ศอว. ศอพท จ.ลพบุรี

<< < (2/2)

มะขิ่น:
HK33 ผลิตโดย สพ.ทบ.

lazyeight:
เป็นที่ที่น่าสงเสริมสนับสนุนให้เกิดการผลิตทั้งทางทหารและพลเรือน ศักยภาพมีแต่ไม่คุ้มในการแง่ธุรกิจ หลาย ๆ อุตสาหกรรมด้านความมั่นคงของประเทศถูกยุบเลิกไปหมดแล้ว ที่เหลืออยู่ก็ไม่มาก ประเทศเพื่อนบ้านใกล้เรือนเคียงเขาผลิตเองทั้งนั้นครับ ถึงแม้ว่าจะแพงกว่าซื้อก็ต้องทำเพื่อดำรงรักษาความรู้และทักษะไว้ ลองคิดดูว่าถ้าเกิดรบกันแต่ต้องรอกระสุน อะหลั่ยจากต่างประเทศคงสนุกพิลึกครับ

at75:
อ้างจาก: ว่าที่ สิบตรี โซ้ยตี๋ ที่ พฤศจิกายน 02, 2006, 04:57:36 PM

อ้างจาก: at75 ที่ พฤศจิกายน 02, 2006, 04:11:31 PM

อยากเห้น M16 ที่ที่นี่ผลิต จังเลยครับ เคยเห็นแต่HK33 อยากรู้ว่าหน้าตาเป็นไงแล้วตียี่ห้อ อ่ะไร อิอิอิ :D~ :D~ :D~

ที่นี่ไม่ได้ผลิตปืนเล็กยาวนะครับ

รู้สึกว่า HK33 ที่ผลิตในประเทศไทย
จะอยู่ในส่วนรับผิดชอบของ สรรพาวุธนะครับ

เรื่องนี้ต้องรอผู้รู้จริงครับ

ครับเห็นในรูป ท่านถือเอ็ม16อยู่ เลยนึกว่าผลิตด้วยครับเลยเข้าใจผิดอ้างจาก: จ่ามะขิ่น ที่ พฤศจิกายน 02, 2006, 04:58:21 PM

HK33 ผลิตโดย สพ.ทบ.

ขอบคุณครับท่าน

yakdee:
เคยอ่านข้อมูลมาจากที่แห่งหนึ่งว่า  สิ่ทธิบัตรการผลิต HK33 ของเราหมดลงไปหลายปีแล้ว  ไม่ใช่หรือครับ...??
เพราะตอนหลัง ๆ ทหารบ่นว่า ไม่มีอะไหล่ ต้องสั่งซื้อมาเปลี่ยน...ข้อเท็จจริงเป็นเช่นไร วานผู้รู้บอกด้วย...ครับ

ตามรูป  น่าจะเป็น M16 ก็ไม่ทราบว่า เราผลิตส่วนใดบ้าง...........หลายปีที่แล้ว  มีคนนำเอาชิ้นงานที่เป็นอลูมิเนียม เจาะรูรอบ ๆ ซึ่งน่าจะอยู่ในกระโจมมือของ M 16 มาถามว่า ผลิตได้ไหม......ดูแล้วไม่กล้าบอกว่าทำได้....กลัวว่า จะไม่ได้ทำ....ต้องไปอยู่ซังเต....เฮ่ ๆ ๆ ๆ ๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว