๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 06:44:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ครับ ขอแนวทาง ป.3 กทม. วันนี้ผมขนเอกสารไปวังไชยา ผิดหวังกลับมาครับ  (อ่าน 17494 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 06:44:54 PM »

ผมเคยใช้หนังสือรับรองออกโดยหัวหน้าสถานีตำรวจที่มีภูมิลำเนาอยู่ครับ
ไปพบหารือสารวัตรธุรการดู ขอหนังสือรับรองว่าเรามีที่พักในท้องที่นี้ ตรวจสอบแล้วมีความประพฤติดี 
ตอนนั้นผมลองตีรวนหลักการกับวังไชยา ว่าสันนิษฐานว่าประชาชนเลว จนกว่าจะมีข้าราชการรับรองว่าดี หรืออย่างไร
ก็เรียบร้อยดีครับ ได้รู้ว่าทำได้ ทั้งสองทางคือตำรวจและนายทะเบียนฯ แต่ต้องเสียเวลาไปโรงพักรอเอกสารหน่อยนึง

ผมสนับสนุนแนวทางนี้ครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งตำรวจไม่ต้องทำงานทะเบียนปืนแล้ว
ให้ระดับสารวัตรขึ้นไป รับรองบุคคลในพื้นที่ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 11:04:55 PM »

C6 C7 (เดี๋ยวนี้เรียก จนท.ระดับชำนาญการ)ถือเป็นเจ้าหน้าที่ระดับปฏิบัติแล้วคับ ผมว่าหาง่ายนะ ยินดีด้วยคับจะได้เล่นชนวนกลางแล้ว 

ผมยังไม่รุ้จะหาทางใหนเลยครับ

ไม่มีญาติๆ ที่รับราชการเลยเหรอครับ ปัจจุบันข้าราชการระดับ 6 เยอะแยะไปหมดครับ

...ผมว่าข้าราชการระดับ 6 ไม่ได้หายากขนาดนั้นนะครับ

ไม่มีจริง ๆ ครับ ทางบ้านผมเป็นครอบครัวเล็กครับ สุดแค่ แม่ ครับ แกก็ 80 แล้ว ค่อยมีใครรู้จักครับ ทางพ่อก็ไม่เจอตั้งแต่ปี 2535 แล้ว
ตัวผมเองก็ ไปทำมาหากินด้านอิเลคทรอนิคส์ เลยไม่ค่อยรู้จักข้าราชการ ครับ ถามเพื่อนสนิท ๆ ก็ไม่มีใครรู้จัก คนที่พอจะเซ็นได้เลย

พี่พอมีรู้จัก คนที่พอจะเซ็นได้บ้างใหมครับ

ขรก.ระดับ 6 ขึ้นไป เต็มบ้านเต็มเมืองครับ มากที่สุดก็ ขรก.ครู เพราะบรรจุครั้งแรกก็ระดับ 3 แล้วครับ อยู่ไม่กี่ปี เงินเดือนก็เทียบเท่าระดับ 6 แล้ว บางโรงเรียนระดับ 8 เกือบทั้งโรงเรียนครับ สอบถามดีๆ ขรก.ระดับ 6 จะมีอยู่รอบตัวครับ

ผมเข้าใจอารมณ์พี่ครับ ถ้าพี่รู้จักสนิทสนมและคลุกคลีอยู่ในวงการ ท่าน ๆ เหล่านั้น ย่อมมีมากมาย และพร้อมที่จะสนับสนุนพี่ครับ
แต่ถ้าอยู่นอกวงราชการหรือไม่ได้คลุกคลีสนิทสนมกันคงยากที่เขาจะเซ็นรับรองให้ครับ

