๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:35:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลิฟโดยสาร อายุการใช้งาน  (อ่าน 3251 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 01:02:21 PM »

ไม่ทราบท่านไหมมีความรู้เกี่ยวกับลิฟท์โดยสารไหมครับ ว่าสายสลิงทั่วไปมีอายุการใช้งานเฉลี่ยกี่ปี

หรือต้องเปลี่ยนทุกกี่ปี

มีลิฟท์ตึกเก่าใช้มา 30 ปีไม่เห็นเคยเปลี่ยน มีแต่บำรุงรักษาตรวจเช็คปรกติ จนถึงเวลาเปลี่ยนทั้งชุดถึงได้เปลี่ยน แต่ลิฟท์ตึกใหม่อีกตัว 7-8 ปี เลยสงสัยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 02:02:55 PM »

ไม่ทราบท่านไหมมีความรู้เกี่ยวกับลิฟท์โดยสารไหมครับ ว่าสายสลิงทั่วไปมีอายุการใช้งานเฉลี่ยกี่ปี

มีลิฟท์ตึกเก่าใช้มา 30 ปีไม่เห็นเคยเปลี่ยน มีแต่บำรุงรักษาตรวจเช็คปรกติ
จนถึงเวลาเปลี่ยนทั้งชุดถึงได้เปลี่ยน แต่ลิฟท์ตึกใหม่อีกตัว 7-8 ปี เลยสงสัยครับ

5555  โอ้ยยยยย..ใช้นานจนลืม  รอเปลี่ยนตอนได้ยินเสียง  ตู๊บ....โคร๊ม  ก่อนน่ะค่ะ  5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 08:11:20 PM »

เป็นเล่นไปยาย Grin Grin Grin มีหลายครั้งลิฟท์ขาด บาดเจ็บกันเยอะนะ 555555 ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ

แต่เห็นบอกมีsafetyเบรคเวลาลิฟท์ร่วง ทำไมไม่เห็นทำงาน

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 08:37:53 PM »

มีลิฟท์ตึกเก่าใช้มา 30 ปีไม่เห็นเคยเปลี่ยน มีแต่บำรุงรักษาตรวจเช็คปรกติ จนถึงเวลาเปลี่ยนทั้งชุดถึงได้เปลี่ยน แต่ลิฟท์ตึกใหม่อีกตัว 7-8 ปี เลยสงสัยครับ
สายสลิงเปลี่ยนทุก 5-7 ปี ขึ้นอยู่กับสภาพครับ
ลิฟท์30ปีควรเปลี่ยนใหม่ บริษัทผู้ผลิตไม่น่าจะมีอะไหล่ครบโดยเฉพาะแผงวงจรที่ทำหน้าที่ควบคุม ซึ่งมีหลายตำแหน่งครับ (ข้อมูลได้มาจากคนที่ทำงานด้านซ่อมบำรุงลิฟท์)

S76C+,C++
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 10:45:43 PM »

สายสลิงเปลี่ยนทุก 5-7 ปี ขึ้นอยู่กับสภาพครับ
ลิฟท์30ปีควรเปลี่ยนใหม่ บริษัทผู้ผลิตไม่น่าจะมีอะไหล่ครบโดยเฉพาะแผงวงจรที่ทำหน้าที่ควบคุม ซึ่งมีหลายตำแหน่งครับ (ข้อมูลได้มาจากคนที่ทำงานด้านซ่อมบำรุงลิฟท์)

ขอบคุณมากครับ

แล้วมันมีสัญญาดูแล มีแบบรวมค่าอุปกรณ์ กับ ไม่รวมค่าอุปกรณื
สัญญาที่รวมค่าอุปกรณ์จะแพงกว่า จะคุ้มไหมครับหรือว่าแค่ตรวจเช็ค แล้วถ้าเสียค่อยจ่ายค่าอุปกรณ์ที่ต้องเปลี่ยน

ลิฟท์ผมแค่ 8 ชั้นไม่ใช่ตึกสูง ตึกเก่าก็ 6 ชั้นถึงบอกไม่เห็นเคยเปลี่ยนสลิงใช้มา 30 ปี นี่พึ่งเปลี่ยนทั้งระบบไป

หน้า: [1]
  พิมพ์