๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:07:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ครับ ขอแนวทาง ป.3 กทม. วันนี้ผมขนเอกสารไปวังไชยา ผิดหวังกลับมาครับ  (อ่าน 12454 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 10:20:50 PM »

จริงๆ การให้เซ็นรับรองความประพฤติก็เป็นแค่ระเบียบทางเอกสาร ไม่ก่อให้เกิดความรับผิดชอบใดๆแก่ผู้รับรอง ตรงนี้ก็ดูได้แต่เพียงว่า ผู้ขอใบอนุญาตรายนั้นจะรู้จักข้าราชการระดับนั้นๆ บ้างหรือไม่ มันก็ดูตลกๆ กฎเกณฑ์นี้เพียงแค่สร้างความยุ่งยากให้แก่ประชาชนมากขึ้นเท่านั้น ไม่มีผลการในการรับรองว่าบุคคลที่ขอมีความประพฤติดีและเหมาะสมจริงๆที่สมควรจะได้รับอนุญาตแต่ประการใด

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ

มองอย่างกลางๆ เหตุผลจริงๆอาจจะเป็นเพื่อยืนยันว่าผู้ขอฯไม่ได้เป็นบุคคลต้องห้ามตามมาตรา 13 (9) คือ "ไม่เป็นบุคคลที่มีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงอันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน" ซึ่งเมื่อมีผู้ที่น่าจะเชื่อถือได้มารับรองนายทะเบียนฯท่านก็ลอยตัว ไม่ตกที่นั่งบกพร่องในการตรวจสอบ เพราะประเด็นความประพฤติชั่วมันอาจไม่ปรากฏในประวัติอาชญากรรม แต่พอเขียนเป็นระเบียบก็หลุดประเด็นกลายเป็นเงื่อนไข ซ้ำร้ายเปิดช่องให้มีการเรียกรับ"ค่าใบรับรอง"ได้อีกครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 05:58:09 AM »

มองอย่างกลางๆ เหตุผลจริงๆอาจจะเป็นเพื่อยืนยันว่าผู้ขอฯไม่ได้เป็นบุคคลต้องห้ามตามมาตรา 13 (9) คือ "ไม่เป็นบุคคลที่มีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงอันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน" ซึ่งเมื่อมีผู้ที่น่าจะเชื่อถือได้มารับรองนายทะเบียนฯท่านก็ลอยตัว ไม่ตกที่นั่งบกพร่องในการตรวจสอบ เพราะประเด็นความประพฤติชั่วมันอาจไม่ปรากฏในประวัติอาชญากรรม แต่พอเขียนเป็นระเบียบก็หลุดประเด็นกลายเป็นเงื่อนไข ซ้ำร้ายเปิดช่องให้มีการเรียกรับ"ค่าใบรับรอง"ได้อีกครับ

เขียนกำหนดในกฎหมายแบบนี้แหละครับที่เป็นปัญหา  คือสั่งให้นายทะเบียนพิจารณาเอง ว่าผู้ขอไม่ขาดคุณสมบัติ  สมัยที่ "นายอำเภอ" รู้จักคนในพื้นที่ (คือใส่ใจที่จะดูว่าใครดีใครเลว ใครชั่วอย่างร้ายแรง) ก็ไม่ต้องขอหนังสือรับรองให้ยุ่งยาก
ในอีกแง่หนึ่งก็คือ ผู้ยื่นขอรับรองตัวเองไม่ได้  ต้องมีผู้ที่น่าเชื่อถือมารับรอง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 08:22:36 PM »

นานหลายปีมาแล้วผมเคยไปที่ สน. นึงในฝั่งธนฯ ให้ออกหนังสือรับรองให้

แต่ถูก สน.ปฎิเสธ เพราะไม่เคยมีเคสแบบนี้มาก่อน .......  อ๋อย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 08:24:09 PM โดย พยัคฆ์เมฆ » บันทึกการเข้า

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 02:36:38 PM »

นานหลายปีมาแล้วผมเคยไปที่ สน. นึงในฝั่งธนฯ ให้ออกหนังสือรับรองให้

แต่ถูก สน.ปฎิเสธ เพราะไม่เคยมีเคสแบบนี้มาก่อน .......  อ๋อย อ๋อย

ติดต่อราชการ ขอแนะว่าให้ตั้งเรื่องทำเป็นหนังสือขอไปครับ แล้วใช้การขอด้วยวาจาด้วยก็จะทำให้ดูนิ่มนวลขึ้น การเสนอเรื่องตามลำดับชั้นจะง่ายขึ้น
ส่วนถ้าหน่วยราชการใดจะปฎิเสธคำขอของประชาชน ในเรื่องใด ก็ขอให้ท่านช่วยตอบปฏิเสธมาเป็นลายลักษณอักษร
จะได้รู้ว่าใครหมู่ใครจ่าใครผู้กำกับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 04:49:50 AM »

