๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:01:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่สำหรับคนถนัดซ้าย...  (อ่าน 4716 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:57:35 AM »

วันก่อนเดินเจอนายตำรวจท่านหนึ่ง ที่เอวซ้ายเหน็บรูเกอร์ GP-100 เอาไว้...

เลยมาพิจารณาดูว่าเหล่าสิงห์อีซ้ายแล้วใช้ปืนลูกโม่นี่คงลำบากเอาการอยู่...

คิดๆแล้วสงสัยว่าระหว่างปุ่มปลดโม่แบบดันไปข้างหน้าแบบสมิท กดลงโครงแบบรูเกอร์ หรือดึงมาด้านหลังแบบโคลท์ แบบไหนที่คนถนัดซ้ายจะใช้งานสะดวกที่สุดครับ ?
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 09:07:42 AM »

ไม่ลำบากครับก็เปิดโม่ตามปกติด้วยมือขวาบรรจุตามแบบฝึกคืนปืนให้มือซ้าย พวกถนัดซ้ายดูเหมือนมีแต้มต่อแต่ทีเห็นมายิงปืนได้ดีมาก ยิงต่อเนื่องสองโม่ได้ตามเวลาไม่แพ้คนถนัดขวา เช่นเป้าพลิก 5 เป้า 4 วิ พัก 12 วิบรรจุใหม่เก็บปืนใส่ซองเป้าพลิกมายิงต่ออีก 4 วิ ทันสบาย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2019, 09:01:18 AM »

ปุ่มปลดโม่ ไม่ว่าจะผลักไปหน้า (สมิธ) ดึงมาหลัง (โคลท์) กด (รูเกอร์) หรือย้ายไปข้างหน้า (แดนเวสสัน) ข้างหลัง (คอร์ธ) มันออกแบบมาให้ใช้นิ้วโป้งทั้งนั้นครับ สปริงต้านค่อนข้างแข็ง ไม่เหมือนปุ่มปลดแม็กฯ พวกกึ่งออโตพอจะใช้นิ้วชี้กดได้
ปุ่มเปิดโม่แบบที่ซ้ายขวาใช้ได้ถนัดเกือบจะเท่าๆ กันคือของคอร์ธ ที่เป็นคันโยกอยู่ข้างๆ นกสับ
รองลงมาคือแป้นหน้าโม่ของแดนเวสสัน มือขวาจับด้ามใช้นิ้วโป้งซ้ายกดลง มือซ้ายจับด้ามตะแคงปืนใช้นิ้วโป้งขวากดลงได้
ของโคลท์ สมิธ รูเกอร์ ใช้นิ้วโป้งขวาไขว้มากดหรือผลัก เปิดแล้วโม่มันมาอยู่ทางซ้ายข้างถนัดพอดี
ดูที่เว็บนี้ครับ
https://revolverguy.com/left-handed-universal-revolver-reload/

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 10:30:57 AM »

ปุ่มปลดโม่ ไม่ว่าจะผลักไปหน้า (สมิธ) ดึงมาหลัง (โคลท์) กด (รูเกอร์) หรือย้ายไปข้างหน้า (แดนเวสสัน) ข้างหลัง (คอร์ธ) มันออกแบบมาให้ใช้นิ้วโป้งทั้งนั้นครับ สปริงต้านค่อนข้างแข็ง ไม่เหมือนปุ่มปลดแม็กฯ พวกกึ่งออโตพอจะใช้นิ้วชี้กดได้
ปุ่มเปิดโม่แบบที่ซ้ายขวาใช้ได้ถนัดเกือบจะเท่าๆ กันคือของคอร์ธ ที่เป็นคันโยกอยู่ข้างๆ นกสับ
รองลงมาคือแป้นหน้าโม่ของแดนเวสสัน มือขวาจับด้ามใช้นิ้วโป้งซ้ายกดลง มือซ้ายจับด้ามตะแคงปืนใช้นิ้วโป้งขวากดลงได้
ของโคลท์ สมิธ รูเกอร์ ใช้นิ้วโป้งขวาไขว้มากดหรือผลัก เปิดแล้วโม่มันมาอยู่ทางซ้ายข้างถนัดพอดี
ดูที่เว็บนี้ครับ
https://revolverguy.com/left-handed-universal-revolver-reload/

ถนัดซ้อยพอดี เดี๋ยวจะลองฝึกดูครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 04:52:09 PM »

ขอบคุณท่าน Yuth64 และอ.ผณิศวรมากครับ...
art-sonsin
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 10:08:36 PM »

สำหรับผม(นัดซ้าย)มี
1.686-6 4นิ้ว ปุ่มผลักไปด้านหน้า ปุ่มเฉียง
2.gp100 4นิ้ว กดลงตรงๆ เหมือนกระเดื่อง
3.colt daimondback 4นิ้ว สไลด์ปุ่มถอยหลัง
กรณีถนัดซ้าย ผมใช้นิ้วชี้ซ้ายบริหารกลไกปุ่มปลดโม่ ข้อ2ถนัดและไวสุด รองลงมาคือข้อ3
ส่วนข้อ1 เปิดโม่ทีไร อยากปาทิ้งตลอด
เพราะต้องใช้นิ้วชี้ซ้ายผลักไปด้านหน้า(สปริงแข็งมาก)แถมเฉียงอีกต่างหาก ถ่าใช้นิ้วโป้งซ้ายผลัก ต้องละมือออกจากท่ากริปปืน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 10:03:49 PM »

ส่งปืนมามือขาวบรรจุแล้วคืนให้มือซ้ายก็ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 12:28:38 PM »

สำหรับผม(นัดซ้าย)มี
1.686-6 4นิ้ว ปุ่มผลักไปด้านหน้า ปุ่มเฉียง
2.gp100 4นิ้ว กดลงตรงๆ เหมือนกระเดื่อง
3.colt daimondback 4นิ้ว สไลด์ปุ่มถอยหลัง
กรณีถนัดซ้าย ผมใช้นิ้วชี้ซ้ายบริหารกลไกปุ่มปลดโม่ ข้อ2ถนัดและไวสุด รองลงมาคือข้อ3
ส่วนข้อ1 เปิดโม่ทีไร อยากปาทิ้งตลอด
เพราะต้องใช้นิ้วชี้ซ้ายผลักไปด้านหน้า(สปริงแข็งมาก)แถมเฉียงอีกต่างหาก ถ่าใช้นิ้วโป้งซ้ายผลัก ต้องละมือออกจากท่ากริปปืน

ขอบคุณครับ...

ค่อยหายสงสัยว่าทำไมนายตำรวจที่เจอถึงใช้รูเกอร์...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:20:48 AM »

ผมใช้นิ้วชี้ซ้ายกดครับ แต่ต้องแรงมือกรรมกรและไม่มีประโยชน์ จะไปช้าตอนใส่กระสุนอยู่ดี
รูดมือขวาที่ประคองกลับมาบริหารตามปกติไวกว่า

What man is a man , who does not make the world better?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:42:22 PM »

ผมใช้นิ้วชี้ซ้ายกดครับ แต่ต้องแรงมือกรรมกรและไม่มีประโยชน์ จะไปช้าตอนใส่กระสุนอยู่ดี
รูดมือขวาที่ประคองกลับมาบริหารตามปกติไวกว่า

แล้วปุ่มปลดโม่แบบไหนใช้สะดวกที่สุดครับ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:16:39 PM »

ตอบเฉพาะสมิธฯ ผมปลดด้วยแบบเฉียงได้ไวกว่าทั้งด้วยมือซ้าย-ขวาครับพี่
เลยเปลี่ยนมาใช้แบบเฉียงทุกกระบอกเลย

What man is a man , who does not make the world better?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:04:08 AM »

ตอบเฉพาะสมิธฯ ผมปลดด้วยแบบเฉียงได้ไวกว่าทั้งด้วยมือซ้าย-ขวาครับพี่
เลยเปลี่ยนมาใช้แบบเฉียงทุกกระบอกเลย

แล้วรูเกอร์ไม่สะดวกหรือครับ...

เห็นเคยยิง gp 100 ของพี่โหน่ง...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 05:16:06 PM »

GP-100ของพี่โหน่งผมใช้ยิงตัดขวดระยะไกลไม่ได้มีเจตนาฝึกทำเวลา สมาธิไปอยู่ที่ไก-สมดุลย์ของปืนหมดเลยครับพี่

รู้แค่ว่ามันดี พอเหมาะไปหมด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 08:33:43 PM »

GP-100ของพี่โหน่งผมใช้ยิงตัดขวดระยะไกลไม่ได้มีเจตนาฝึกทำเวลา สมาธิไปอยู่ที่ไก-สมดุลย์ของปืนหมดเลยครับพี่

รู้แค่ว่ามันดี พอเหมาะไปหมด

เยี่ยม

หน้า: [1]
  พิมพ์