๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:24:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คานเหวี่ยง .22  (อ่าน 45276 ครั้ง)
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2005, 11:07:57 PM »

อยากได้  .22  คานเหวี่ยง น้ำลายหก  แต่ไม่มีความรู้เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ดูๆ อยู่ก็  มาลิน  กับ  บราวนิง

ช่วยแนะนำด้วยครับ  ว่าหากจะตัดสินใจซื้อ  อะไรเป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจบ้าง

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2005, 11:12:19 PM »

ชอบรูปร่างกระบอกไหน ก็ซื้อได้เลย   คุณภาพพอ ๆ กัน
แต่บราวนิง จะทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน   อย่าให้ถูกหลอกก็แล้วกัน
วิธ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2005, 11:33:42 PM »

ชอบรูปร่างกระบอกไหน ก็ซื้อได้เลย   คุณภาพพอ ๆ กัน
แต่บราวนิง จะทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน   อย่าให้ถูกหลอกก็แล้วกัน

อย่าให้ถูกหลอกก็แล้วกัน       หมายความว่าอย่างไรครับ ตกใจ

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2005, 11:59:10 PM »

บราวนิงทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน
วิธ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 12:17:44 AM »

บราวนิงทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน

บราวนิงทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน     หมายความว่า  ปืนบราวนิงทุกกระบอกทำที่ ญี่ปุ่น  ใช่ไหมครับ

และที่ว่าราคาใกล้เคียงกับของอเมริกา     ของอเมริกานี้  หมายถึงปืนยี่ห้ออื่นหรือครับ Huh

โทษครับไม่รู้จริงๆ

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 12:39:40 AM »

ร้านประโยชน์มี Winchester .22 LR โกร่งใหญ่แบบที่ John Wayne ใช้ ใน True Grit และ Hondo ผมลำเอียงไปทาง Winchester ครับ Marlin เป็นอันดับสอง นอกนั้นไม่สนใจ สมัย Old West เขาเรียกปืนคานเหวี่ยงว่า Winchester กันหมด ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร แบบเดียวที่เราเรียกผงซักฟอกว่า Fab ผมมี Winchester รุ่น Trails End ขนาด .44 Magnum ซื้อมาเก็บเฉยๆ เพราะชอบ ว่างๆก็เอาออกมาดู ไม่เคยยิง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 01:46:32 AM »

Wink บราวนิ่งคานเหวี่ยงขนาด .22 ทำจากมิโรกุ ประเทศญี่ปุ่นคับ...

แต่พอมาถึงร้านปืน(ที่นิสัยไม่ดี)บางร้านจะบอกเป็นของเบลเยี่ยม...

ซึ่งแน่นอนว่าราคาต้องกระโดดขึ้นเพียบ...

แต่ไม่ใช่ว่าบราวนิ่งที่ทำจากญี่ปุ่นนั้นคุณภาพต่ำนะคับ...

ที่เคยเห็นก็สวยสะดุดตากลไกทำงานได้คล่องดี( ใช่ไหมคับคุณต้อม...)...

แต่ทางที่ดีใจเย็นๆเลือกให้ได้ในราคาที่เหมาะสมจะดีกว่าคับ...  Grin
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 06:29:10 AM »

Huhบราวนิงทำในญี่ปุ่น  และราคาใกล้เคียงกับของอเมริกัน     หมายความว่า  ปืนบราวนิงทุกกระบอกทำที่ ญี่ปุ่น  ใช่ไหมครับ

และที่ว่าราคาใกล้เคียงกับของอเมริกา     ของอเมริกานี้  หมายถึงปืนยี่ห้ออื่นหรือครับ Huh

ช่วยขยายความนะครับ  พวกพี่ สุพินท์ / rute เขาหมายความว่าให้ระวังจะถูกร้านปืนที่ขี้โกงหลอกขาย หรือพูดหว่านล้อมให้เราไข้วเขวจากความจริงนะครับ ลองดูกระทู้เก่าๆ นะครับ แล้วจะรู้ว่าร้านประเภทไหนขี้โกงเป็นสันดาน.... "อีฉานคงบอกได้แค่นี้นะนายจ๋า...." น้ำลายหก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 06:51:30 AM »

ปืนลูกกรดคานเหวี่ยง .22 ที่เข้ามาขายในบ้านเรา ..........ทั้ง Winchester  Marlin  และ browning คุณภาพและราคา พอฟัดพอเหวี่ยงกันครับ........ชอบรูปร่าง ความสวยงาม หรือระบบ รุ่นใดก็สามารถซื้อได้เลย แล้วแต่ใจชอบ..........

