๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:03:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาทข้อดี + ข้อเสีย ของ beretta 92 fs ครับ  (อ่าน 107264 ครั้ง)
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 11:14:33 PM »

ข้อดี คือยิงสนุก คุมปืนได้ง่าย แม่นดี สวยงาม ปืนพระเอกใช้ ช่วงหนึ่งนักเลงปืนเมืองไทยเคยเห่อสุดๆ ตามโฆษณาอย่างเคยเด้อค่านิยม  ข้อเสีย คือ สไลด์ไม่แข็งแรง หักง่ายมาก(ขอย้ำง่ายมาก) ไม่ใช่สแตนเลสเด้อ เป็นโลหะผสม ทำผิวคล้ายสแตนเลส และที่สำคัญ แพงไม่สมราคา (ระบุว่ารุ่นสแตนเลส ท่าจะเลสแค่ลำกล้องอย่างเดียว) เคยซื้อตัวสไลด์หักมาทำเป็นอะไหล่ยำใส่กัน  เด้อค่าเด้อขอบอก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:26:17 AM »

ข้อดี คือยิงสนุก คุมปืนได้ง่าย แม่นดี สวยงาม ปืนพระเอกใช้ ช่วงหนึ่งนักเลงปืนเมืองไทยเคยเห่อสุดๆ ตามโฆษณาอย่างเคยเด้อค่านิยม ข้อเสีย คือ สไลด์ไม่แข็งแรง หักง่ายมาก(ขอย้ำง่ายมาก) ไม่ใช่สแตนเลสเด้อ เป็นโลหะผสม ทำผิวคล้ายสแตนเลส และที่สำคัญ แพงไม่สมราคา (ระบุว่ารุ่นสแตนเลส ท่าจะเลสแค่ลำกล้องอย่างเดียว) เคยซื้อตัวสไลด์หักมาทำเป็นอะไหล่ยำใส่กัน เด้อค่าเด้อขอบอก

ช่วยเล่าประสบการณ์ ที่สไลด์ปืนรุ่นนี้ขาดให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ?............เพื่อเป็นวิทยาทาน

รวมทั้งการตรวจสอบว่าสไลด์ปืนรุ่นนี้เป็นโลหะผสม.......

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 08:23:41 AM »

ครับอยากทราบด้วยเช่นกันเพราะปืนรุ่นนี้เป็นปืนในฝันของผมครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 08:52:26 AM »

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ.....ว่ามันหักอย่างไร...
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 09:38:17 AM »

ตอนที่จบใหม่ ๆ ปืนรุ่นนี้ดังมากครับ เพราะได้รับการบรรจุเข้าประจำการในกองทัพสหรัฐอเมริกา ลวดลายงดงามตาม
สไตย์อิตาลี เคยลองจับดูของเพื่อนแล้วก็อย่างที่ท่านสมาชิกบอกมาคือมันค่อนข้างใหญ่ ถ้าเป็นผู้ที่ใช้งานที่สามารถพกนอกได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ตอนนี้ใช้บาเรตต้าเหมือนกันแต่เป็นรุ่นพลาสติกสั่งจากโครงการเหมือนกัน ทดสอบใน อวป.ฉบับเดือน ต.ค.ความแม่นยำดี ความเชื่อถือได้ดี ไม่เคยขัดเลยไม่ว่าในลักษณะไหนเลย ตั้งแต่ยิงมาประมาณ สี่กล่องทั้งลูกจริงลูกซ้อม สำหรับรุ่นของท่านซึ่งถือได้ว่าผ่านการทดสอบอย่างหนักหน่วงก่อนเข้าประจำการไม่น่าเป็นห่วงเรื่องความแข็งแรงและความเชื่อถือได้ เราคงไม่ยิงมากอย่างฝรั่งและก็คงไม่ลองใช้กระสุนแรงดันเยอะ ๆ มาลองยิงเล่น (ทหารฝรั่งเค้าลองได้ ปืนหลวงแจก ลองก็ลองจริง ๆ ให้รู้ว่าหากใช้กันหนักขนาดนั้นปืนมันจะทนได้ไหม เราใช้หรือลองเล่นไม่ไหวก็ปืนบ้านเรามันแพงนิครับ)ขอให้ศึกษาในเรื่องความปลอดภัยในการใช้ปืน การดูแลรักษา และการซ้อมการใช้งานเพื่อเป็นเพื่อนตายของท่านได้ในทุกสภาวะครับ  ที่น่ากังวลก็คือได้ข่าวว่าบาเรทต้าที่สั่งจากโครงการมักจะเข้าและแจกจ่ายช้า ยังไงก็ลองโทรติดตามข่าวสารบ่อย ๆ หน่อยก็แล้วกันครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 09:50:17 AM »

