๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:20:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ 2นิ้ว ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 8534 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:37:06 PM »

Colt Commando รมเขียว (เอารูปมายั่วน้ำลายเฉย ๆ ครับ)
Ruger SP 101 น่าจะหาไม่ยาก..(เผื่อเป็นตัวเลือก)

สวยทั้งสองกระบอกเลยครับพี่ รูเกอร์นี่ชอบในความบึกบึนครับคางหนาๆส่วนตัวบนนี่คลาสสิกสวยไม่แพ้กัน แต่ที่เลือกหาลำไม่เกินสองนิ้วเน้นลำบางเพราะผมจะสอนน้องสาวยิงดูถ้าเพื่อชอบถูกใจก็จะโอนยกให้เลย ก็เลยต้องหาตัวเบาๆเอาไว้เป็นลำดับต้นๆก่อนครับแต่ถ้าเจ้าตัวไม่ชอบก็จะน้ำมาใช้เองครับ

พอเห็นอีกหนึ่งวัตถุประสงค์ของคุณGiantจขกท.ว่าจะให้น้องสาวใช้งาน ก็ขอเติมว่าM642ลูกโม่ลำสั้นน้ำหนักเบากัดเจ็บจนคุณผู้หญิงอาจขยาด และการยิงDAต้องมีแรงนิ้วลากไก M60เตะเบากว่า ง้างนกยิงSAไกเบา ยิงไม่ยาก แต่ก็ต้องฝึกลดนกให้คล่อง+ไม่กลัว+ปลอดภัย
ตัวผมเองมีM60ตัดนก ฝึกภรรยายิงDAอย่างเดียว ไม่ให้สับสน และให้ยิงใกล้ๆpoint shootingจนมั่นใจ ยิงเข้ารูปขวดโดยไม่ต้องใช้ศูนย์

ผมลืมข้อนี้ไปเลยครับพี่ธำรงเรื่องปืนโคลงเบาจะเตะมากหน่อย แต่คงให้ลองดูก่อนว่าไหวไหมยิงแบบดับเบิ้ลล้วนสุดท้ายถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องหาเติมรุ่น60ที่มีนกนอกเข้ามาอีกลำครับ

แล้วm60ที่พี่ธำรงมีใช้อยู่นำไปตัดหางนกออกแล้วมีการปรับแต่งไกให้เรียบลื่นด้วยไหมครับ(แต่ไม่ลดน้ำหนักไก) รบกวนขอคำแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยครับ _/\_

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:40:06 PM »

Colt มีลูกโม่ 2 นิ้วหลายรุ่นมาก Commando รมเขียวลงรูปแล้ว รุ่นอื่นมี Detective,Cobra,Agent  ไม่แน่ใจว่ายังผลิตอยู่ไหม ?(เดาว่าคงปิดแล้ว)เพราะตลาดอื่นมันใหญ่โตกว่ามานั่งขายชาวบ้านทีละกระบอก ๆ

ลูกโม่ดูยังไงก็ขลังและอัมตะครับพี่ รู้แบบนี้หันมาสนใจลูกโม่ตั้งนานแล้วครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 08:42:50 AM »

ไหน ๆ จขกท.ก็ไม่ว่าอะไร..ผมจึงขอ 'นุญาต "เผือก" อีกหน่อยครับ  Grin ชาร์เตอร์อาร์ม Undercover รุ่นนี้เท่ห์ตรงน้ำหนักเบามากตามสไตล์อัลลอยด์
ใช้แผ่นนิรภัย Transfer Bar รองหน้านกสับเหมือนรูเกอร์ ฯ หน้าตานี่สวยเลย ใส่ด้ามยางแล้วด้ามใหญ่กว่าตัวปืน(รู้สึกบานพับหน้าโม่แปลก ๆ แฮะ..ถ้ายิงกันเป็นร้อย ๆ นัดพันนัดกลัวจะแพ้เขา) คุณฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ เคยยิงออกหน้าทดสอบในผ่าปืน แกว่าเกลียวลำกล้องมันตั้ง 8 เส้น ไม่ใช่แค่ 5 , 6 อย่างสมิทธ และ โค้ลท์ ปืน made in USA.แท้ ๆ แต่ดันไม่ติดตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2018, 02:51:53 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 08:58:27 AM »

