๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:43:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปการป้องกันตัวควรมีหรือไม่?  (อ่าน 14792 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:21:41 PM »

เอ้า................เจอลูกศิษย์ อาจารย์ทองหล่อฯแล้ว.........

หึ หึ หึ...........ผมไม่ใช่ลูกศิษย์ท่านครับ...........แต่เคยตีกับลูกศิษย์ท่านมาแล้ว Grin

ผมเล่น Sabre ครับ.............ลูกศิษย์ ท่านอาจารย์ น.อ.ภูมิ  หุราพันธุ์

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:56:33 PM »

ไม่ได้ฝึกกะเค้าหรอกครับ....เตะต่อยเป็นก็แล้วกัน
หากจวนตัว....ยกมือไหว้
หากมีช่องว่าง....โกยอ้าวลูกเดียวครับ

ไม่สู้คนเลยจริงๆ...ชอบสร้างคน Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:10:58 PM »

" Every body do Kunfu fighting dong da da dong dong dong " อิอิ ใครจำเพลงนี้ได้มั่ง คนแก่ยกมือเร้ว Grin
  เอ๊ะ พี่เจษนี่ยังไงเนี่ยะ  ตกใจ ผมก็รู้จักเพลงนี้นะ  แล้วก็ไม่แก่ด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน  อายุแค่นี้จะมาหาว่าเราแก่ โดนชก
  อ้อ  ผมก็คิดว่าเราน่าจะมีทักษะการป้องกันตัวมือเปล่านะครับ Grin  ถ้าไม่มีอาวุธ หรืออาวุธพลาดหลุดมือไป  ก็ต้องพึ่งอวัยวะละครับ โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:19:35 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:21:20 PM »

เรียนถาม

ดาบไทยหรือดาบสากลครับ

ตอบคุณทัดมาลา - ดาบสากลครับ, Foil กะ Epee,  มีเข้าไปแจมซ้อมดาบไทยแบบเล่น ๆ บ้างนิดหน่อยครับ
ไม่อยากคุยผมก็เคยลองเล่นเหมือนกันพวกดาบสากลกับดาบไทยเนี่ยแต่ไม่รุ่ง โดนไอ้พวกนักกีฬามันเห็นเราเป็นเป้าเคลื้อที่ แทงเอา แทงเอา พอจะแทงมั้งฟันมั้งมันก็ไม่โดน หัวเราะร่าน้ำตารินเลยเลิกดีก่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินส่วนเรืองศิลปะการป้องกันตัวนี่ผมว่าควรจะมีไว้ก็ดีนะครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 12:48:02 AM »

เรื่องพลองหรืออาวุธอื่นใด จะได้เปรียบเสียเปรียบอยู่ที่ผู้ใช้ครับ
เคยมั้ย....ที่เห็นดาบสองมือแพ้คนใช้ดาบเล่มเดียว..
ทั้งๆที่มีดาบทั้งสองมือ ยังพ่ายแพ้ได้ครับ
ขึ้นอยู่กะความถนัดและการฝึกฝนครับ

อ้อ..ท่านยกซด..เอ้ย...อะโซลอต ท่านแก้ไขเองได้ครับ
คลิกเข้าไปที่แก้ไข
แล้วคลิกที่ตัวเลือกเพิ่มเติม
จะเห็นชื่อไฟล์เดิมอยู่ และมีเครื่องหมายถูกอยู่ข้างหน้า
คลิกที่เครื่องหมายดังกล่าวให้หาย
แล้วคลิกบันทึกครับ

เอาแบบฝีมือเท่าเทียมกันซิคับพี่อาวุธแบบไหนจะได้เปรียบกว่ากันนะคับ   แง้พี่ซัฟอ่าชื่อผมอ่าแอ็คโซล็อด  มิช่ายยกซดแง้ๆๆๆๆๆเอ๋ยกซดนี้ใช่ตอนกินก๋วยเตี๋ยวป่ะคับ :Smiley

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 02:14:09 AM »

ไม่ได้ฝึกกะเค้าหรอกครับ....เตะต่อยเป็นก็แล้วกัน
หากมีช่องว่าง....โกยอ้าวลูกเดียวครับ

ไม่สู้คนเลยจริงๆ...ชอบสร้างคน Grin

Grin ชอบจริงอ่ะ เมื่อไหร่จะสร้างล่ะครับ เดี๋ยวปืนในคลังจะไม่มีคนรับตกทอดนะครับ เยาะเย้ย

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 06:26:47 AM »

Grin ชอบจริงอ่ะ เมื่อไหร่จะสร้างล่ะครับ เดี๋ยวปืนในคลังจะไม่มีคนรับตกทอดนะครับ เยาะเย้ย

Grin Grin Grin อนาคต

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 11:07:26 AM »

เอ้า................เจอลูกศิษย์ อาจารย์ทองหล่อฯแล้ว.........

