๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:08:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RUGER RPR .308 VS REMINGTON700 PCR ENHANCED .308 (รุ่นปรับปรุงใหม่)  (อ่าน 3576 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 10:52:04 PM »

สอบถามท่านสมาชิกครับ ระหว่างruger rpr .308กับramington700 pcr enhanced .308  ถ้าไม่ว่ากันด้วยราคานะครับเอาไว้ยิงสันทนาการตัวไหนดีครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องปืรไร้ฟิ้ลชนวนกลางเลยครับ เห็นบอร์ดข้างบ้านว่ากันลำตัวรุ่นปรับปรุงนี้(ลำฟรุท)ยิงสักระยะพอเกิดความร้อนสะสมกลุ่มจะเพี้ยนและเกิดจากอะไรครับจริงไหมเพื่อนบางคนก็แนะนำให้ไปหาตัว700ที่เป็นพานท้ายแม็กพูลำตันนแทน เลยอยากรบกวนข้อมูลจากพี่ๆน้าๆและท่านผู้รู้ครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 06:44:27 AM »

ลำกล้องร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน เกิดได้กับทั้งแบบลำกล้องกลมตัน และแบบเซาะร่องฟลูตครับ
แบบฟลูตเกิดง่ายกว่า เพราะเนื้อเหล็กน้อยกว่าเก็บความร้อนได้ไม่ดีเท่าแบบตัน และการเซาะร่องภายนอกเพิ่มความเครียดในเนื้อเหล็ก
วิธีป้องกันอาการร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน คือชุบ cryogenic คลายเครียดครับ -300 องศา 24 ชั่วโมง มีแต่ปืนรุ่นแพงสุดที่จะชุบแบบนี้ (เพิ่มเติมครับ -300F = 184.4 เซลเซียส)

ถ้ายิงเพื่อสันทนาการเล่นรุ่นลำกล้องฟลูตได้ครับ เบากว่าเคลื่อนย้ายง่าย  ยิงครั้งละไม่มากเรื่องร้อนแล้วเพี้ยนไม่น่ากังวล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 03:16:30 PM โดย ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙ » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:44:22 AM »

ลำกล้องร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน เกิดได้กับทั้งแบบลำกล้องกลมตัน และแบบเซาะร่องฟลูตครับ
แบบฟลูตเกิดง่ายกว่า เพราะเนื้อเหล็กน้อยกว่าเก็บความร้อนได้ไม่ดีเท่าแบบตัน และการเซาะร่องภายนอกเพิ่มความเครียดในเนื้อเหล็ก
วิธีป้องกันอาการร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน คือชุบ cryogenic คลายเครียดครับ -300 องศา 24 ชั่วโมง มีแต่ปืนรุ่นแพงสุดที่จะชุบแบบนี้

ถ้ายิงเพื่อสันทนาการเล่นรุ่นลำกล้องฟลูตได้ครับ เบากว่าเคลื่อนย้ายง่าย  ยิงครั้งละไม่มากเรื่องร้อนแล้วเพี้ยนไม่น่ากังวล

ขอบพระคุณ🙏ท่านอาจารย์ผณิศวรที่มาเติมให้ความกระจ่างและความรู้ครับ🙏 ผมรบกวนท่านอาจารย์เรื่องไกอีกสักเรื่องครับ ไกของrprกับpcrเพื่อนที่ชอบแข่งไรเฟิ้ลชนวนกลางพูดให้ฟังว่าไกของของทั้งสองรุ่นนี้ถ้าเปลี่ยนเป็นไกแต่งทั้งคู่ตัวpcrก็ยังปรับแต่งได้ถูกใจคนยิงได้ง่ายกว่าrprจริงไหมครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 02:30:22 PM »

วิธีป้องกันอาการร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน คือชุบ cryogenic คลายเครียดครับ -300 องศา 24 ชั่วโมง มีแต่ปืนรุ่นแพงสุดที่จะชุบแบบนี้
คงไม่ใช่แค่เอาลำกล้องปืนไปแช่เยือกแข็งเฉย ๆ ใช่ไหมครับ ? น่าจะซับซ้อนถึงได้แพง
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:04:38 AM »

