๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:57:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันชูตส์  (อ่าน 9784 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 10:39:45 PM »

เหมือน Anschutz จงใจเอากลไกปืนยาวแข่งขันมาใส่ให้ปืนสปอร์ต
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 01:35:18 PM »

เหมือน Anschutz จงใจเอากลไกปืนยาวแข่งขันมาใส่ให้ปืนสปอร์ต

แต่ยังไม่ดีเท่าปืนแข่งขัน พยายามปรับอยู่นานจนเลิกยุ่งกับมันแล้ว
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 05:35:25 PM »

แต่ยังไม่ดีเท่าปืนแข่งขัน พยายามปรับอยู่นานจนเลิกยุ่งกับมันแล้ว

เฉพาะชุดลั่นไกปืนแข่ง ซื้อมาติดตั้งกับโครงลูกเลื่อน 1710 ได้นะครับ
แล้วต้องโมรางปืน/โกร่งไกนิดหน่อย
ราคาชุดลั่นไก..แต่ซื้อซีแซดใหม่ได้กระบอกนึงเอง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 08:24:22 PM »

ของพี่ไก หนึ่ง หรือ สองจังหวะครับ ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 09:10:16 AM »

1 ไกมีช่วงลากครับปรับได้แต่กลไกไม่คมความรู้สึกไม่เท่ากันทุกนัด
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 09:20:03 AM »

1 ไกมีช่วงลากครับปรับได้แต่กลไกไม่คมความรู้สึกไม่เท่ากันทุกนัด
ตอนผมซื้อ 1416 ได้ไกจังหวะเดียว  1710 ก็ได้จังหวะเดียว  Grin  แต่ได้ความรู้จาก
อาจารย์ผณิศวร ทำให้เป็นสองจังหวะได้  Grin   แต่คงไม่อาจเทียบปืนยิงเป้าได้
แบบสองไกหรือไกทดนี่ไม่เคยยิงไม่รู้เป็นไงมั่ง ถ้าราคาไม่แพงน่าลองครับ  ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 10:42:56 AM »

ตอนผมซื้อ 1416 ได้ไกจังหวะเดียว  1710 ก็ได้จังหวะเดียว  Grin  แต่ได้ความรู้จากอาจารย์ผณิศวร ทำให้เป็นสองจังหวะได้  Grin   แต่คงไม่อาจเทียบปืนยิงเป้าได้ แบบสองไกหรือไกทดนี่ไม่เคยยิงไม่รู้เป็นไงมั่ง ถ้าราคาไม่แพงน่าลองครับ  ไหว้
- ทำไกจังหวะเดียวให้เป็น 2 จังหวะ แค่เจ้าของปืนทำได้เองหรือให้ช่างทำครับ ถ้าต้องถึงมือช่างนี่ช่างเจ้าไหนเก่งเรื่องนี้ ครับ ?(เห็นแต่เขาแต่งไกปืนสั้น)
- แบบสองไกหรือไกทด ถ้าราคาไม่แพง..! ! ! ! ..มันจะมีเหรอ ? กลไกมันซับซ้อน ประณีตกว่า ..ราคาก็ต้องขยับตาม 
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 01:13:26 PM »

คงหมายถึงช่วงลากมั้งลากมาหยุดแล้วเพิ่มแรงกดต่อไป 1416 มีตัวปรับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 07:54:14 PM »

คงหมายถึงช่วงลากมั้งลากมาหยุดแล้วเพิ่มแรงกดต่อไป 1416 มีตัวปรับ
ใช่ครับมีช่วงลาก  Smiley ที่ไกจะมีเลข 94  92    จังหวะเดียว กับสองจังหวะตามลำดับ ครับ  ไหว้
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 07:57:41 PM »

ตอนผมซื้อ 1416 ได้ไกจังหวะเดียว  1710 ก็ได้จังหวะเดียว  Grin  แต่ได้ความรู้จากอาจารย์ผณิศวร ทำให้เป็นสองจังหวะได้  Grin   แต่คงไม่อาจเทียบปืนยิงเป้าได้ แบบสองไกหรือไกทดนี่ไม่เคยยิงไม่รู้เป็นไงมั่ง ถ้าราคาไม่แพงน่าลองครับ  ไหว้
- ทำไกจังหวะเดียวให้เป็น 2 จังหวะ แค่เจ้าของปืนทำได้เองหรือให้ช่างทำครับ ถ้าต้องถึงมือช่างนี่ช่างเจ้าไหนเก่งเรื่องนี้ ครับ ?(เห็นแต่เขาแต่งไกปืนสั้น)
- แบบสองไกหรือไกทด ถ้าราคาไม่แพง..! ! ! ! ..มันจะมีเหรอ ? กลไกมันซับซ้อน ประณีตกว่า ..ราคาก็ต้องขยับตาม  

-ทำเองได้ครับ

-ชิ้นส่วนอื่นไม่เห็นมีรูป หาไม่พบ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2019, 09:07:34 PM โดย BEAMSOUND - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 11:37:46 PM »

แบบสองไก หรือไกทด Set trigger อธิบายง่ายๆ คือเหนียวไกหลังเป็นการ "ง้าง" พอแตะไกหน้ามันจะ "ดีด" ให้เซียร์หลุดครับ  ออกแบบมาสำหรับปืนล่าสัตว์สองลักษณะคือ เดินยิงใช้ไกหน้าอย่างเดียว ยิงรีบๆ ไกหนักหน่อยไม่เป็นไร  กับแบบนั่งห้างซุ่มยิง มีเวลาเล็งประณีตเหนี่ยวไกหลังก่อน ไกหน้าจะเบาลงมาก

สมัยหลังๆ ซีแซด ซาโก้ ทำไก single set trigger คือไกเดียวก็ทดได้ โดยผลักตัวไกไปข้างหน้า ทีนี้ก็ "แตะ" แทนที่จะ "เหนี่ยว" ครับ

ท่านที่ไม่เคยใช้ไกทดอาจจะคิดว่า ดีจัง หนักก็ได้เบาก็ได้
ถ้าได้ลองแล้วอาจจะผิดหวัง
คือเวลา set แล้วแรงเหนี่ยวไกอาจจะเหลือประมาณหนึ่งปอนด์ ไม่ถึงกับเบาขนาดแตะลั่น
และพอออกแรงเหนี่ยวนิดเดียวไกมันดีดหนีนิ้วเราไป  ความรู้สึกแปลกๆ ครับ
ผมใช้ซาโก้ยิงแข่งพาดแท่น มีไกทด แต่หลังจากลองอยู่เดือนเดียวเลิกใช้ไกทดครับ เหนี่ยวตรงๆ ได้ผลดีกว่า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2019, 05:34:39 AM »

แบบสองไก หรือไกทด Set trigger อธิบายง่ายๆ คือเหนียวไกหลังเป็นการ "ง้าง" พอแตะไกหน้ามันจะ "ดีด" ให้เซียร์หลุดครับ  ออกแบบมาสำหรับปืนล่าสัตว์สองลักษณะคือ เดินยิงใช้ไกหน้าอย่างเดียว ยิงรีบๆ ไกหนักหน่อยไม่เป็นไร  กับแบบนั่งห้างซุ่มยิง มีเวลาเล็งประณีตเหนี่ยวไกหลังก่อน ไกหน้าจะเบาลงมาก

สมัยหลังๆ ซีแซด ซาโก้ ทำไก single set trigger คือไกเดียวก็ทดได้ โดยผลักตัวไกไปข้างหน้า ทีนี้ก็ "แตะ" แทนที่จะ "เหนี่ยว" ครับ

ท่านที่ไม่เคยใช้ไกทดอาจจะคิดว่า ดีจัง หนักก็ได้เบาก็ได้
ถ้าได้ลองแล้วอาจจะผิดหวัง
คือเวลา set แล้วแรงเหนี่ยวไกอาจจะเหลือประมาณหนึ่งปอนด์ ไม่ถึงกับเบาขนาดแตะลั่น
และพอออกแรงเหนี่ยวนิดเดียวไกมันดีดหนีนิ้วเราไป  ความรู้สึกแปลกๆ ครับ
ผมใช้ซาโก้ยิงแข่งพาดแท่น มีไกทด แต่หลังจากลองอยู่เดือนเดียวเลิกใช้ไกทดครับ เหนี่ยวตรงๆ ได้ผลดีกว่า
จะได้เลืกคิด Grin ไหว้
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2019, 11:05:30 AM »

สมัยนั้นถ้ามีตัวนี้ อันชูตส์ไม่ได้กินตังค์ผมแน่ คิก คิก
https://cz-usa.com/product/cz-457-varmint-mtr/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 11:18:44 AM โดย BEAMSOUND - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์