ยกตัวอย่างเรื่องในวงการ นอกวงการ เรื่องหนึ่งครับ เมื่อเร็ว ๆ นี้มีคนโทรมาถามผมถึงเรื่องสร้าง เครื่องช่วยหายใจอัตโนมัติ อย่างง่าย ๆ
ซึ่งอาจจะเป็นที่ต้องการอย่างมาก(ในตอนนั้น) คนที่โทรมาไม่รู้จะไปปรึกษาใครแล้ว แต่ในวงการอิเลคทรอนิคส์คอมพิวเตอร์ที่ผมอยู่
ใคร ๆ ก็ทำได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นคนนอกวงการจะไม่ทราบเลยว่าหาคนทำเครื่องพวกนี้มันง่ายแค่ใหน ......... นี่จึงเป็นเหตุผลที่ผมเข้าใจอารมณ์พี่ครับ

ไม่ใช่ผมไม่ได้พยามครับ ผมขอให้เพื่อนผมพาเข้าไปคุยกับอาจารย์วิทยาลัยท่านหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อนของเพื่อนผมอีกที พูดคุยซักพักถามถึงเรื่อง
อาวุธปีน แค่นั้นเขาก็มีธุระขึ้นมาทันทีเลยครับ ซึ่งผมก็เข้าใจอาจารย์ท่านนั้นครับ ว่าทำใมถึงมีท่าทีที่เปลี่ยนไปในฉับพลัน ถ้าเขาไม่รักษาน้ำใจ
เขาคงลุกหนีไปดื้อ ๆ เพราะเขาแทบไม่รู้จักผมเลยครับ....... อีกท่านหนึงผมรู้จักกับคุณพ่อของเขา พอคุยไปคุยมา พอเข้าเรื่องเซ็นรับรองเพื่อไปซื้อ
ปืน เขาก็ขอปฏิเสธ ตรง ๆ ซึ่งผมก็เข้าใจครับ ...... และมีครูอาจารย์อีก 2 - 3 ท่านครับที่ปฏิเสธผมมา เพราะเป็นกลุ่มแรกเลยที่ผมพยามเข้าหาครับ

hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:47:33 AM »

ความจริงเรื่องหนังสือรับรองความประพฤติเนี่ย มันเป็นเรื่องที่กรมการปกครองออกเป็นระเบียบกันขึนมาเอง ตามพรบ.อาวุธปืนจริงๆ ไม่ได้พูดถึงเรื่องหนังสือรับรองความประพฤติ แต่บอกว่าให้นายทะเบียนใช้ "ดุลยพินิจ" ซึ่งมันก็อาจจะพอเหมาะสมกับยุคปี 2490

เอาจริงๆมันเป็น "ลูกไม้มหาดไทย" ที่ต้องการไม่ให้คนมาขอปืนเยอะ อ้างว่าปืนเยอะกลัวจะเกิดอาชญากรรม แต่ทีตัวเองทำปืนสวัสดิการเป็นสิบๆปี สั่งเข้ามาเองร่วมแสนๆกระบอก ไม่เห็นคิดจะเดือดร้อนอะไร

เรื่องความประพฤติของคนจะมีปืน เป็นเรื่องที่ควรต้องตรวจสอบ แต่ไม่ใช่ให้ข้าราชการที่ไหนไม่รู้มาเซ็นต์ให้ แล้วบอกว่าเป็นหลักฐานแล้วว่าคนนี้เป็นคนดี สมควรจะมีปืนได้ แล้วถ้าเกิดเอาปืนไปยิงใครตาย คนเซ็นต์รับรองต้องเดือนร้อนเหมือนค้ำประกันรึเปล่า ก็ไม่เคยเห็นมี แล้วแบบนี้ต้องให้ข้าราขการมาเซ็นต์รับรองทำไม