ผมรบกวนท่านอาจารย์เรื่องไกอีกสักเรื่องครับ ไกของrprกับpcrเพื่อนที่ชอบแข่งไรเฟิ้ลชนวนกลางพูดให้ฟังว่าไกของของทั้งสองรุ่นนี้ถ้าเปลี่ยนเป็นไกแต่งทั้งคู่ตัวpcrก็ยังปรับแต่งได้ถูกใจคนยิงได้ง่ายกว่าrprจริงไหมครับ

ไก pcr นอกจากแต่งได้ง่ายกว่าแล้ว ยังมีชุดลั่นไกเบาพิเศษให้เลือกทั้งจากเรมิงตันเองและยี่ห้ออื่นด้วยครับ เป็นปืนลูกเลื่อนยอดนิยมมานานหลายสิบปี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:06:36 AM »

วิธีป้องกันอาการร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน คือชุบ cryogenic คลายเครียดครับ -300 องศา(F) 24 ชั่วโมง มีแต่ปืนรุ่นแพงสุดที่จะชุบแบบนี้
คงไม่ใช่แค่เอาลำกล้องปืนไปแช่เยือกแข็งเฉย ๆ ใช่ไหมครับ ? น่าจะซับซ้อนถึงได้แพง

ห้องเย็นเก็บอาหาร มาตรฐานอเมริกัน -18 เซลเซียส (=0F) มาตรฐานญี่ปุ่น -24 เซลเซียส (=-10F) (ครับ
แช่ลำกล้องเป็นเดือนก็ไม่มีผลเรื่องโครงสร้างโมเลกุล
-300F นี่หมายถึงไนโตรเจนเหลวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 03:18:51 PM โดย ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙ » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:36:51 AM »

รบกวนท่านอ.ผณิศวรกรุณาอธิบายเพิ่มเติมอีกสักหน่อยได้ไหมครับว่าทำไมทำ cryogenic แล้วลดการแตกกลุ่มลงไปได้ มันเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างไรในระดับโมเลกุล หรือ ลงไประดับบอนด์ของอะตอม ลำกล้องครับ... ไหว้
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 07:15:50 AM »

ผมรบกวนท่านอาจารย์เรื่องไกอีกสักเรื่องครับ ไกของrprกับpcrเพื่อนที่ชอบแข่งไรเฟิ้ลชนวนกลางพูดให้ฟังว่าไกของของทั้งสองรุ่นนี้ถ้าเปลี่ยนเป็นไกแต่งทั้งคู่ตัวpcrก็ยังปรับแต่งได้ถูกใจคนยิงได้ง่ายกว่าrprจริงไหมครับ

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ผณิศวรครับ สำหรับคำแนะนำและความรู้ครับ🙏

ไก pcr นอกจากแต่งได้ง่ายกว่าแล้ว ยังมีชุดลั่นไกเบาพิเศษให้เลือกทั้งจากเรมิงตันเองและยี่ห้ออื่นด้วยครับ เป็นปืนลูกเลื่อนยอดนิยมมานานหลายสิบปี

ขอบพระคุณท่านอาจรย์ผณิศวรครับ🙏 สำหรับคำแนะนำและความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 07:18:41 AM โดย Giant » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 03:28:51 PM »

รบกวนท่านอ.ผณิศวรกรุณาอธิบายเพิ่มเติมอีกสักหน่อยได้ไหมครับว่าทำไมทำ cryogenic แล้วลดการแตกกลุ่มลงไปได้ มันเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างไรในระดับโมเลกุล หรือ ลงไประดับบอนด์ของอะตอม ลำกล้องครับ... ไหว้
เนื้อเหล็กลำกล้องทั้งเหล็กกล้าและสเตนเลสต่างก็เป็น alloy คือมีอะตอมของสารอื่นแทรก ไม่ได้มีเฉพาะเหล็กอย่างเดียวนะครับ  เมื่อผ่านการกลึงผิว เซาะร่องเกลียวภายใน (และทำ flute ถ้าเป็นแบบมีร่องนอก) หรือจะเป็นการผลิตแบบ hammer forge ก็ตาม จะมีความเครียดในเนื้อเหล็กครับ โครงสร้างบางส่วนผิดเพี้ยนไปไม่เป็นเนื้อเดียวกันทั้งหมด เปรียบเหมือนกระดาษเรียบๆ พอโดนพับสักครั้งมันก็จะเป็นรอยอยู่อย่างนั้น ไม่กลับไปเรียบเหมือนเดิมได้
กระบวนการ cryo ลดอุณหภูมิให้เย็นจัด ทิ้งไว้ข้ามวัน ทำให้อะตอมต่างๆ ขยับเรียงตัวใหม่อาจะเป็นเพราะมันโดนบีบด้วยการหดตัว ทำให้ได้โครงสร้างโมเลกุลที่เหมาะสมที่สุด เหมือนกันทั้งหมดไม่ว่าบริเวณผิวหรือเนื้อในครับ  ต่อไปเมื่อร้อนขึ้นก็จะไม่บิดไม่เบี้ยวอีก
กระบวนการ cryogenic

