แหมชมปืนผมกันใหย่
ขอบคุณครับท่านๆ

พูดถึงน้ำมันที่เหมาะกับการชโลมปืนกระบอกนี้
ผมแนะนำ G69 ยี่ห้อเดียวอีกนั่นแหละ
ซื้อได้ที่ร้านปืนธง แห่งเดียวอีกนั่นแหละ (เข้าใจว่าอย่างนั้น)

น้ำมัน G69 ดีอย่างไร ?

มันชโลมแล้วปืนดำขลับสวยงาม เหมือนรถที่เคลือบสีมาดีอย่างไงอย่างงั้นครับ และไม่มีกลิ่นน้ำมันแรงๆเหมือนน้ำมันอื่น
ที่สำคัญ ผมใช้น้ำมันอื่นแล้ว เวลาปืนสะท้อนแสงจะเห็นเป็นรอยด่างๆ และมีสีแบบน้ำมันลอยน้ำ (คล้ายสีรุ้ง)
หน้า: [1]
  พิมพ์