แต่ถูก สน.ปฎิเสธ เพราะไม่เคยมีเคสแบบนี้มาก่อน .......  อ๋อย อ๋อย

ติดต่อราชการ ขอแนะว่าให้ตั้งเรื่องทำเป็นหนังสือขอไปครับ แล้วใช้การขอด้วยวาจาด้วยก็จะทำให้ดูนิ่มนวลขึ้น การเสนอเรื่องตามลำดับชั้นจะง่ายขึ้น
ส่วนถ้าหน่วยราชการใดจะปฎิเสธคำขอของประชาชน ในเรื่องใด ก็ขอให้ท่านช่วยตอบปฏิเสธมาเป็นลายลักษณอักษร
จะได้รู้ว่าใครหมู่ใครจ่าใครผู้กำกับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัจจุบัน (30/4/63) สถานการณ์ของผมมีแนวโน้มจะออก แบบนี้เหมือนกันครับ เจ้าหน้าที่รับเรื่อง บอกว่า เคยมีแต่เป็นการออกหนังสือรับรองเกี่ยวกับเรื่องไปต่างประเทศ
ปกติจะต้องมีหนังสือส่งตัวจากหน่วยงานที่ต้องการหนังสือรับรองมาถึงจะทำได้ (ทางวังไชยา ไม่ได้มีหนังสือส่งตัวผมมา) แต่ก็รับเรื่องไว้แล้วแจ้งว่าจะติดต่อกลับมาอีกที
(วันที่ผมไปสังเกตุว่าที่ สน. เหมือนจะมีเรื่องวุ่นวายอะไรอยู่จึงพอเข้าใจได้) ผมตั้งใจว่าจะรอ 14 วันถ้ายังไม่มีการติดต่อกลับผมจะเข้าไปสอบถามความคืบหน้าครับ.......
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 09:27:14 AM »

ขอถามหน่อยพวกข้าราชการที่เกษียรแล้วรับรองได้ไหม
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 12:52:57 AM »

ขอถามหน่อยพวกข้าราชการที่เกษียรแล้วรับรองได้ไหม

เท่าที่ทราบ ไม่ได้ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 11:06:48 AM »

กำลังกังวลอยู่ว่า ถ้าผมจะซื้อปืนวันนี้ต้องให้ลูกชายรับรองความประพฤติพ่อมัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 03:27:48 PM »

กำลังกังวลอยู่ว่า ถ้าผมจะซื้อปืนวันนี้ต้องให้ลูกชายรับรองความประพฤติพ่อมัน

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินตกที่นั่งเดียวกันเลยครับอาจารย์
ตามฟอร์มหนังสือรับรองความประพฤติของวังไชยามีช่องให้ระบุความเกี่ยวพัน
คงขำดีตอนระบุความสัมพันธ์ลงไปว่า "เป็นบิดา" .... ให้ลูกรับรองความประพฤติให้พ่อมัน  คิก คิก คิก คิก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 08:58:48 PM »

คงต้องรีบก่อนตุลาแล้ว น้องคนเล็กจะเกษียร
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 07:27:16 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินตกที่นั่งเดียวกันเลยครับอาจารย์
ตามฟอร์มหนังสือรับรองความประพฤติของวังไชยามีช่องให้ระบุความเกี่ยวพัน
คงขำดีตอนระบุความสัมพันธ์ลงไปว่า "เป็นบิดา" .... ให้ลูกรับรองความประพฤติให้พ่อมัน  คิก คิก คิก คิก

คิก คิกห้ามบ่นหลานเยอะนะครับ...คิก คิก
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 04:10:45 AM »

คิก คิกห้ามบ่นหลานเยอะนะครับ...คิก คิก

ผมอิจฉาทั้ง 3 ท่านครับ มี คนเซ็นรับรองความประพฤติ ส่วนตัว  Smiley
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 07:28:19 PM »

แบบฟอร์มนี้รึเปล่าครับ ?(ค้นจากกูเกิ้ล)ตอนผมยื่นขอราว 30 ปีที่แล้ว

ขอแบบฟอร์มจากอำเภอมากรอกไม่ใช่แบบนี้แต่มีรายละเอียดเป็นข้อ ๆ ราว 10 ข้อ

จำได้แม่นข้อนึงครือ.."ผู้ขอไม่เป็นผู้มั่วสุมและคบหากับหญิงโสเภณี"

555  พฤฒิการณ์ และวัตรปฎิบัติ หุ่นมันให้  น่ะสิคะ  55555 ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2020, 07:30:18 PM โดย ค..ควาย...ใส่ชฎา » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2020, 02:04:53 PM »

คืบหน้าเป็นเช่นไรบ้างครับ จขกท.
SweNz
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 12:24:55 PM »

ผมกำลังเดินตามรอยจขกท.เลย เศร้า เศร้า
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์