สอบถาทข้อดี + ข้อเสีย ของ beretta 92 fs ครับ

<< < (20/32) > >>

โทน73 -รักในหลวง-:
ทดสอบเบเร็ตตา 92 ที่เมืองไทย เมื่อสามปีที่แล้ว   ::005:: ::005::

RMAY:
อ้างจาก: Rath72 รักในหลวง ที่ มกราคม 29, 2011, 07:53:57 PM

ตามไล่ +1 ให้ผู้การสุพินท์ พี่หมอรุต พี่อรชุน พี่ soveat และ พี่ศักดาสุดหล่อ :DD

ขอบคุณครับ  ::014::+1 ทอนกลับครับ

RMAY:
อ้างจาก: warfare1999 ที่ มกราคม 29, 2011, 10:50:52 PM

อ้างจาก: rute - รักในหลวง ที่ มกราคม 29, 2011, 10:37:36 PM

อ้างจาก: warfare1999 ที่ มกราคม 29, 2011, 08:32:42 PM

อ้างจาก: rathawit21 @ รักในหลวง ที่ มกราคม 29, 2011, 07:57:59 PM

อ้างจาก: warfare1999 ที่ มกราคม 29, 2011, 06:43:53 PM

อ้างจาก: อรชุน-รักในหลวง ที่ มกราคม 29, 2011, 01:15:24 PM

อ้างจาก: warfare1999 ที่ มกราคม 29, 2011, 12:51:48 PM

แปลกตรงไหนครับที่ชิ้นอะไหล่ จะอยู่ในตะกร้าแบบนั้น จะให้ใส่พานหรือครับ, ไม่ว่าโรงงานที่ไหนๆก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว มันเป็นขั้นตอนและกระบวนการผลิตของเขา ควรจะดูที่เป็นปืนสำเร็จแล้ว และคุณภาพ

คุณ warfare1999 ทราบรึเปล่าครับว่ารูปนี้ถ่ายที่ไหนและใครเป็นคนถ่าย

จะเป็นที่ไหนหรือจะในประเทศไทยเองก็ไม่แปลกครับ ถ้าทำเสร็จแล้วออกมาดี ก็ถือว่า ok แล้วครับ, ถ้าเป็นในไทยได้ยิ่งดีครับ เงินทองไม่รั่วไหล 

แสดงว่ายังไม่เข้าใจจริงๆ

ครับ!!  ถังขยะรู้ก็จักเข้าใจ เลิกผลิตก็เข้าใจ แล้วไงต่อครับ ?  แต่ที่ไม่เข้าว่าต้องการสื่ออะไร แล้วเอารูปถังขยะมาให้ดูเพื่ออะไร งง

แสดงว่าคงต้องอธิบายกันยาวแล้วล่ะครับ...

ความหมายที่ผมพอจะเข้าใจคร่าวๆนะครับ...

๑.ข้อมูลที่ได้มา เป็นของจริงและเชื่อถือได้สูง...

เพราะมาจากผู้ที่ได้รับอนุญาตให้เข้าชมโรงงาน และสามารถถ่ายภาพในโรงงานผลิตอาวุธได้...

ซึ่งแปลว่าน้อยคนที่สามารถทำได้เช่นนี้ หากมิได้เป็นคนที่ทางโรงงานเบเรตต้าเชิญไปเป็นแขกครับ...

๒.เบเรตต้าได้หยุดสายการผลิตเบเรตต้า 92FS ในประเทศอิตาลีไปแล้ว...

๓.เบเรตต้าได้เปิดสายการผลิตปืนรุ่นใหม่ที่คุ้มค่าต่อเวลา แรงงาน และ การลงทุน มากกว่า Model 92FS แล้ว...

๔.สายการผลิตใหม่ไม่ได้ใช้ชิ้นส่วนจากรุ่น 92FS (เพราะดัดแปลงโครงเก่ามาใช้ด้วยมิได้)...

และจากภาพชุดหลังของท่านผู้การแปลแบบผู้รู้น้อยอย่างผมเพิ่มได้จากเดิมว่า...

๕.ท่านผู้การเป็นตัวแทนอย่างเป็นทางการจากประเทศไทย(อาจเป็นกองทัพบก) ในการเข้าชมโรงงานเบเรตต้า...

เพราะเขาคงไม่นำธงชาติไปติดเป็นเกียรติให้แขกทั่วๆไปแน่...

๖.ปืนรุ่นใหม่ที่เข้าสายการผลิตแทนเบเรตต้า 92FS น่าจะเป็น PX-4 ครับ...

