๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:58:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เผลอใช้จารบีสเปรย์หล่อลื่นโซ่WD40ฉีดล้างปืนผิวรมดำจะเสียไหมครับ  (อ่าน 2525 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 10:13:50 PM »

ถอดปืนเสร็จไม่ทันดูดีเห็นเป็นWD40 ก็คว้ามาฉีดเลยทั้งลำกล้องทั้งตัวสไลด์โครงปืนเรียกว่าฉีดทั้งกระบอกเลยครับ ฉีดๆไปเอ๊ะ!!? ทำไมมันเหนียวๆ ดูกระป๋องอีกทีอ้าว WD40 CHAIN LUBE งานงอกลืมนึกขึ้นได้ว่าWD40ที่เคยใช้ล้างปืนหมดนานแล้ว
พอดีนึกได้ว่ามีARM3ที่ร้านแถมมาเลยเอามาฉีดล้างจารบีมันออกแต่ยังเหลือคราบ ติดผิวปืนอยู่ ระยะยาวจะมีผลเสียกับผิวปืนไกมครับ ปืนเรมิงตัน 1911 เอนฮานรมดำครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 08:15:09 PM »

https://www.autoinfo.co.th/article/123143/

จากลิ้งค์ด้านบนบอกว่าสามารถใช้กับโซ่ที่มียางได้...

คาดว่าไม่น่าทำอะไรกับผิวปืนรมดำครับ...
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 09:40:48 AM »

https://www.autoinfo.co.th/article/123143/

จากลิ้งค์ด้านบนบอกว่าสามารถใช้กับโซ่ที่มียางได้...

คาดว่าไม่น่าทำอะไรกับผิวปืนรมดำครับ...
ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 01:08:18 AM »

ต้มปืนกับแฟ้บเลยล้างไขมัน สูตรนักเล่นปืนรุ่นพ่อ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 09:18:36 PM »

ต้มปืนกับแฟ้บเลยล้างไขมัน สูตรนักเล่นปืนรุ่นพ่อ
มันจะไม่เป็นสนิมหรือครับ

rangerner
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 04:38:12 PM »

น้ำยาล้างโซ่จักยานบางยี่ห้อ กัดสนิมดีนัก

รักในหลวง  หวงแผ่นดิน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 09:28:07 AM »

ถ้า WD-40 multipurpose ล่ะครับ ? ใช้กับปืนดีมั้ย เห็นช่างอิเลคทรอนิคส์, ช่างเครื่องรถยนต์ก็นิยมใช้
GET POWER
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 02:34:36 PM »

ตัวนี้ ผมใช้ทำทุกอย่างมา10ปีกว่าแล้ว กับปืน โลหะ สแตนเลส เหล็ก อลูมิเนียม.
1.ล้าง.
2.เครือบ.
3.ดอง (โดยการพ่นให้ชุ่มในถุงพลาสติกหนา รัดแน่นด้วยหนังยางหรือเทปพันสายไฟ ทกลองจากหลายเดือนมาเป็นปีกว่าก็ปรกติดี.)
และในส่วนที่มีการขัดกลอน ผมใช้จารบีขาว.
ส่วนใช้แล้วรมดำสีซีด ทางฝรั่งเค้าก็ยังบอกดีมั่งไม่ดีมั้ง โดยสรุปเค้าบอกว่าเหมาะชำระล้างดีกว่า แต่ก็ดีกว่าไม่ใช้อะไรเลย.
*ความคิดเห็นส่วนตัว* ผมว่ารมดำเองมันจางด้วยการเวลาอยู่แล้ว และก็ยังไป ขัด จับ ลูบคลำ ผ้าเช็ด เข้าไปอีก. ไหว้

สันติ.....จงมีแด่ท่าน
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 01:28:40 PM »

วิธืเก็บปืนใส่ถุงพลาสติกแล้วมัด  เก็บได้ดีจริงไหมครับ ยังไม่เคยทำหาข้อมูลครับ
GET POWER
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 02:38:27 PM »

วิธืเก็บปืนใส่ถุงพลาสติกแล้วมัด  เก็บได้ดีจริงไหมครับ ยังไม่เคยทำหาข้อมูลครับ

อย่างที่ผมเขียนไป กระบอกที่ไม่ใช้งานแยกเหลือแต่โครงใส่ถุงพลาสติก พ่นด้วยWD-40กระป๋องฟ้า(หาง่ายใช้ไม่กลัวเสียดาย) บีบไล่ลมให้มากที่สุดแล้วมัด กันระเหย. 

WD-40 อย่างที่ทราบกันแค่พ่นเคลือไม่นานก็ระเหย แต่สะดวกที่หาง่ายใช้มากไม่กลัวเสียดาย แห้งก็ฉีดใหม่ผมใช้กับเครื่องมือทั้งหมด บ้าน รถ ปืน อุปกรณ์ต่างๆ.

อย่าง colt combat,cz455 เวลาที่จะใช้งานแค่นำกระดาษทิชชู่ซับน้ํามันเช็ดทิ้ง ง่ายกว่า ดองน้ำมัน หรือ ทาจารบี เวลาจะนำมาใช้งาน รวดเร็วกว่าเยอะครับ

*หมายเหตุ* ด้วยวิธีการนี้ผมใช้กับปืนรุ่นที่ตัวเองเท่าที่มี แนะนำไม่ได้ว่าใช้ได้กับปืนทุกรุ่น...ว่ากัดชิ้นส่วนรือทำให้รมดำจาง...  ไหว้

สันติ.....จงมีแด่ท่าน
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 07:05:46 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์