ลูกโม่ดูยังไงก็ขลังและอัมตะครับพี่ รู้แบบนี้หันมาสนใจลูกโม่ตั้งนานแล้วครับ
สำหรับผม ด้ามปืนลูกโม่ กำแล้วมันถนัดกว่าลำกล้องชี้ไปหาเป้าเอง ส่วนด้ามปืนออโตจะรู้สึกขืน ๆ มือไม่เป็นธรรมชาติ
สงสัยว่าเพราะด้ามลูกโม่มันหลังโค้งกระมัง แต่ปืนออโต้พอทำด้ามหลังโค้งบ้างจะไม่สวยเลย (เช่น ด้ามโกลด์คัพ หลังตรง
ดูสวยกว่าพวกหลังโค้งนะผมว่า)    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2018, 09:18:48 AM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 09:48:11 AM »

เห็นเฮียนี่โด่งดังทางปืนออโตเกรดคัสต้อม..ไม่รู้โดดลงมาเล่นลูกโม่ตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่เซาะร่องยาว ๆ นอกโม่แต่ก็ไม่ปล่อยไว้กลม ๆ (กวน teen นิ) 6 นัด เต็มอัตราศึกแลกมากับผนังโม่ที่บางเฉียบ..เห็นรูปโฉมแล้วใจละลายไหม ? ..แต่ราคาคงไปไกล..(โฮ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2018, 09:49:57 AM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 01:00:24 PM »

Colt Commando รมเขียว (เอารูปมายั่วน้ำลายเฉย ๆ ครับ)
Ruger SP 101 น่าจะหาไม่ยาก..(เผื่อเป็นตัวเลือก)

สวยทั้งสองกระบอกเลยครับพี่ รูเกอร์นี่ชอบในความบึกบึนครับคางหนาๆส่วนตัวบนนี่คลาสสิกสวยไม่แพ้กัน แต่ที่เลือกหาลำไม่เกินสองนิ้วเน้นลำบางเพราะผมจะสอนน้องสาวยิงดูถ้าเพื่อชอบถูกใจก็จะโอนยกให้เลย ก็เลยต้องหาตัวเบาๆเอาไว้เป็นลำดับต้นๆก่อนครับแต่ถ้าเจ้าตัวไม่ชอบก็จะน้ำมาใช้เองครับ

พอเห็นอีกหนึ่งวัตถุประสงค์ของคุณGiantจขกท.ว่าจะให้น้องสาวใช้งาน ก็ขอเติมว่าM642ลูกโม่ลำสั้นน้ำหนักเบากัดเจ็บจนคุณผู้หญิงอาจขยาด และการยิงDAต้องมีแรงนิ้วลากไก M60เตะเบากว่า ง้างนกยิงSAไกเบา ยิงไม่ยาก แต่ก็ต้องฝึกลดนกให้คล่อง+ไม่กลัว+ปลอดภัย
ตัวผมเองมีM60ตัดนก ฝึกภรรยายิงDAอย่างเดียว ไม่ให้สับสน และให้ยิงใกล้ๆpoint shootingจนมั่นใจ ยิงเข้ารูปขวดโดยไม่ต้องใช้ศูนย์

ผมลืมข้อนี้ไปเลยครับพี่ธำรงเรื่องปืนโคลงเบาจะเตะมากหน่อย แต่คงให้ลองดูก่อนว่าไหวไหมยิงแบบดับเบิ้ลล้วนสุดท้ายถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องหาเติมรุ่น60ที่มีนกนอกเข้ามาอีกลำครับ

แล้วm60ที่พี่ธำรงมีใช้อยู่นำไปตัดหางนกออกแล้วมีการปรับแต่งไกให้เรียบลื่นด้วยไหมครับ(แต่ไม่ลดน้ำหนักไก) รบกวนขอคำแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยครับ _/\_
มือลูกโม่หลายท่านยิงDAได้ดีกว่าSA เพราะมันได้ความสมดุลย์ของแรงอุ้งมือ+นิ้วที่กำด้าม กับ แรงนิ้วชี้ที่ลากไกเข้ามา
จังหวะแรกของการลากไกDAจะเป็นการหมุนโม่จนเข้าล็อค การลากต่อจากนี้ช่วงสั้นๆจะเป็นการปลดเซียร์ให้นกสับลงมา ซึ่งช่วงนี้สำคัญในการคุมปืนให้นิ่ง จังหวะนี้กลไกของปืนต้องเรียบสม่ำเสมอไม่สะดุด เซียร์จึงต้องปัดเงาให้ลากไกได้เรียบลื่น
การลดน้ำหนักไก ทำได้สองทางคือลดแรงสปริงนกสับ กับลดแรงสปริงคืนไก
สปริงนกสับถ้าลดมากไปก็มีโอกาสสับไม่แตก
ถ้าไม่ซนไปดัดไปตัดเอง ก็มีสปริงชุดสำเร็จขาย
ขอเล่าประสบการณ์ในอดีต..ผมไม่มีทักษะเรื่องปรับแต่ง ก็ได้อาศัยมือช่างสุพลที่ลงมือให้เอง แต่งเสร็จเดินเข้าหลังร้านไปสับกระสุนแล้วโชว์ปลอกว่าสับแตกชัวร์ บอกว่าไกเบาแค่นี้พอแล้ว
ฟีลใหม่ของไก ทำให้ผมได้รู้ฝีมือของช่างปืนชั้นครู Grin
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 11:48:49 PM »

ในมือนักรบฅนที่ 2 จากขวา มีลูกโม่ลำกล้องสั้นด้วย
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 09:45:28 AM »

ภาพนี้ดังมากเผยแพร่ไปทั่วโลก พอแลออกไหมครับว่าลูกโม่รุ่นไหน ? (รู้สึกจะนกใน)..ดูอารมณ์ของทหารฅนซ้ายมือก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 12:31:07 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 10:55:35 AM »

ไหน ๆ จขกท.ก็ไม่ว่าอะไร..ผมจึงขอ 'นุญาต "เผือก" อีกหน่อยครับ  Grin ชาร์เตอร์อาร์ม Undercover รุ่นนี้เท่ห์ตรงน้ำหนักเบามากตามสไตล์อัลลอยด์
ใช้แผ่นนิรภัย Transfer Bar รองหน้านกสับเหมือนรูเกอร์ ฯ หน้าตานี่สวยเลย ใส่ด้ามยางแล้วด้ามใหญ่กว่าตัวปืน(รู้สึกบานพับหน้าโม่แปลก ๆ แฮะ..ถ้ายิงกันเป็นร้อย ๆ นัดพันนัดกลัวจะแพ้เขา) คุณฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ เคยยิงออกหน้าทดสอบในผ่าปืน แกว่าเกลียวลำกล้องมันตั้ง 8 เส้น ไม่ใช่แค่ 5 , 6 อย่างสมิทธ และ โค้ลท์ ปืน made in USA.แท้ ๆ แต่ดันไม่ติดตลาด

ยินดีเลยครับพี่ ผมจะได้ความรู้ใหม่ๆด้านอาวุธปืนเข้ามาเพิ่มเติมครับ

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 10:59:07 AM »

เห็นเฮียนี่โด่งดังทางปืนออโตเกรดคัสต้อม..ไม่รู้โดดลงมาเล่นลูกโม่ตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่เซาะร่องยาว ๆ นอกโม่แต่ก็ไม่ปล่อยไว้กลม ๆ (กวน teen นิ) 6 นัด เต็มอัตราศึกแลกมากับผนังโม่ที่บางเฉียบ..เห็นรูปโฉมแล้วใจละลายไหม ? ..แต่ราคาคงไปไกล..(โฮ)

ยี่ห้อนี้ก็สวยครับ แต่ราคาไปไกลอย่างที่พี่บอกไว้เลยขอผ่าน แต่หากวันหน้ามีโอกาสคงต้องหามาไว้สักลำครับ

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 11:09:19 AM »