น่าจะเป็นหลักเกณฑ์เดียวกันเลย คือให้พิมพิ์มือ ตรวจประวัติอาชญากรรมก็จบแล้ว ทุกวันนี้ระบบฐานข้อมูลก็อยู่ในคอมหมดแล้ว
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:53:03 AM »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์
พื้นที่ของบ้านผมไม่มีผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ครับ เจ้าหน้าที่รับเอกสารแนะนำให้ผมไปขอพบคณะเทศมนตรีท่านใดก็ได้ ขอให้ท่านลงนามให้ครับ
ผมไม่รู้จักท่านเป็นส่วนตัว ท่านสัมภาษณ์นิดหน่อยครับ ทำมาหากินอะไร ทำไมต้องการมีปืน สุดท้ายท่านก็ลงนามให้ครับ
ที่ไปขอให้ท่านรับรองเป็นปืนพกขนาด 9 มม .22 นิ้ว และลูกซอง 8 นัด แต่ไม่ได้ขอพร้อมกันครับ ขอ 2-3 ปี กระบอกนึงครับ
ผมไม่แน่ใจว่าปืนไรเฟิลขนาดเกิน .22 ท่านจะตะขิดตะขวงหรือไม่นะครับ
ขอให้โชคดีครับพี่
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 01:06:43 AM »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์
พื้นที่ของบ้านผมไม่มีผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ครับ เจ้าหน้าที่รับเอกสารแนะนำให้ผมไปขอพบคณะเทศมนตรีท่านใดก็ได้ ขอให้ท่านลงนามให้ครับ
ผมไม่รู้จักท่านเป็นส่วนตัว ท่านสัมภาษณ์นิดหน่อยครับ ทำมาหากินอะไร ทำไมต้องการมีปืน สุดท้ายท่านก็ลงนามให้ครับ
ที่ไปขอให้ท่านรับรองเป็นปืนพกขนาด 9 มม .22 นิ้ว และลูกซอง 8 นัด แต่ไม่ได้ขอพร้อมกันครับ ขอ 2-3 ปี กระบอกนึงครับ
ผมไม่แน่ใจว่าปืนไรเฟิลขนาดเกิน .22 ท่านจะตะขิดตะขวงหรือไม่นะครับ
ขอให้โชคดีครับพี่
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ 

วันจันทร์ ผมจะเข้าไป สน. แถวบ้าน ดูครับ ว่าเขาจะว่ายังไง
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 01:44:04 PM »

อันที่จริงตอนขอใบป.3ก็ต้องมีการพิมพ์ลายนิ้วมือเพื่อตรวจสอบประวัติอาชญากรรมอยู่แล้ว ก็น่าจะใช้ผลประวัติตัวนั้นรับรองตัวเองได้ ไม่น่าจะต้องให้ข้าราชการอะไรมาเซนต์รับรองให้นะครับ แต่ก็อย่างว่าแหละทำให้ขั้นตอนมันเยอะๆเข้าไว้ หึหึหึ.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 01:16:44 PM »

จริงๆ การให้เซ็นรับรองความประพฤติก็เป็นแค่ระเบียบทางเอกสาร ไม่ก่อให้เกิดความรับผิดชอบใดๆแก่ผู้รับรอง ตรงนี้ก็ดูได้แต่เพียงว่า ผู้ขอใบอนุญาตรายนั้นจะรู้จักข้าราชการระดับนั้นๆ บ้างหรือไม่ มันก็ดูตลกๆ กฎเกณฑ์นี้เพียงแค่สร้างความยุ่งยากให้แก่ประชาชนมากขึ้นเท่านั้น ไม่มีผลการในการรับรองว่าบุคคลที่ขอมีความประพฤติดีและเหมาะสมจริงๆที่สมควรจะได้รับอนุญาตแต่ประการใด
redgunsand
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 01:21:32 PM »

เอาใจช่วยขอให้ได้นะ ผลเป็นอย่างไร แจ้งด้วยนะ สู้ๆ หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ตอนไปยื่นครั้งแรก ยื่นที่เจ้าหน้าที่ ช่องไหน Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2020, 01:24:09 PM โดย redgunsand » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 08:02:49 PM »

แบบฟอร์มนี้รึเปล่าครับ ?(ค้นจากกูเกิ้ล)ตอนผมยื่นขอราว 30 ปีที่แล้วขอแบบฟอร์มจากอำเภอมากรอกไม่ใช่แบบนี้แต่มีรายละเอียดเป็นข้อ ๆ ราว 10 ข้อ จำได้แม่นข้อนึงครือ.."ผู้ขอไม่เป็นผู้มั่วสุมและคบหากับหญิงโสเภณี"
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 11:00:33 PM »

อันที่จริงตอนขอใบป.3ก็ต้องมีการพิมพ์ลายนิ้วมือเพื่อตรวจสอบประวัติอาชญากรรมอยู่แล้ว ก็น่าจะใช้ผลประวัติตัวนั้นรับรองตัวเองได้ ไม่น่าจะต้องให้ข้าราชการอะไรมาเซนต์รับรองให้นะครับ แต่ก็อย่างว่าแหละทำให้ขั้นตอนมันเยอะๆเข้าไว้ หึหึหึ.