แต่ส่วนใหญ่ ผมเจอแต่ มาลินนะครับ ส่วน วินฯ นานๆเจอที.............

เสริมจากที่พี่สุพินท์และหมอrute กล่าวครับ..........ปืนลูกกรดคานเหวี่ยง ยี่ห้อ Browning ปัจจุบัน ผลิตที่โรงงานมิโรกุ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งเป็นโรงงานที่ผลิตปืนไรเฟิลฝีมือดีของโลกโรงงานหนึ่ง เรียกได้ว่า บราวนิง เปิดสายการผลิตปืนลูกกรดที่ญี่ปุ่น.............ผมเห็นปืนบราวนิง มิโรกุแล้ว สวยมาก งานลายละเอียดสวยจริงๆ และราคา ก็พอๆกันกับ ปืนมาลินและ วินฯ ที่ทำในอเมริกา..........ประมาณ 20k กลางๆ

มีขายที่ร้านปืนไพศิษฐ์ ครับ(โฆษณาซะเลย อยากขายของราคายุติธรรมดีนัก Grin)................ร้านอื่นๆ อาจจะมีปืนรุ่นนี้ขายด้วยนะครับ แต่ราคาก็ประมาณนี้..................

อย่าไปหลงเชื่อร้านบางร้าน ที่แหกตาว่าเป็นปืนที่ผลิตจาก เบลเยี่ยม เพราะที่นั่นเขาไม่ผลิตปืนรุ่นนี้(ให้ญี่ปุ่นผลิตแทน)................พอแหกตาลูกค้าจนเชื่อว่าทำในเบลเยี่ยม....เขาก็บวกค่าแหกตา+ค่าน้ำลาย+ค่าโง่ของลูกค้า กลายเป็นราคาแพงกว่าปกติ(20kกลางๆ) 2-3 เท่า...........หากมีคนซื้อ เขาจะแถมนกเอี้ยงให้อีกฝูงหนึ่ง Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 10:27:14 AM »

If I am not mistaken, Miroku made lots of guns for others such as Weatherby and S&W rifles, didn't they?  Some Miroku's Lever Action rifles were sold in Thailand many years ago too before they catered to Browning and now the same rifles are sold under Browning name, right?   Thank you sir.
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 12:06:14 PM »

ของผมมีบราวนิงครับ
ซื้อเป็นกระบอกแรกเลยเพราะเห็นแล้วชอบใจมากๆ
ยิงสนุกดีไม่ต้องคอยระวังว่าคานเหวี่ยงจะงับมือ
แต่ไกหนักไปหน่อยครับ
ถ้าชอบคานเหวี่ยงลองดูของเฮนรี่อีกยี่ห้อซิครับรู้สึกว่าจะราคาย่อมเยาว์กว่า หลงรัก

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 05:04:07 PM »

If I am not mistaken, Miroku made lots of guns for others such as Weatherby and S&W rifles, didn't they?  Some Miroku's Lever Action rifles were sold in Thailand many years ago too before they catered to Browning and now the same rifles are sold under Browning name, right?   Thank you sir.
ไรเฟิลของสมิธแอนด์เวสสันบางรุ่นทำในญี่ปุ่น  แต่บางรุ่นก็ทำโดยฮัสควาน่า (โรงงานเดียวกับมอเตอร์ไซค์แข่งชั้นยอดของโลก)   อ้อ เคยมีคนบอกผมว่าฮัสควาน่า เป็นภาษาสวีดิช แปลว่า hand made
CowboyFan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 05:42:33 PM »

BL22 ของเบรานิง มีข้อแตกต่างจากคานเหวี่ยงยี่ห้ออื่นๆ(ที่หลายๆท่านกล่าวถึงไปแล้ว)อย่างที่เห็นได้ชัดคือ มีช่วงชักของคานเหวี่ยงสั้นกว่า แบบไม่ต้องลากยาวไปทำมุมตั้งฉากใต้ตัวปืน แค่ประมาณ 30 องศาก็สุดแล้วครับ