มือลูกโม่หลายท่านยิงDAได้ดีกว่าSA เพราะมันได้ความสมดุลย์ของแรงอุ้งมือ+นิ้วที่กำด้าม กับ แรงนิ้วชี้ที่ลากไกเข้ามา
จังหวะแรกของการลากไกDAจะเป็นการหมุนโม่จนเข้าล็อค การลากต่อจากนี้ช่วงสั้นๆจะเป็นการปลดเซียร์ให้นกสับลงมา ซึ่งช่วงนี้สำคัญในการคุมปืนให้นิ่ง จังหวะนี้กลไกของปืนต้องเรียบสม่ำเสมอไม่สะดุด เซียร์จึงต้องปัดเงาให้ลากไกได้เรียบลื่น
การลดน้ำหนักไก ทำได้สองทางคือลดแรงสปริงนกสับ กับลดแรงสปริงคืนไก
สปริงนกสับถ้าลดมากไปก็มีโอกาสสับไม่แตก
ถ้าไม่ซนไปดัดไปตัดเอง ก็มีสปริงชุดสำเร็จขาย
ขอเล่าประสบการณ์ในอดีต..ผมไม่มีทักษะเรื่องปรับแต่ง ก็ได้อาศัยมือช่างสุพลที่ลงมือให้เอง แต่งเสร็จเดินเข้าหลังร้านไปสับกระสุนแล้วโชว์ปลอกว่าสับแตกชัวร์ บอกว่าไกเบาแค่นี้พอแล้ว
ฟีลใหม่ของไก ทำให้ผมได้รู้ฝีมือของช่างปืนชั้นครู Grin

ถ้าผมได้642มาคงต้องซ้อมดับเบิ้ลนัดแรกให้คล่องๆครับพี่ธำรง คิดว่าอารมณ์การเหนี่ยวไกน่าจะต่างจากการยิงพวกปืนเซมิออโต้แบบเข็มพุ่ง(ปัจจุบันมีใช้แต่เข็มพุ่งครับ) ส่วนเรื่องน้ำหนักไกจะลองดูแบบเดิมๆก่อนว่าจะไหวไหมครับถเาไม่ได้ก็ต้องตามที่พี่ธำรงขีแนะไว้หรือจะส่งให้พี่ต้อย(ร้านสุพล)ขัดบื่นกลไกเบื่องต้นก่อนครับ ช่างปืนหลังวังหลายๆท่านเก่งครับอย่างที่พี่ยกตัวอย่างมาร้านสุพล นี่ก็เป็นลูกค้าแกมาก็หลายปีอยู่ครับไม่เคยผิดหวังเลยครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 03:04:56 PM »

.44 Mag.ลำกล้องสั้นก็มีครับ  S&W.mod.69 ,Ruger Roundup (2.75 นิ้ว) ว่าจะยืมมาฉีดหญ้าคาซะหน่อย ล่างสุด Ruger Alaskan  
คงจะหาผู้กล้าได้ยากหน่อย..นะผมว่า นึกถึงตอนที่ง่ามมือพองเป็นน้ำใส ๆ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 08:41:20 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 03:58:02 PM »

ภาพนี้ดังมากเผยแพร่ไปทั่วโลก พอแลออกไหมครับว่าลูกโม่รุ่นไหน ? (รู้สึกจะนกใน)..ดูอารมณ์ของทหารฅนซ้ายมือก็ได้

ภาพนี้มีเบิ้องหลัง ภายหลังนักข่าวที่ถ่ายภาพนี้ได้ไปขอโทษอดีตตำรวจผู้นี้แล้ว เวียตกงผู้นี้ฆ่าคนมามากมายรวมทั้งครอบครัวเขาด้วย
ติดตามได้ที่ https://en.wikipedia.org/wiki/Nguy%E1%BB%85n_Ng%E1%BB%8Dc_Loan
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 11:04:21 PM »

ใช่รุ่นบอดี้การ์ดไหมครับ m49 หรือเปล่าครับพี่

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 11:08:21 PM »

ภาพนี้มีเบิ้องหลัง ภายหลังนักข่าวที่ถ่ายภาพนี้ได้ไปขอโทษอดีตตำรวจผู้นี้แล้ว เวียตกงผู้นี้ฆ่าคนมามากมายรวมทั้งครอบครัวเขาด้วย
ติดตามได้ที่ https://en.wikipedia.org/wiki/Nguy%E1%BB%85n_Ng%E1%BB%8Dc_Loan

ขอบคุณครับพี่ _/\_

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์