นั้นสิพี่ ซ้ำซ้อน ซ่อนเงื่อน
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 11:02:52 PM »

จริงๆ การให้เซ็นรับรองความประพฤติก็เป็นแค่ระเบียบทางเอกสาร ไม่ก่อให้เกิดความรับผิดชอบใดๆแก่ผู้รับรอง ตรงนี้ก็ดูได้แต่เพียงว่า ผู้ขอใบอนุญาตรายนั้นจะรู้จักข้าราชการระดับนั้นๆ บ้างหรือไม่ มันก็ดูตลกๆ กฎเกณฑ์นี้เพียงแค่สร้างความยุ่งยากให้แก่ประชาชนมากขึ้นเท่านั้น ไม่มีผลการในการรับรองว่าบุคคลที่ขอมีความประพฤติดีและเหมาะสมจริงๆที่สมควรจะได้รับอนุญาตแต่ประการใด

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 11:05:49 PM »

แบบฟอร์มนี้รึเปล่าครับ ?(ค้นจากกูเกิ้ล)ตอนผมยื่นขอราว 30 ปีที่แล้วขอแบบฟอร์มจากอำเภอมากรอกไม่ใช่แบบนี้แต่มีรายละเอียดเป็นข้อ ๆ ราว 10 ข้อ จำได้แม่นข้อนึงครือ.."ผู้ขอไม่เป็นผู้มั่วสุมและคบหากับหญิงโสเภณี"

ใช่เลยครับ ใบนี้เลย  แอบสงสัย ว่าทำใมพี่จำแม่นจัง ข้อนั้น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 11:10:58 PM »

เอาใจช่วยขอให้ได้นะ ผลเป็นอย่างไร แจ้งด้วยนะ สู้ๆ หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ตอนไปยื่นครั้งแรก ยื่นที่เจ้าหน้าที่ ช่องไหน Huh

ขอบคุณครับ

เขียนเอกสารที่ได้จากประชาสัมพันธ์เสร็จผมก็เดินเข้าช่องหมายเลข 1 เลยครับ เอ๊ะ หรือผมเข้าผิดช่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2020, 12:04:44 AM โดย นายอันตราย » บันทึกการเข้า
redgunsand
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 10:51:09 AM »

ช่อง 1 ไปมาต้นปี เอกสารต้องเป๊ะมากๆ...ไปสองเที่ยวกว่าจะได้ เข้าใจว่าเธอคงมาใหม่...ลองโทรปรึกษาฝ่ายประชาสัมพันธ์ หรือยื่นและสอบถามช่องอื่น...หรือไปช่วงสายๆ ถามๆพี่ๆแถวนั้นที่นั่งกรอกเอกสารตามโต๊ะอยู่ น่าจะได้รับความช่วยเหลือนะ...สู้ๆ  หลงรัก หลงรัก
นายอันตราย
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 02:36:27 PM »

ช่อง 1 ไปมาต้นปี เอกสารต้องเป๊ะมากๆ...ไปสองเที่ยวกว่าจะได้ เข้าใจว่าเธอคงมาใหม่...ลองโทรปรึกษาฝ่ายประชาสัมพันธ์ หรือยื่นและสอบถามช่องอื่น...หรือไปช่วงสายๆ ถามๆพี่ๆแถวนั้นที่นั่งกรอกเอกสารตามโต๊ะอยู่ น่าจะได้รับความช่วยเหลือนะ...สู้ๆ  หลงรัก หลงรัก

นั้นไง ผมว่าแล้ว ผมพลาดเข้าผิดช่อง  โดนชก โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์