กับอีกอย่างหนึ่งคือ ไกปืนเป็นส่วนหนึ่งของโกร่งไก และโก่รงไกปิดรอบปิดนิ้วชี้ไว้ทั้งหมด ไม่ได้เปิดครึ่งบนโล่งไว้อย่างของยี่ห้ออื่นๆ ทำให้เกิดเหตุปืนงับนิ้วงับมือได้ยากอย่างที่คุณ CAPTAINKID ว่าไว้ครับ

ผมเชื่อว่าถ้าฝึกให้คล่องๆ จะยิงได้เร็วและมันกว่าคานเหวี่ยงแบบดั้งเดิมมาก กับฝีมือผลิตของญี่ปุ่นผมว่าเนี้ยบกว่าอเมริกันเสียอีก

แต่ถ้าชอบความรู้สึกเดิมๆ แบบคาวบอยแท้ๆ คงต้องเป็นวินฯ หรือมาร์ลิน หรือเฮนรี่นั่นแหละครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2005, 08:54:03 PM »

ปืนคานเหวี่ยงของบราวนิง  ใช้เฟืองขับลูกเลื่อน ทำให้เรียบลื่น และบริหารคานเหวี่ยงช่วงสั้น   แต่ไม่ได้เอกลักษณ์ของปืนคานเหวี่ยง   ข้อดี คือมีระบบขัดกลอนที่แข็งแรง ใช้กระสุนแรงสูงอย่างเช่น 7 มม.เรฯ แมกฯ ได้  และมีความแม่นยำสูง
แต่ถ้าเป็นปืนลูกกรด  ผมชอบวินเชสเตอร์ หรือมาร์ลินมากกว่า
วิธ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 12:45:04 AM »

ปืนลูกกรดคานเหวี่ยง .22 ที่เข้ามาขายในบ้านเรา ..........ทั้ง Winchester  Marlin  และ browning คุณภาพและราคา พอฟัดพอเหวี่ยงกันครับ........ชอบรูปร่าง ความสวยงาม หรือระบบ รุ่นใดก็สามารถซื้อได้เลย แล้วแต่ใจชอบ..........

แต่ส่วนใหญ่ ผมเจอแต่ มาลินนะครับ ส่วน วินฯ นานๆเจอที.............

เสริมจากที่พี่สุพินท์และหมอrute กล่าวครับ..........ปืนลูกกรดคานเหวี่ยง ยี่ห้อ Browning ปัจจุบัน ผลิตที่โรงงานมิโรกุ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งเป็นโรงงานที่ผลิตปืนไรเฟิลฝีมือดีของโลกโรงงานหนึ่ง เรียกได้ว่า บราวนิง เปิดสายการผลิตปืนลูกกรดที่ญี่ปุ่น.............ผมเห็นปืนบราวนิง มิโรกุแล้ว สวยมาก งานลายละเอียดสวยจริงๆ และราคา ก็พอๆกันกับ ปืนมาลินและ วินฯ ที่ทำในอเมริกา..........ประมาณ 20k กลางๆ

มีขายที่ร้านปืนไพศิษฐ์ ครับ(โฆษณาซะเลย อยากขายของราคายุติธรรมดีนัก Grin)................ร้านอื่นๆ อาจจะมีปืนรุ่นนี้ขายด้วยนะครับ แต่ราคาก็ประมาณนี้..................

อย่าไปหลงเชื่อร้านบางร้าน ที่แหกตาว่าเป็นปืนที่ผลิตจาก เบลเยี่ยม เพราะที่นั่นเขาไม่ผลิตปืนรุ่นนี้(ให้ญี่ปุ่นผลิตแทน)................พอแหกตาลูกค้าจนเชื่อว่าทำในเบลเยี่ยม....เขาก็บวกค่าแหกตา+ค่าน้ำลาย+ค่าโง่ของลูกค้า กลายเป็นราคาแพงกว่าปกติ(20kกลางๆ) 2-3 เท่า...........หากมีคนซื้อ เขาจะแถมนกเอี้ยงให้อีกฝูงหนึ่ง Grin

ขอถามเรื่องราคานะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ราคาของปืนแต่ละยี่ห้อ  ไม่ควรเกินเท่าไรครับ   จะเอาไว้โทรไปถามร้าน

ประมาณ 20k กลางๆ    กลางเท่าไรไม่ทราบครับ Huh

พรุ่งนี้จะโทรไปถามแต่ละร้าน   ได้ความอย่างไรจะมาแจ้ง   Grin

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์