๗.โครงโพลิเมอร์น่าจะมีความคงทน และคุ้มค่าต่อการผลิต(และน่าจะสร้างกำไร) มากกว่าโครงอัลลอย...

๘.ภาพถ่ายที่ได้มามิได้มาจากการแอบถ่าย เพราะมีการเลือกมุม แสงตกกระทบ และ จัดองค์ประกอบ ของภาพก่อนกดชัตเตอร์ ครับ...

มีคำกล่าวว่า"ภาพหนึ่งภาพแทนคำพูดได้นับพัน"...

ผมคิดออกในเวลาสี่ห้านาทีแค่นี้ หากท่านอื่นพบความหมายมากกว่านี้เชิญเสริมเพื่อเป็นวิทยาทานได้ครับ... :D

ชัดเจนครับ!! ไม่มีผลิตแล้วอย่างงี้ต้องเก็บให้ดีๆ ครับ

อ่านที่ขีดเส้นใต้จะได้เข้าใจมากขึ้น  นะคุณ  warfare1999
ขอบคุณครับ อาหมอ  ::014::+1 ครับ

สุพินท์ - รักในหลวง:
อ้างจาก: rute - รักในหลวง ที่ มกราคม 29, 2011, 11:15:55 PM

ว่ากันตามจริงเบเรตต้า โมเดล 92FS เป็นปืนดี น่าใช้รุ่นหนึ่ง...

ผมเองก็เคยอยากได้ แต่พอดีงบประมาณเท่าๆกันมันสามารถซื้อปืนขนาด ๙ ม.ม.ยี่ห้ออื่น ซึ่งให้ผมได้มากกว่าเบเรตต้า...

ผมเลยหันไปซื้อปืนอื่นก่อนทุกที...

แต่กะว่าหากรุ่นที่ผลิตในประเทศไทยออกมาเมื่อไร...

จะหามาครอบครองซักกระบอกครับ... :D

รอ 92 A1 ดีกว่าครับ  มีรางหน้าโกร่งไก
ให้รอแบบใจเย็น ๆ ด้วย  กลางปีนี้น่าจะมีสงครามราคา  ระหว่างตัวแทนเบเร็ตต้าอิตาลีกับตัวแทนเบเร็ตต้าอเมริกา
เราอาจจะได้เห็นปืนอิตาลีในโครงการ สน.สก.ราคาต่ำกว่าสี่หมื่น

USP40:
อ้างจาก: piboonyu ที่ มกราคม 28, 2011, 01:28:16 PM

ถ้าอยากรู้ว่าทำไม เดี่ยวจัดให้ เร่ื่องมีอยู่ว่าหลังจากที่ USA ปลดโคลท์ออก แล้วรับ 92 FS มาแทน จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามไม่ต้องมาเถียงกัน เอาเป็นว่ามาแทนโคลท์ก็แล้วกัน จากนั้นเบเร็ตต้าก็ถูกท้าทายขนานหนัก และถูกโจมตีมาตลอด มาถึงตรงนี้เบเร็ตต้า ก็ต้องออกมาแก้ข้อกล่าวหาทั้งหมด อาทิเช่น
1.สไลด์หัก -ก็แก้ไขแล้วทดสอบให้ดูโดยการยิงต่อเนื่องเป็นแสนนัด(ผ่านครับไม่หัก)
2.ไกด์หนักลากยาว-ก็92 FS นี้เป็นปืนสำหรับต่อสู้ ไม่ใช้ปืนสำหรับยิงเป้าแข่งขัน (ใช้ปืนผิดประเภท)
3.ด้ามอวบใหญ่-ต้องเข้าใจนะครับว่าเค้าผลิตมาใหกองทัพชาวฝรั่งร่างใหญ่ใช้(ต้องโทษตัวเองที่เกิดมามือเล็ก)
4.โครงลอกง่าย-อยู่ที่การดูแลครับถ้ารู้จักรักษาของ เกิน 10 ปีแน่นนอนครับ(ใช้ไม่ถนอมโครงอะไรก็ลอก)

