๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:27:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 12 เกลียว Barrel Tension  (อ่าน 61771 ครั้ง)
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:24:41 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ
              วันนี้เอาผลงานของการทำTension CZ12เกลียว modelเก่ามาให้ชมกันครับ (เพื่อความบันเทิงเท่านั้น)
รายละเอียดดังนี้ครับ
  1 ปืนCZ Mod2 12เกลียวรุ่นเก่า (ปืนมือสอง มีสนิมขุมภายนอกพอควร)
  2 ปืนกระบอกนี้ก่อนทำtensionได้ตัดลำกล้องออกไปบางส่วน และพ่นสีกันสนิมไว้ก่อนแล้ว
  3 ได้มีการทำเกลียวที่ปลายลำกล้องมาก่อนหน้าที่จะtensionแล้ว

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมดังนี้ครับ
      1 เพลาอลูมิเนียม(เพลาตัน) ขนาด1”  ความยาวตามความยาวลำกล้องครับ ในที่นี้ใช้22”ครับ
      2 เพลาstainless ขนาด1” ยาว 4”หรือมากกว่าเล็กน้อย
      3 แผ่นอลูมิเนียมขนาด 2X3”  1 แผ่น ในที่นี่ตัดเอาจากกระป๋องเบียร์ครับ
      4 จาระบี อย่างดี 1 หลอด หรือให้มีปริมาณมากพอที่จะทาผิวลำกล้องได้ตลอด
      5 กาวlogtite ตระกูล2 งานยึดเกลียว 1 หลอด เช่น 240
      6 จิตใจที่มุ่งมั่นว่าต้องทำแน่ๆ + ความรู้หรือวิธีการทำด้วยนะครับ + แบบลำกล้องที่กลึงเสร็จแล้ว

ก่อนเอาลำกล้องขึ้นเครื่องกลึง
       1 นำเพลาอลูมิเนียมที่เตรียมไว้ ไปกลึงปาดหน้าให้เรียบ และทำการเจาะรูขนาด 15 mm.ให้ยาวทะลุตลอดเพลา
          อลูมิเนียมครับ (ค่าใช้จ่ายในการเจาะแพงพอควรนะครับ) ต้องใช้ดอกสว่านยาวพิเศษ และใช้เวลามากพอควร
          กว่าจะเจาะเสร็จ (ช่างจะใช้น้ำมันพืชเข้าช่วยนะครับ)
      2  กลึงปอกผิวท่ออลูมิเนียมออกเล็กน้อย เพื่อความสวยงาม
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:27:25 PM »

ขั้นตอนการทำTension
      1 นำลำกล้องปืนเข้ายึดกับหัวจับของเครื่องกลึง โดยมีแผ่นอลูมิเนียมหุ้มบริเวณที่จับ

2 ยันศูนย์ที่ปลายลำกล้องปืน เพื่อเช็คศูนย์(ใช้ยันศูนย์เป็นนะครับ) และปรับให้ลำกล้องหมุนสมดุลที่สุดครับ
           (อย่าให้ลำกล้องหมุนควงนะครับ) ขั้นตอนนี้จะทำให้crownปากลำกล้องเสียหายนะครับ แต่ไม่ต้องตกใจเราแก้
           ไขภายหลังได้ครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:31:07 PM »

ว้า..ภาพใหญ่จัง

3 ทำการกลึงปอกลำกล้อง โดยไม่ต้องให้กินเนื้อลำกล้องมากนะครับ + ต้องมีน้ำหล่อเย็น(Cutting milk)
               หล่อเย็น ตลอดนะครับ ปลอกจนกระทั่งลำกล้องมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 13 mm.ครับ เพื่อให้สวม
           เข้ากับท่ออลูมิเนียมได้ครับ

4 ทำการกลึงเกลียวที่ใช้ดึงลำกล้อง ในที่นี้ใช้เกลียว ½” – 20  ยาว1”นะครับ เป็นเกลียวขนาดเดียวกันกับ เกลียว
          ปลายลำกล้องCZ lux ทั่วไปครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:35:02 PM »

5 ทำการกลึงตกบ่าที่โคนลำกล้องปืนครับ ในที่นี้มีขนาด f18X30 mm.ครับ

6 ทำการกลึงคว้านท่ออลูมิเนียมให้ขนาดเดียวกันกับโคนลำกล้องปืนที่กลึงตกบ่าไว้ (สวมอัดพอดี) พร้อมทั้งตัด
          ความยาวของท่อตามขนาดที่วัดไว้

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:37:57 PM »

7 นำลำกล้องปืนลองสวมเข้ากับท่ออลูมิเนียมดูนะครับว่าน่าจะสวมอัดพอดีได้หรือยัง ถ้าคิดว่าได้ก็ให้ถอดออก
           ก่อนนะครับ
       8 กลึงแหวนดึงลำกล้องและทำเกลียวตัวเมีย เพื่อเอาไว้ขันดึง

9 นำลำกล้องปืนมาทาจาระบีบริเวณส่วนที่กลึงให้ทั่วนะครับ (ป้องกันการเกิดสนิม)

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:41:05 PM »

10 ทำการสวมอัดท่ออลูมิเนียมเข้ากับลำกล้องปืน พร้อมทั้งขันแหวนดึงลำกล้องให้ตึง แรงขันเท่าไรผมเองก็ไม่มี
             เครื่องมือด้วยซิ เอาเป็นว่าขันตึงมากพอควรครับ (ก่อนขันแหวนดึงลำกล้อง ใช้กาวlogtiteทาบริเวณเกลียวที่
            จะขันนะครับ)

11 ให้ช่างทำแหวนปิดเกลียวปลายลำกล้อง (คุณต้องกำหนดเองนะครับ ว่าต้องการให้ลำกล้องโตเท่าไร) ในที่นี้
             ผมต้องการให้ลำกล้องโต dai.22 mm.ครับ
       12 นำลำกล้องขึ้นเครื่องกลึงอีกครั้ง (มีแหวนปิดเกลียวขันปิดอยู่ด้วยนะครับ) ยันศูนย์เหมือนเดิม แล้วเช็คว่าลำ
             กล้องหมุนไม่ควงนะครับ หลังจากนั้นก็ทำการกลึงปลอกแหวนปิดเกลียวไปจนกระทั่งแหวนดึง โดยที่ยังไม่
             ต้องกลึงปอกท่ออลูมิเนียมนะครับ จนได้ขนาดตามที่ต้องการ ในที่นี้ก็คือ dai.22 mm.

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:43:43 PM »

13 เลื่อนตำแหน่งการจับลำกล้องมาบริเวณใกล้ปลายลำกล้อง เพื่อทำการเปิดcrownปลายลำกล้องปืน และกลึง
            ปาดหน้าแหวนครอบเกลียว

14 ก่อนการกลึงปอกท่ออลิมเนียม เพื่อป้องกันไม่ให้มีการยันศูนย์ที่ปลายลำกล้องอีก คุณต้องให้ช่างกลึงชิ้นงาน
            และทำเกลียวตัวเมียขนาดเดียวกันกับปลายลำกล้อง และให้เจาะรูร่วมศูนย์อีกด้านนึงด้วย ในที่นี้ผมใช้comp
          ตัวเก่าครับ

15 นำcompหรืออุปกรณ์เสริมมาขันเข้ากับเกลียวที่ปลายลำกล้อง แล้วนำลำกล้องไปขึ้นเครื่องกลึงอีกครั้ง เพื่อทำ
             การปอกผิว ให้มีขนาดตามที่ต้องการครับ การยันศูนย์ก็ให้ยันที่compหรือที่อุปกรณ์เสริมครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 01:46:22 PM »

16 เมื่อปอกท่ออลูมิเนียมได้ตามที่ต้องการแล้ว ก็ใช้plastic lap พลาสติกที่ใช้เพ็คอาหารนั่นแหละครับ นำมาหุ้ม
            บริเวณท่ออลูมิเนียมที่กลึงเสร็จแล้ว  เพื่อป้องกันสิ่งสกปรก

เคล็ดที่ไม่ลับ : การกลึงอลูมิเนียมควรใช้น้ำมัน (น้ำมันพืชหรือdieselก็ได้แทนcutting milk เพราะจะทำให้เศษ
                                  อลูมิเนียมไม่มาจับที่ปลายมีดกลึงครับ)
      17 นำลำกล้องไปทำสีตามที่ต้องการครับ ก่อนพ่นสีควรล้างบริเวณท่ออลูมิเนียมด้วยแอลกอฮอร์ก่อนนะครับ เพื่อ
            ขจัดคราบไขมัน
       18 นำไปยิงทดสอบกลุ่มครับ
                  ภาพโดยรวมครับ

จบบริบูรณ์

สวัสดี

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 03:29:20 PM »

สวยครับ...

ผมว่าจะทำเองหลายครั้งแล้ว แต่หาอลูมิเนียมตันขนาด1” ไม่ได้ ไม่ทราบว่าคุณ Wooddy ซื้อมาจากไหนครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

toi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ทุกๆสิ่งมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 03:37:00 PM »

สร้างงานได้งดงามเหลือเกิน..ละเอียดละออครับ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 04:44:34 PM »

Cool...ฝีมือยอดเยี่ยม....รอดูกลุ่มกระสุนครับ... หลงรัก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 04:44:45 PM »

รอชมผลทดสอบ ครับ คุณ wooddy

Safety  First
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 04:56:49 PM »

ไอเดียบรรเจิด..ต้องขอคำแนะนำบ้างแล้วหละ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 05:01:02 PM »

สุดยอดเลยครับพี่..........ทำออกมาแล้วดูดีและสวยมากเลยครับผม

ด้วยความเคารพครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2006, 06:04:28 PM »

ภาพในข้อ12และข้อ13 เป็นภาพที่ทำเสร็จแล้วนะครับต้องขออภัยด้วย เนื่องจากลืมถ่ายรูปไว้ครับ กลุ่มกระสุนที่ทดสอบ ก็ไม่ผิดหวังเลยครับ แต่ลืมเอาเป้ากลับมาถ่ายรูปครับ โอกาสหน้าจะเอาpostให้ชมครับ
     ผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนstockใหม่ให้สมกับรูปโฉมใหม่ เสียอย่างเดียวตรงที่ว่าstockที่ผมมีเป็นประเภทหลังอ่อนครับ อาจจะต้องorder stockของคุณvisa เสียแล้วกระมัง อยากได้รูปโฉมตามที่ผมpostในกระทู้หน้าซื้อขายนั่นแหละครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์