Grin  ผมก็ใช้อยู่         เป็นปืนมาตรฐานกระบอกหนึ่ง

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 11:55:59 AM »

อยากได้เหมือนกันครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 12:51:29 PM »

ถ้าราคาแพงขนาดนั้น ขอเลือก 9 ม.ม. ยี่ห้ออื่นก่อนครับ...
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 02:19:42 PM »

ผมก็ใช้อยู่ครับ  ซื้อเพราะชอบในรูปร่างแท้ๆ เลย  มันไม่เหมือนยี่ห้ออื่นดี (ยกเว้นเทารัส หัวเราะร่าน้ำตาริน)

และช่วงนั้นบ้าหนังสงครามครับ  เห็นทหารอเมริกันใช้   ก็เลยอยากมีบ้าง

จะพกก็ได้ครับ  แต่ต้องสะพายไหล่อย่างเดียว   ใส่สูท ใส่แจ็คเก็ตทับ   เหน็บเอวไม่ได้   หนัก  และนูนออกมามาก  ดูยังไงก็ออก

เรื่องด้ามใหญ่   ผมว่าไม่ใช่ปัญหา   ถ้าลองมันได้มาเป็นปืนประจำตัวเราแล้ว   เราได้ยิงทุกวัน  ก็คุ้นมือไปเอง   

ส่วนที่พี่ๆ บอกว่ายิงไม่ถนัด  ด้าม ใหญ่  ไกหนัก  ไกไม่คม ฯลฯ  ก็เพราะพวกพี่ๆ เค้าได้ลองปืนกันมาเยอะน่ะสิ   มันก็เลยมีตัวเปรียบเทียบ  ถ้าเราใช้ของเราอยู่กระบอกเดียว ในเมื่อรักมันแล้ว  ก็หัดให้มันถนัดได้ครับ  (เพราะยังไงก็มีอยู่กระบอกเดียวนี่แหละ หัวเราะร่าน้ำตาริน)   

Ex. : ยกตัวอย่าง  เหมือนเวลาที่เพื่อนยืมรถเราขับ    พอมันมาคืน  มันต้องติอะไรสักอย่าง   รถผมนี่โดนประจำ   พวงมาลัยโคตรหนักเลย มึงขับได้ไงไม่ติดพวงมาลัยพาวเวอร์ว่ะ.........ครัชหนักชิบเลย ขาแทบเดี้ยง มึงขับได้ยังไง  ทำไมไม่เปลี่ยนเป็นครัชน้ำมันว่ะ..........   กระจกมองหลังไม่เห็นเลยมึง  เล็กติ๊ดเดียว  เปลี่ยนเป็นใหญ่ๆ ดีมั๊ย.....................ฯลฯ   

ผมคิดในใจ :  ก็กรูขับของกรูมาจะ 10 ปีแล้วอ่ะ  กรูขับไม่เห็นจะมีปัญหาเลย  หมุนพวงมาลัยได้สบายมาก........

ส่วนเรื่องสไลด์ขาด   ผมว่าเป็นรุ่น 92เฉยๆ  หรือ 92F  มากกว่า    เคยอ่านเจอในบอร์ดนี้แหละไม่รู้ว่ากระทู้ไหน   ซึ่งต่อมาในรุ่น 92Fs ได้รับการปรับปรุงแล้วครับ

ถ้าสไลด์มันพังง่ายขนาดนั้น  ทำไม US ARMY ถึงเลือกเข้ามาประจำการล่ะครับ  (ไม่ใช่เหตุผลด้านการเมืองอย่างเดียวแน่) 

ส่วนที่คุณสั่งจากปืนโครงการฯ นั้น   ต้องรอนานหน่อยนะครับ   ผมก็รอประมาณ 1 ปีครึ่ง  เพราะอิตาลีส่งปืนมาช้า  ไม่ได้ส่งผ่านอเมริกาครับ   ( ปืนโครงการจะเป็น MADE IN ITALY ล้วนๆ Grin