หึ หึ หึ...........ผมไม่ใช่ลูกศิษย์ท่านครับ...........แต่เคยตีกับลูกศิษย์ท่านมาแล้ว Grin

ผมเล่น Sabre ครับ.............ลูกศิษย์ ท่านอาจารย์ น.อ.ภูมิ  หุราพันธุ์

ผมมือ Sabre เหมือนกันครับ  Grin Grin
ผมเป็นลูกศิษย์ ท่านอาจารย์ น.อ.ภูมิ  หุราพันธุ์ เช่นกันครับ
เรียกว่า รุ่นรองสุดท้าย สุดท้ายเลยก็ว่าได้ ก่อนที่ท่านจะเสียชีวิต
สมัยอยู่ชมรม ช่วงก่อนทุกคนเป็นดาบสายอาจารย์ภูมิ
หลังจากรุ่นผมจบไป น้องๆเข้าไปซ้อมที่บ้านช่างหล่อ .
เป็นสายอาจารย์ทองหล่อไป

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Condition Zero
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2005, 06:40:51 PM »

หึ หึ หึ...........ผมไม่ใช่ลูกศิษย์ท่านครับ...........แต่เคยตีกับลูกศิษย์ท่านมาแล้ว

ผมมือ Sabre เหมือนกันครับ   
ผมเป็นลูกศิษย์ ท่านอาจารย์ น.อ.ภูมิ  หุราพันธุ์ เช่นกันครับ
เรียกว่า รุ่นรองสุดท้าย สุดท้ายเลยก็ว่าได้ ก่อนที่ท่านจะเสียชีวิต
สมัยอยู่ชมรม ช่วงก่อนทุกคนเป็นดาบสายอาจารย์ภูมิ
หลังจากรุ่นผมจบไป น้องๆเข้าไปซ้อมที่บ้านช่างหล่อ .
เป็นสายอาจารย์ทองหล่อไป

Grin Grin  ศิษย์คนละอาจารย์ แต่รักในสิ่งเดียวกัน ผมว่าก็โอเคนะครับ
ไม่ได้จับดาบมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ คิดถึงเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะไปเล่นที่ไหน  :Smiley :Smiley
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2005, 07:32:13 PM »

ตอนนี้เลยมาเล่นมีดเล่นปืนอยู่แถวๆนี้ไงครับ อิอิอิ

มีด ดาบ ปืน ไปในทางเดียวกัน อิอิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2005, 08:38:08 AM »

ด้วยคนครับผม  Grin (กลัวมีเรื่องก็วิ่งหนีเหมือนกานคร๊าบบบบบบบ Shocked = ไม่ค่อยชอบมีเรื่องครับผม)
คติประจำใจ "หลีกหนีการมีเรื่อง หลีกหนีการก่อเรื่อง หลีกหนีสถานที่อันตราย" (รักตัวกลัวตายขอรับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
อวยพรวันขึ้นปีใหม่จีนนะครับทุกท่าน  หลงรัก วันตรุษจีนนี้
"ขอให้พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน มีสุขภาพแข็งแรง สมบูรณ์ สมหวังในสิ่งที่ปรารถนาครับ"  หลงรัก
เคารพและนับถือพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านครับผม หลงรัก
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2005, 08:47:14 AM »

ผมว่าศิลปะไทยไม่เป็นรองใครในโลก บางอย่างกำลังจะสาบสูญ หรือ บิดเบือนผิดเพี้ยนไป น่าเสียดายครับถ้าเราไม่ช่วยกันรักษาไว้
อันนี้เห็นด้วยครับ ศิลปะการป้องกันตัวของไทย ก็มีหลากหลายนะครับ และกำลังจะหายสาบสูญไป (น่าเสียดายยิ่งนัก Cry)
และ ศิลปะการป้องกันตัวของไทย ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าใครนะครับ  หลงรัก (แต่ชอบแบบไหนก็เป็นความชอบส่วนตัวนะคร๊าบบบ  น้ำลายหก)
หลักใหญ่ที่ควรปฎิบัติก็คือ "ฝึกอย่างสม่ำเสมอ เรียนรู้อย่างถูกหลัก เคารพครูอาจารย์ผู้ให้ความรู้ และไม่ใช้ในทางที่ผิด" คร๊าบบบบ Wink
LittleHitMan
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2005, 10:00:24 AM »

อันว่าจอมยุทธนั้น แม้เพียงลมพัดผ่านเพียงบางเบาก็สามารถปลิดวิญาณคู่ต่อสู้ลงได้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์