Dr.amnat
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 10:13:29 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 01:34:03 PM »

วิธีป้องกันอาการร้อนแล้วกลุ่มเพี้ยน คือชุบ cryogenic คลายเครียดครับ -300 องศา 24 ชั่วโมง มีแต่ปืนรุ่นแพงสุดที่จะชุบแบบนี้ (เพิ่มเติมครับ -300F = 184.4 เซลเซียส)

ถ้ายิงเพื่อสันทนาการเล่นรุ่นลำกล้องฟลูตได้ครับ เบากว่าเคลื่อนย้ายง่าย  ยิงครั้งละไม่มากเรื่องร้อนแล้วเพี้ยนไม่น่ากังวล

แล้วการทำผิวลำกล้องแบบต่างๆมีผลต่อกลุ่มกระสุนหรือเปล่าครับ เช่น Dupont, Cerakote และ Nitriding ถ้ามีผล แบบไหนทำผิวแล้วทำให้กลุ่มกว้างกว่ากันครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2020, 08:07:18 PM »

เนื้อเหล็กลำกล้องทั้งเหล็กกล้าและสเตนเลสต่างก็เป็น alloy คือมีอะตอมของสารอื่นแทรก ไม่ได้มีเฉพาะเหล็กอย่างเดียวนะครับ  เมื่อผ่านการกลึงผิว เซาะร่องเกลียวภายใน (และทำ flute ถ้าเป็นแบบมีร่องนอก) หรือจะเป็นการผลิตแบบ hammer forge ก็ตาม จะมีความเครียดในเนื้อเหล็กครับ โครงสร้างบางส่วนผิดเพี้ยนไปไม่เป็นเนื้อเดียวกันทั้งหมด เปรียบเหมือนกระดาษเรียบๆ พอโดนพับสักครั้งมันก็จะเป็นรอยอยู่อย่างนั้น ไม่กลับไปเรียบเหมือนเดิมได้
กระบวนการ cryo ลดอุณหภูมิให้เย็นจัด ทิ้งไว้ข้ามวัน ทำให้อะตอมต่างๆ ขยับเรียงตัวใหม่อาจะเป็นเพราะมันโดนบีบด้วยการหดตัว ทำให้ได้โครงสร้างโมเลกุลที่เหมาะสมที่สุด เหมือนกันทั้งหมดไม่ว่าบริเวณผิวหรือเนื้อในครับ  ต่อไปเมื่อร้อนขึ้นก็จะไม่บิดไม่เบี้ยวอีก
กระบวนการ cryogenic

ไหว้ ขอบพระคุณมากครับ...

อ.อธิบายเปรียบเทียบได้เห็นภาพชัดเจน...

อ่านครั้งเดียวเข้าใจ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2020, 08:08:39 PM »

แล้วการทำผิวลำกล้องแบบต่างๆมีผลต่อกลุ่มกระสุนหรือเปล่าครับ เช่น Dupont, Cerakote และ Nitriding ถ้ามีผล แบบไหนทำผิวแล้วทำให้กลุ่มกว้างกว่ากันครับ

ผมคาดว่าการทำผิวพวกนี้ทำแต่ภายนอกไม่น่ามีผลต่อกลุ่มกระสุนนะครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 08:44:33 PM »

ผมคาดว่าการทำผิวพวกนี้ทำแต่ภายนอกไม่น่ามีผลต่อกลุ่มกระสุนนะครับ...
วัตถุประสงค์ของการทำผิวแบบต่าง ๆ เพื่อป้องกันสนิมรึเปล่าคับ..?
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 04:24:07 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์