การติดขัดนั้น   ได้มาวันแรก   ล้างไขข้นเสร็จ   ก็ซัดกระสุนซ้อมเลย  1 กล่อง     ปลอกขัดแบบ "ปล่องไฟ"  แค่นัดเดียวครับ   คงเพราะปืนยังไม่ได้รัน-อิน   อะไรๆ มันคงยังฝืดอยู่  แต่ต่อมาก็ไม่เป็นอีก

โดยรวมแล้ว  ถือว่าเป็นปืนที่ดีไซด์สวยงามอีกกระบอกนึงครับ 

และเป็นปืนพระเอกอย่างแท้จริง  ยิงเท่าไหร่ลูกก็ไม่หมด  ยิงผู้ร้ายนัดเดียวตายทันที   ขนาดผู้ร้ายสาดด้วยปืนกลเป็นร้อยๆ นัด   เจอ 92Fs สวนนัดเดียวจอด   แล้วอย่างนี้คุณจะไม่หลงมันได้ไง  Grin

ในอนาคต อีก 20-50 ปี ข้างหน้า  คงจะเป็นปืนคลาสสิคสวยงาม  ที่ลูกหลานของเราภูมิใจ ที่จะรับช่วงต่อจากเราครับ  Grin Grin Grin Grin 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2006, 02:27:51 PM โดย keng_maejo(อ่านว่า เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 03:20:00 PM »

Wink ผมก็ใช้อยู่ครับ ปืนในฝัน ด้ามอวบไปหน่อย แต่ไม่มีปัญหาครับในการทำความคุ้นเคยครับ รูปทรงสวยงามต้องใจ การทำงานเชื่อถือได้ แต่ไม่เหมาะพกซ่อนเพราะใหญ่ แต่หากจะฝืนพกก็ไม่ว่ากัน แต่ใส่แจ็คเก็ตคลุมสักตัวก็ดีครับ  ในความคิดผมน่ะครับ  Cheesy

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 04:04:18 PM »

ข้อดี (สำหรับผม)

ยิงแม่นเหมือนปืนต่อสู้ทั่วไป
ไม่เลือกลูก
ถอดประกอบง่าย...(บางท่านบอกง่ายเกิน)

ข้อด้อย สำหรับผม

ไกลึก
ถ้าพก เซฟที่อยู่บนสไลด์จะมากดเอวด้ามอวบ
ทรงด้ามเป็นเหลี่ยมๆครับ ต้องทำความคุ้นเคยเล็กน้อย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 04:37:30 PM »

ข้อดี คือยิงสนุก คุมปืนได้ง่าย แม่นดี สวยงาม ปืนพระเอกใช้ ช่วงหนึ่งนักเลงปืนเมืองไทยเคยเห่อสุดๆ ตามโฆษณาอย่างเคยเด้อค่านิยม ข้อเสีย คือ สไลด์ไม่แข็งแรง หักง่ายมาก(ขอย้ำง่ายมาก) ไม่ใช่สแตนเลสเด้อ เป็นโลหะผสม ทำผิวคล้ายสแตนเลส และที่สำคัญ แพงไม่สมราคา (ระบุว่ารุ่นสแตนเลส ท่าจะเลสแค่ลำกล้องอย่างเดียว) เคยซื้อตัวสไลด์หักมาทำเป็นอะไหล่ยำใส่กัน เด้อค่าเด้อขอบอก

ขอรายละเอียดหน่อยครับ   ของผมเองใช้รุ่น แสตนเลส  มีพิมพ์ว่า STAINLESS บนสไลด์ใต้ปากลำกล้อง   ถ้าไม่ใช่แสตนเลส ทางบาเร็ตต้าคงไม่พิมพ์เอาไว้หรอกครับ  
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 04:42:34 PM »

ยิงดีครับ ทุกอย่างเยี่ยม ยกเว้นพกพายากครับ
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:50:50 PM »

สงสัยมากเลยครับว่าหักง่าย  ช่วยบอกข้อมูลอย่างละเอียดด้วยครับ

อรินทราช 26
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 06:24:03 PM »

ผมชอบรุ่นสีดำ ทำในอิตาลีครับ ตัวขาวดูอย่างไรก็ไม่ปิ๊งครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์