หลังจากหักล้างข้อกล่าวได้ทั้งหมด คนส่วนใหญ่ก็ให้การยอมรับ เบเร็ตต้า 92 Fs กันอย่างกว้างขวาง ทุกวงการ โดยเฉพาะวงการภาพยนต์ บอกได้เลยว่าแทบจะไม่มีหนังเรื่องไหนที่มีฉากยิงกันแล้วไม่มี เบเร็ตต้า 92 FS เพราะความโด่งดังนี้เอง ทำให้ฉายาว่า "ราชาปืนพก"ไม่ใช้เรื่องที่เกินความจริง แต่คนไทยไม่ค่อยจะยอมรับ เพราะคนไทยส่วนมากจะมีร่างกายเล็ก มือเล็ก เวลาจับเบเร็ตต้า 92 FS จะรู้สึกว่าด้ามใหญ่ไป(โทษปืน)ทำให้เบเร็ตต้า ไม่ได้เป็นปืนที่ได้รับความนิยมสูงสุดเหมือนโซนยุโรป และเมกา ต้องขอแสดงความเสียใจกลับคนไทยด้วยที่เบเร็ตต้าไม่เหมาะสมกับท่าน

อ้างถึง

มีเรื่องจะเล่าสู่กันฟัง  ตอนนั้นเวลาประมาณ 10.00 น ปี คศ.1983 ของประเทศอเมริกา ที่ฐานทัพบก มีนายทหารยศพันเอก กับ คณะตัวแทนของ บ.เบเร็ตต้า เดินเข้ามาพร้อมกับปืน 92 F จำนวนหนึ่ง(ก็หลายกระบอกอยู่)เอามาให้ทหารดู ทหารหลายสิบคนเข้ามาล้อมวงดู 92 F พร้อมกันอุทานออกมา "โอแม่เจ้า นี่มันปืนอะไรกันนี่ สวยงามสุดบรรเจิด"เเละเอามือข้างซ้ายบรรจงหยิบ 92 F ขึ้นมา ส่วนมือข้างขวาหยิบเอาปืนพกประจำกาย(โคลท์)วางลงข้างๆ หลังจากหลายๆคนลูบคลำได้พักใหญ่ก็มีเสียงหนึ่งดังขึ้นมาว่า "ท่านครับกระผมจะของลองยิงสักกะหน่อยได้ไหมครับ"ผู้พันและคณะอมยิ้ม "ใครอยากลองเชิญลุย"สิ้นคำเชิญ เสียงคำรามจากปากกระบอก 92 F ดังขึ้นราวกับอยู่ในสงคราม เวลาผ่านไปสัก 15 นาทีโดยประมาณ เสียงปืนเงียบลง มีเสียงพูดจากทหารคนหนึ่งขึ้นมาแทน "โอ่มายก๊อด"ปืนอะไรนี่ไม่เคยเห็นเลย ยิงเท่าไรก็ติดขัดสักนัดเดี่ยว ท่านครับพวกเราขอเลือกปืน เบเร็ตต้า 92 F ตัวนี้มาประจำการแทน โคลท์ตัวเก่านะครับ ผู้พันยกมือขวาขึ้นห้าม "ยังก่อน 92 F ยังจะต้องผ่านการทดสอบที่โหดที่สุดเท่าที่เคยมีการทดสอบปืนพกมา ถ้าปืนกระบอกไหนไม่มีความแข้งแรงทนทานสุดยอดแล้ว อย่าหวังเลยว่าจะได้เข้ามาประจำกองทัพที่เกรียงไกรที่สุด"พูดจบแล้วเดินจากไป ส่วนทหารที่ได้สัมผัส 92 F ในวันนั้น ก็คุยกันต่อ"นายว่า 92 Fจะผ่านการทดสอบไหม หลายเสียงตอบว่าคงยากเพราะปืนที่เข้าร่วมทดสอบมีเป็น 100 ยี้ห้อ แต่ละยี่ห้อก็คุยว่าของเค้าดีเลิศทั้งนั้น แต่จะมีแค่กระบอกเดี่ยวเท่านั้น จะเป็นปืนที่มีคุณสมบัติครบถ้วนมาอยู่กับพวกเรา"พูดจบทุกคนมีสีหน้าเศร้า  ผ่านไป 2 ปี เบเร็ตต้า 92 F ได้รับชัยชนะในการประกวดปืนพกประจำกองทัพ USA ทหารเหล่านั้นดีใจกันสุดๆ "เฮ่ พวกเราจะมีปืนที่...สุดที่...สุดที่....สุดที่....สุด ที่......สุดที่.....สุด"(บรรยายไม่หมด ) เข้ามาประจำกองทัพของเราแล้ว ไว เหมือนโกหก 25 ปีผ่านไป เบเร็ตต้า 92 FS (รุ่นปรับปรุง)ก็ยังรับใช้กองทัพ USA และอีกหลายๆ กองทัพด้วยความซื่อสัตว์เสมอมา และอีกนานเท่านาน   จบ

;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว