ขออนุญาตถาม ข้อมูลเกี่ยวกับการทำบ่อเลี้ยงปลา

(1/4) > >>

Dexphet:
บางทีในอนาคตอันไกลนี้ คิดอยากจะเลี้ยงปลาขายน่ะครับ เลยอยากทราบขั้นตอน ตั้งแต่การเริ่มเลี้ยง ระบบบำบัดน้ำเสีย  ตลาด อาหาร คือตอนนี้ไม่รู้เรื่องอะไรเลยน่ะครับ ปลาที่จะเลี้ยงก็เป็นพวกปลานิล ปลาช่อน ปลาดุก สารพัดปลาน่ะครับ  สามารถเลี้ยงรวมกันเลยได้มั๊ยครับ ท่านใดเลี้ยงอยู่หรือพอจะทราบข้อมูลดังกล่าว  รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ  ;D

ปล. ขอพ่วงการเลี้ยงหมูด้วยครับ อยากเป็นเกษตรกรน่ะครับ หาข้อมูลไว้ก่อน  ;D

oui:
ลองหาข้อมูลที่นี่ดูครับ www.fisheries.go.th หรือที่สำนักงานประมงจังหวัดทุกจังหวัดครับ :)
แต่ถ้าจะให้ดี  ลองไปดูและศึกษาจากผู้เลี้ยงดูด้วยนะครับ :)

นายจร-รักในหลวง:
ต้องดูที่ทำเลครับ ว่ามี่แหล่งนำธรรมชาติสะอาดขนาดไหน  เนื้อที่เท่าไร 
ปลาบางชนิดกินเนื้อต้องแยกเลี้ยงไม่งั้นกินปลาอื่นหมด  ตอนนี้ผมเลี้ยงกบครับ PM คุยได้ครับ

soveat ชุมไพร:
ที่ อบต. มีหนังสือเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาโดยละเอียดเยอะครับ  ลองไปศึกษาหรือขอดูหนังสือได้ที่ อบต.ใกล้บ้านครับ หรือไม่ก็เกษตรอำเภอเลยครับเค้ามีโครงการหนึ่งตำบลหนึ่งฟาร์มอยู่ปรึกษาได้เลยครับ   ;D

Zeus-รักในหลวง:
อ้างจาก: soveat ที่ ตุลาคม 30, 2006, 11:07:22 AM

ที่ อบต. มีหนังสือเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาโดยละเอียดเยอะครับ  ลองไปศึกษาหรือขอดูหนังสือได้ที่ อบต.ใกล้บ้านครับ หรือไม่ก็เกษตรอำเภอเลยครับเค้ามีโครงการหนึ่งตำบลหนึ่งฟาร์มอยู่ปรึกษาได้เลยครับ   ;D

ไปตามนี้แหละครับเผลอ ๆ ได้พันธุ์ปลาฟรีด้วย.......อบต.น่าจะมีเบอร์เกษตรประจำตำบล.......หรือศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีที่เกษตรประจำตำบลรับผิดชอบอยู่.........อบต.ใหญ่ ๆ มีนักวิชาการเกษตรด้วยนะครับ........หรือไม่ก็ไปประมงอำเภอก็ได้เช่นเดียวกันครับ........แนะนำว่าอย่าไปรับเลี้ยงให้ บ.นะครับ พวกนี้เอาความเสี่ยงมาทิ้งให้ชาวบ้าน โดย ให้ชาวบ้านซื้อพันธ์ปลา(บางแห่งให้ฟรี) แต่ต้องซื้ออาหารจากเขา ซื้อยาจากเขา(ปลาฟรีก็ได้แต่กำไรค่าลูกปลาคืนจากตรงนี้)....ปลาตายไม่ได้ขนาด(ใหญ่ไปเล็กไป)เป็นเรื่องของคนเลี้ยงต้องรับภาระไป......ปลาได้ขนาดฉันถึงจะรับซื้อคืน........ ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป